• 0 Lượt chia sẻ
  • 159K Lượt đọc
  • 610 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Mình mở topic này nhằm khuyến khích các mẹ tự làm album ảnh cho con để lưu lại những khoảnh khắc đáng nhớ đáng yêu của bé nhé. Vừa để lưu giữ vừa có thể khoe với mọi người, cùng trao đổi kinh nghiệm.

Ý tưởng này xuất phát từ album của chị Thuyanh76 làm cho con. Lạng quạng thế nào ghé blog chị thấy thích liền à. Mạn phép chị khoe mọi người cái nhé :

http://blog.360.yahoo.com/blog-ElCD6...p=386#comments

Chỉ đơn giản là làm cỡ khoảng 21x30, tráng ép lụa. Khi nào nhiều thì đóng gáy lò xo lưu giữ theo năm.

Ai có hứng thú thì tham gia nhé. Mời vô :Applause: :Applause: :Applause:
    Thời gian bay vèo như một cái chớp mắt, mở mắt ra đã thấy hết ngày rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 664 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Ủng hộ mẹ Cún hay cười bằng cách post luôn mấy cái lên đây cho mọi người xem và cho ý kiến nhé.

:Rose::LoveStruc::LoveStruc::Rose: :Rose:Khải Minh ơi mọi việc sẽ đều tốt đẹp với con phải không:Rose:
    Vote cho Cháu giai yêu quý của mình với
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nhìn thèm quá, làm thế nào để có album đẹp thế hả chị. Em mới nghiên cứu mấy phần mềm Photo Frame Show, Inalbum,... Còn làm album như của chị thì làm thế nào, giúp em với. Thèm quá
    • 535 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Hihi, năm mới các mẹ mê làm lịch đã chạy qua đây hết cả rồi.
    Thuyanh76: Hai bé nhà Thuyanh chụp ảnh nhìn duyên quá.
    • 3,445 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

@Thuyanh76: 2 bé nhà chị nhìn iu quá đi, cho hun cái nghen :Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 664 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caspervn Xem bài viết
    Nhìn thèm quá, làm thế nào để có album đẹp thế hả chị. Em mới nghiên cứu mấy phần mềm Photo Frame Show, Inalbum,... Còn làm album như của chị thì làm thế nào, giúp em với. Thèm quá
    Đây là mình cũng dùng photoshop cắt dán, chỉnh sửa ...
    @hongledoan & kent_love: cám ơn nhiều, thấy khen con mẹ cũng sướng phổng cả mũi rồi :Smiling: :Smiling: :Smiling:

:Rose::LoveStruc::LoveStruc::Rose: :Rose:Khải Minh ơi mọi việc sẽ đều tốt đẹp với con phải không:Rose:
    Vote cho Cháu giai yêu quý của mình với
    • 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Hi... biết ngay topic này sẽ đắt hàng mà. Mình thích quá nhưng chưa có thời gian, sẽ cố gắng làm để khoe với mọi người. Con gái chị Thuyanh lớn lên sẽ nhiều chàng chết đấy nhé
    • 535 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Bim cũng hưởng ứng nè:

• 1,282 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Làm album ảnh kiểu này mình làm cũng lâu rồi. Mình muốn giữ cả ngoại cảnh của con nên không cắt ghép như lịch. Khi mở album ra thì 2 ảnh sẽ ghép vào với nhau.

Còn đây là hoàn chỉnh tờ album đôi
    Vườn và Bếp :LoveStruc:
    • 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Trộm vía Bim ngày càng có dáng vẻ người mẫu đó nha :Rose:

Aboxinh: thế mẹ nó làm ra xong đóng quyển à.
    Hay mình mua album cứng, in ảnh con ép lụa rồi dán băng dính 2 mặt vào album. Mình thấy ngoài hiệu họ toàn làm thế quan trọng là tìm được album cứng và đẹp.

Hì...Mở topic ra thế nhưng mình chưa làm được cái ảnh nào cho cún cả :Laughing:
    • 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

À mẹ Bim, hình nền trong WC tìm buồn cười thật, trước mình thấy mấy cái hình ưng ý ở photography thì phải, lâu lâu ko dùng giờ tìm lại chả thấy đâu nữa. híc
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình rất thích được làm album ảnh cho con nhưng chưa biết làm thế nào, các mẹ ơi hướng dẫn cho mình cách làm nhé, mình cám ơn nhiều nhiều.:Thinking:
    • 535 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún hay cười Xem bài viết
    À mẹ Bim, hình nền trong WC tìm buồn cười thật, trước mình thấy mấy cái hình ưng ý ở photography thì phải, lâu lâu ko dùng giờ tìm lại chả thấy đâu nữa. híc
    Mình toàn cop về máy. Nhưng mẹ Cún vào trang gì của photorat chỉ hôm trước bên topic làm lịch ý, những hình bên WC bên đó cũng có đầy đủ hết mà, chịu khó tìm một tí, nếu không thì cần cái gì miêu tả mình gửi cho..
    Chụp ảnh của bé mà được tấm hình người đẹp, cảnh cũng đẹp thì tuyệt vời quá, những tấm ảnh như vậy bao giờ cũng có giá trị ghi lại những thời điểm nào đó trong cuộc đời của bé. Khổ nỗi mình lại rất khó chụp được những tấm ảnh như vậy, vì chộp được những lúc bé ngộ nghĩnh thì có khi ngoại cảnh lại là...cái chân mang đôi dép đứt, cặp đùi xấu xí của người nào đó ngồi phía sau, mặt đất, cái ghế nhựa hoặc những thứ chẳng có ý nghĩa gì, vì vậy mới phải ghép để thay đổi phông nền. Cũng có khi là 3 tấm ảnh chụp cùng một ngoại cảnh nhưng 3 dáng điệu, vẻ mặt cuả bé lại khác nhau, và đều dễ thương thì cũng nên lấy hình đó nhưng đổi ngoại cảnh khác cho nó phong phú.Thực ra thì ảnh ghép chỉ làm cho vui nếu mẹ có hứng thú với PTS thôi chứ theo mình không có giá trị về mặt kỷ niệm.
    @abo: Hình bé Chi dính sô cô la đầy miệng trông xinh thật
    • 1,282 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

:Smiling: Mình phải tôn mẹ hongledoan làm "sư phụ" về ý tưởng đấy :Laughing: Không chê vào đâu được. Mà trộm vía, nhìn Bim láu lỉnh quá. Nhìn mặt này chắc nghịch kinh hoàng luôn :Crying:
    • 1,282 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Aboxinh: thế mẹ nó làm ra xong đóng quyển à.
    Hay mình mua album cứng, in ảnh con ép lụa rồi dán băng dính 2 mặt vào album. Mình thấy ngoài hiệu họ toàn làm thế quan trọng là tìm được album cứng và đẹp.

Mình cứ mò mẫm làm thủ công thôi. Nhà có máy in phun Epson, mình mua giấy in ảnh decan ý (loại giấy đẹp) về in, rồi mua nilon phủ ảnh mờ (giống y hệt cái loại ngoài cửa hàng ảnh gọi là cán nhũ) về dán đè lên để không bị bay màu. Sau đó bóc lớp giấy ở dưới ảnh ra là thành ảnh dính vào album. Cũng có lúc không mua được giấy decan thì in giấy in ảnh bình thường xong dán băng dính 2 mặt giống mẹ cún hay cười bảo. Nhưng dán như thế thì tờ album hơi bị dày. Các bác in chuyên nghiệp đừng cười nhé. Ngượng lắm. :mad: (Nhưng trộm vía, nhìn album của con chẳng khác album cưới ảnh viện làm cho mẹ là mấy :Laughing: )
    • 535 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Mình có mấy cái khung ảnh, mẹ nào thích thì lấy về mà làm nhé, DĐ không cho phép hình to nên mình chỉ post thử một cái, các mẹ vào đây mà lấy:
    http://blog.360.yahoo.com/blog-lLOzs...SCt.9HsWysAOJ3

• 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Mình nghĩ kết hợp cả tách hình bé và cách để cả ngoại cảnh nếu đẹp. Mình cũng hay tách hình vì ảnh cún một là toàn ở giữa đống chăn màn hai là trong bếp với vô vàn thứ lỉnh kỉnh. Mình ít khi cho con ra ngoài trời chụp . Cách nào không quan trọng miễn là con có ảnh đẹp, kết hợp cả 2 như bác Thúy Anh ấy đẹp phết. MÌnh sắp xếp theo năm là được. Hi... mình chưa làm được cái nào nhưng đang mơ đến lúc con lớn mỗi năm nó có một album này để xem. Mà lại của mẹ nó tự làm cho nữa chứ. Ke...ke... tưởng bở nhỉ

@Mẹ Bim: rảnh mình cũng toàn save ảnh nền về thôi để dùng cho tiện, nhưng hơi mất thời gian vì cứ phải save từng cái, hôm nào mạng nhanh thì không sao, chậm thì sốt ruột lắm

@Mẹ abo: In phun đẹp hơn in laze hả mẹ nó, chỗ tớ chỉ có in laze thôi. Ngày xưa hay in ảnh cho cháu cũng đẹp nhưng giờ sửa đi sửa lại rồi nhưng hay bị lem mực. Mà mình thấy in vẫn ko đẹp bằng tráng nên thôi chấp nhận tốn xiền một tí (máy laze ở cty in chùa mà ). Mà nilon phủ mờ thì mua ở đâu hả bạn, mình chưa hình dung cán nhũ là ntn vì mình toàn cán lụa thôi, cán nhũ có óng ánh nhũ à
    • 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

Hic, các chị dạy e làm thế nào để tách ảnh bé ra với? E cũng muốn làm 1 album cho cháu nhà e.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Hic, các chị dạy e làm thế nào để tách ảnh bé ra với? E cũng muốn làm 1 album cho cháu nhà e.
    Em ơi ở đây mọi người thường dùng photoshop để làm. Còn tách hình bé em vào trang web này http://www.vietphotoshop.com hoặc vào dohoa.net có hướng dẫn rất chi tiết để làm. Còn đâu chỉ là ý tưởng và những tấm hình đáng yêu của bé thôi à. Chúc em sớm có ảnh album đẹp khoe mọi người ở đây nhé
    • 535 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Hihi, cảm ơn aboxinh, nghe mẹ nó khen sướng quá, hưởng ứng nữa đây nè:

Hưởng ứng nhiều nhiều đi cho topic xôm tụ các mẹ nhé.