SỰ NGHIỆP

Làm thế nào để update/quản lý trang web?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.51K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 226 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Em chào các bác ạ,

Các cao thủ tin học đừng cười em thì em mới dám thổ lộ ạ :4:. Chẳng qua là Chương trình của em hiện nay có 1 website riêng, có 1 anh phụ trách thiết kế và update thông tin, nhưng mà anh ấy sắp nghỉ rùi, sếp lại không muốn thuê người mới. Mà kế ra thuê người mới cũng khổ em, phải đi giải thích cho người ta em muốn gì thì em làm luôn cho xong .

Chính vì cái tội ôm đồm đó nên em chỉ muốn khổ 1 thời gian ngắn thui. Mọi người giúp em với nhé, chỉ giáo cho em là làm thế nào để cái website kia nó sống sót và được update thường xuyên với. Đại loại như em cần học cái gì, làm cái gì chẳng hạn..., (trừ việc thuê người ra :4: ). Bước đầu em chỉ cần update thông tin thôi ạ.

Em cảm ơn mọi người trước nhá
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 205 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nam Van
    Em chào các bác ạ,

Các cao thủ tin học đừng cười em thì em mới dám thổ lộ ạ :4:. Chẳng qua là Chương trình của em hiện nay có 1 website riêng, có 1 anh phụ trách thiết kế và update thông tin, nhưng mà anh ấy sắp nghỉ rùi, sếp lại không muốn thuê người mới. Mà kế ra thuê người mới cũng khổ em, phải đi giải thích cho người ta em muốn gì thì em làm luôn cho xong .

Chính vì cái tội ôm đồm đó nên em chỉ muốn khổ 1 thời gian ngắn thui. Mọi người giúp em với nhé, chỉ giáo cho em là làm thế nào để cái website kia nó sống sót và được update thường xuyên với. Đại loại như em cần học cái gì, làm cái gì chẳng hạn..., (trừ việc thuê người ra :4: ). Bước đầu em chỉ cần update thông tin thôi ạ.

Em cảm ơn mọi người trước nhá
    Sao không show cho mọi người xem website nhỉ?
    • 226 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNgocBoi
    Sao không show cho mọi người xem website nhỉ?
    Mẹ NgocBoi ơi, trang web của em là http://dayhoctuonglai.edu.vn ạ. Giúp em với.
    • 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ NgocBoi ơi, trang web của em là http://dayhoctuonglai.edu.vn ạ. Giúp em với.
    Mình đã xem qua, trang web của bạn không có gì là phức tạp lắm. Nó được soạn bằng html, nghĩa là một trang web tĩnh không tham chiếu đến cơ sở dữ liệu, trừ có phần đăng nhập vào hệ thống là soạn bằng php. Hihihi, xin lỗi vì có thể không đánh giá đúng tầm của nó! Để cập nhật cái này bạn chỉ cần đọc ngôn ngữ lập trình HTML, có tài khoản để vào server, sử dụng Total Commander để upload... Nói chung là học không quá 1 tuần! Dàn trang không quá 1 buổi sáng, upload không quá 30 phút và hưởng thụ sản phẩm trong vòng 5 phút. Hihihihi... Chúc bạn thành công!
    • 226 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa hậu tuổi 30
    Mình đã xem qua, trang web của bạn không có gì là phức tạp lắm. Nó được soạn bằng html, nghĩa là một trang web tĩnh không tham chiếu đến cơ sở dữ liệu, trừ có phần đăng nhập vào hệ thống là soạn bằng php. Hihihi, xin lỗi vì có thể không đánh giá đúng tầm của nó! Để cập nhật cái này bạn chỉ cần đọc ngôn ngữ lập trình HTML, có tài khoản để vào server, sử dụng Total Commander để upload... Nói chung là học không quá 1 tuần! Dàn trang không quá 1 buổi sáng, upload không quá 30 phút và hưởng thụ sản phẩm trong vòng 5 phút. Hihihihi... Chúc bạn thành công!
    Bác ơi, trình độ em không cao như bác đánh giá đâu. Bác làm ơn chỉ dẫn cụ tỉ hơn nữa cho em được không? Nếu thế thì em phải đi học cái gì bi giờ???
    • 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác ơi, trình độ em không cao như bác đánh giá đâu. Bác làm ơn chỉ dẫn cụ tỉ hơn nữa cho em được không? Nếu thế thì em phải đi học cái gì bi giờ???
    Học gì à mẹ Nam Van, những thứ này có vẻ có ích đấy:
    1. Thiết kế web bằng Front Page
    2. Download Total Commander tại đây http://www.ghisler.com/download.htm
    3. Hỏi người quản trị cũ của bác để lấy tài khoản
    4. Đăng nhập bằng tài khoản của bác để tiến hành thêm, bớt, thay đổi nội dung của trang

Nói tóm lại là bác không cần phải đi học, có thể tự đọc sách là hiểu được
    Nếu đọc sách không hiểu được thì bác có thể hỏi người quản trị cũ của bác
    Nếu người quản trị của bác không thể giải đáp thì... bác có thể hỏi xem anh ta có chịu ở lại để làm tiếp không
    Nếu anh ta không chịu ở lại thì có lẽ... bác lại đọc sách...
    Em sẵn sàng giúp bác!
    Ôi con yêu của mẹ, mẹ muốn hôn...
    mái tóc tơ loà xoà trên trán, đôi mắt của đêm mùa hạ trong veo, cái má bầu...
    và đôi bàn chân con xinh xắn...
    • 226 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Học gì à mẹ Nam Van, những thứ này có vẻ có ích đấy:
    1. Thiết kế web bằng Front Page
    2. Download Total Commander tại đây http://www.ghisler.com/download.htm
    3. Hỏi người quản trị cũ của bác để lấy tài khoản
    4. Đăng nhập bằng tài khoản của bác để tiến hành thêm, bớt, thay đổi nội dung của trang

Nói tóm lại là bác không cần phải đi học, có thể tự đọc sách là hiểu được
    Nếu đọc sách không hiểu được thì bác có thể hỏi người quản trị cũ của bác
    Nếu người quản trị của bác không thể giải đáp thì... bác có thể hỏi xem anh ta có chịu ở lại để làm tiếp không
    Nếu anh ta không chịu ở lại thì có lẽ... bác lại đọc sách...
    Em sẵn sàng giúp bác!
    Em cám ơn bác lắm lắm. Em sẽ cố bắt đầu với vụ đọc sách :4: , nhưng các bác đừng có bỏ rơi em nhé, có gì em lại kêu gào các bác đấy
    • 1,081 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Tớ cũng view source trang web của bạn và thấy rằng nếu bạn chưa biết tí gì về web building hết thì có lẽ tốt nhất là... thuê người khác làm đi, hihihi... Trang web của cả 1 chương trình thì tính bảo mật là quan trọng nhất, bạn hỡ 1 chút phải post lên public forum để hỏi như thế này, e sẽ bị...

Còn nếu bạn nhất định muốn tự làm và muốn học hỏi thì bạn vô www.w3schools.com hoặc www.vietphotoshop.com để học. Còn nếu thấy khó hiểu quá thì trong góc học tập có topic design WEB và thiết kế website bằng FrontPage, bạn vô tham khảo cũng được

Ngoài HTML, tớ thấy bạn cần phải học cả CSS nữa đó :3: (trong source code của trang web, tớ thấy có sử dụng cả <link> tới những file style.css). Theo kinh nghiệm tự học của tớ, và cả tốc độ học của tớ, thì phải mất nhiều, nhiều hơn 1 tuần

Sorry hoa hậu tuổi 30 nhé, tớ cũng là dân amateur, chưa biết gì về web trước khi tự mình mày mò, học làm website, nên có những ý kiến khác với bạn tí :4:
    Home is where the heart is. Welcome to our home sweet home...page

Welcome also to Bếp nhà LuVườn của ngoại Đan Quỳnh:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Chú ý: Thay đổi giao diện Blog Opera - Làm lịch cho bé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 1,832 Bài viết

• 14,317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lullaby
    Tớ cũng view source trang web của bạn và thấy rằng nếu bạn chưa biết tí gì về web building hết thì có lẽ tốt nhất là... thuê người khác làm đi, hihihi... Trang web của cả 1 chương trình thì tính bảo mật là quan trọng nhất, bạn hỡ 1 chút phải post lên public forum để hỏi như thế này, e sẽ bị...
    :4:
    Hack đi bà con ơi, mãi mới tóm đc 1 bác ẹc min gà béo thế này
    Hay là để em Flood nhá
    Bác thông cảm, Em ném đá 1 phát cho đỡ buồn, sang tuần phải xa WTT rồi!

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanluado
    Hack đi bà con ơi, mãi mới tóm đc 1 bác ẹc min gà béo thế này
    Hay là để em Flood nhá
    Bác thông cảm, Em ném đá 1 phát cho đỡ buồn, sang tuần phải xa WTT rồi!
    Ừ em với bác "hách" đi! Em biết username và password rồi, hihihi!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trang web của bạn co1 lẽ là sử dụng một portal nào đó như hầu hết các trang web động hiện nay. Sử dụng portal nào thì nó cũng sẽ có phần admin để cho phép người quản trị chỉnh sửa nội dung trang mà không cần biết nhiều về lập trình web. Bạn chỉ cần login vào phần admin, vào các mục thêm, bớt bài viết, hoặc sửa bài viết. Nếu trang web của bạn chỉ cần đưa dữ liệu text ( như bài post trong forum) thì không cần học thêm gì nhiều. Còn nếu trang này có yêu cầu trình bày phức tạp hơn như các bảng biểu... thì cần cần xem thêm Html. Việc quản lý nội dung một trang web cũng tương tự như một forum không nhất thiết đòi hỏi bạn phải biết nhiều về thiết kế hay lập trình.
    Neu trang này sử dụng portal ( như mình đoán) thì vấn đề của bạn đơn giản như đan giỏ. Còn nếu do anh ấy tự viết (rất ít khả năng, các công ty thiết kế web cũng ít khi làm thế) thì chắc chắn phần admin sẽ không được hoàn chỉnh bằng, khi đó thì vấn đề khó giải quyết rùi...Làm luôn trang khác cho xong.
    Trước khi đọc về thiết kế web bạn nên xác định đọc cái gì , có nên đọc hay không (nếu không bạn sẽ bị tẩu hoả nhập ma luôn đó).
    minh hoa
    • 226 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Em cám ơn cả nhà đã chỉ bảo tận tình (cả vụ định hack trang web của em nữa ). Hì hì, em xin thông báo 1 tin buồn là đọc xong các advice của các bác em từ bỏ luôn ý định làm webmaster . Nhưng em rất cám ơn các bác đã định hướng cho em để em biết người em sắp tuyển phải có những criteria gì, hehe.
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Mình hỏi khí dốt, nhưng sao không bảo cái anh sắp nghỉ bàn giao & đào tạo luôn?
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cám ơn cả nhà đã chỉ bảo tận tình (cả vụ định hack trang web của em nữa ). Hì hì, em xin thông báo 1 tin buồn là đọc xong các advice của các bác em từ bỏ luôn ý định làm webmaster . Nhưng em rất cám ơn các bác đã định hướng cho em để em biết người em sắp tuyển phải có những criteria gì, hehe.
    Tiêu chuẩn số 1 là biết "Làm thế nào để update/quản lý trang web?"
    Tiêu chuẩn số 2 là không được xin nghỉ giữa chừng!
    Tiêu chuẩn số 3 là nếu xin nghỉ giữa chừng thì phải đào tạo được NV làm webmaster
    • 226 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Tiêu chuẩn số 1 là biết "Làm thế nào để update/quản lý trang web?"
    Tiêu chuẩn số 2 là không được xin nghỉ giữa chừng!
    Tiêu chuẩn số 3 là nếu xin nghỉ giữa chừng thì phải đào tạo được NV làm webmaster
    Bác Hoa hậu tuổi 30 ơi, em yêu bác quá cơ :4:
    • 398 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

He he, mình hỏi khí hơi muộn, bạn đã tìm được người cập nhật web chưa?
    Để tớ nhận làm ngoài giờ luôn.
    Tần suất cập nhật web của bạn theo tuần hay theo ngày vậy?
    • 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác Hoa hậu tuổi 30 ơi, em yêu bác quá cơ :4:
    Ấy chết, không được đâu NV ơi, hiểu nhầm chít!