SỰ NGHIỆP

Kinh nghiệm văn thư lưu trữ, quản trị văn phòng. Giúp mình với.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 7.12K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 83 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình muốn hỏi có mẹ nào có kinh nghiệm làm văn thư lưu trư ko giúp mình với. Mình thấy Phòng thương mại và CN Viet Nam đang có khoá học 6 buổi về văn thư lưu trữ, mình đang định đăng kí học nhưng ko biết học mấy buổi như thế có ổn ko hay mua sách về tự học? Hãy tư vấn giúp mình với! Cảm ơn các mẹ nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 455 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Em cũng quan tâm đến cái này. Học để lưu trữ và sắp xếp tài liệu cho khoa học, đẹp mắt. Mẹ nào đã học hoặc biết thông tin thì mách giùm em với ạ
    • 63 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chị ơi em cũng vậy nè, chưa có kinh nghiệm làm văn phòng nên giấy tờ có là cứ lưu file luôn nhưng có những giấy tờ phức tạp nó liên quan đến mấy file thì chẳng biết nên lưu kiểu j rùi trình bày file kiểu gì nữa, chị đã đi học chưa hay chị cho e địa chỉ chỗ đó, e sẽ đi học cho biết àh
    • 83 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn có ở HN ko? Nếu bạn ở HN thì bạn nên toà nhà VCCI số 9 Đào Duy Anh thì hỏi. Theo mình biết thì 13/01/2009 sẽ tổ chức học đấy.
    • 74 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Khi nào chị Maritza dậy thì cho em đăng kí học với nhé.
    • 747 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Có ai có kinh nghiệm thực tế lên đây chia sẻ với mọi người với ạ. Em cũng đang quan tâm đến vấn đề này đấy ạ
    Cái văn phòng bé tí con con mà mình cũng kg biết lưu trữ kiểu gì cho hợp lí, khoa học và đẹp mắt nữa.
    Phấn đấu bắt Miu!!!
    • 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Khi nào chị Maritza mở lớp, em xin đăng ký học nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chíp bông; 17/02/2009 vào lúc 04:45 PM.
    • 162 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Cho mình đăng ký với nhé
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

mình học văn thư lưu trữ và quản trị văn phòng đây, Thực tế cũng đã đi làm văn thư và kiêm lưu trữ được 6 năm rồi. Cách lưu trữ hồ sơ như chị Mazita rất hay nhưng thực tế thực trạng văn phòng của các cơ quan tại VN chưa thể làm được vì công nghệ thông tin của VN chưa phát triển được như vậy. Nếu các cơ quan mà có mạng lưới công nghệ thông tin tốt thì mới có thể áp dụng được.
    Hiện nay hầu như công tác văn thư - lưu trữ ở các cơ quan vẫn ở dạng thủ công. Ở đây hình như các mẹ quan tâm đến việc lưu trữ các văn bản thế nào để lúc khai thác tìm được nhanh, dễ phải không? Vậy thì không khó đâu, tuy nhiên mỗi một loại hình thì lại lưu một cách khác nhau.
    Có loại lưu theo loại hình văn bản (công văn lưu)
    Có loại lưu theo tên tác giả (cơ quan ban hành văn bản đó)
    Có loại lưu theo sự việc (các văn bản liên quan đến một vấn đề thì lưu với nhau)
    Lưu các văn bản nguyên tắc riêng (văn bản pháp quy)
    Tuỳ loại văn bản ít hay nhiều của mỗi cơ quan mà lưu giữ . Mình đi ăn cơm đây, mai nói tiếp
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoahongnguoi10; 17/02/2009 vào lúc 07:07 PM.
    • 63 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maritza Xem bài viết
    Các em thân mến, học ở VCCI bao nhiêu tiền 6 buổi, đắt quá thì tập trung thành lớp chị dậy cho 2 buổi truyền cho các em kinh nghiệm lưu trữ, sắp xếp chị đã làm 10 năm NGO cho, không khó đâu, chỉ cần tư duy lôgic. Nhưng nó phải có hệ thống nghĩa là phải là:
    1. Sắp xếp file trong máy tính 1 cách hệ thống
    2. sắp xếp file trong VP một cách hệ thống
    3. Đặt tên thư tín theo quy chuẩn (nghĩa là thư nào cũng phải có code). Nói chung chị thì chưa học qua văn thư lưu trữ ở VN, nhưng mà chị học anh sếp người Bỉ thì sau này làm anh Sếp Hà Lan happy lắm. Bọn nước ngoài quản trị VP tuyệt vời em ạ, đến thư tín vào ra cũng lập sổ đánh số đàng hoàng. Túm lại bây h mà chị đi làm ở đâu, nhìn thoáng qua là biết VP quản trị vụ lưu trữ tốt hay lôi thôi. Mà thực ra bây h bên chị lưu trong máy là chính, cơ sở dữ liệu thì khổng lồ nhưng chỉ cần vài giây click chuột là ra hết. Sếp cười phe phé, mà lúc mình nghỉ ốm bàn giao cho ai cũng dễ ợt, biết cái logic rồi chỉ việc vào tìm là ra tuốt, ko ai phải stress cả.
    Chị ui, chỉ tổ chức dạy đi chị, e muốn học lắm rồi, e chưa biết cách lưu trữ nên tài liệu cứ lung tung hết cả lên, nhất là các dữ liệu trong máy đó. Chỉ tổ chức sớm nha chị:LoveStruc::Rose::LoveStruc::Rose::LoveStruc: :Rose:
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em cuãng đang rất quan tâm đến vẫn đề này, nếu có mở lớp hay gì đó thì chị cho em tham gia vớii nhé, em cũng mới vào làm cái này thui ạ.
    SĐT: 0973.89.55.85
    thanks chị nhiều

Đôi tay run run nâng cành hoa tím
    và anh nói: " tặng em mùa xuân"

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Kiss::Kiss::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

:Thinking: chị M đăng bài xong rồi chạy mất luôn àh ????:Sigh:
    • 197 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

chào các chị khi nào có lớp học thì cho em học với ạ
    • 137 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Mình học Lưu Trữ và Nghi ệp vụ Văn phòng, kinh nghiệm 9 năm. không khó nhưng tính phải cẩn thận chút. Tùy vào đặc thù công việc của từng nghành mà sắp xếp và lưu trữ sao cho phù hợp để khi tra cứu được nhanh chóng, kịp thời bạn ạ.
    Tuy đơn giản nhưng 6 buổi theo mình không đủ đâu. Để mình về kiếm lại xem còn tài liệu không mình gởi tặng bạn nhé
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em vừa đi làm.kinh nghiệm chưa có nhiều.mong được sự giúp đỡ của mọi người nha
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ai có kinh nghiệm lập kho lưu trữ hiện hành cho cơ quan hướng dẫn giùm em với nhé.cơ quan em chưa lập kho lưu trữ lần nào nên mọi thứ cứ rối tung lên.em băn khoăn quá không biết nên bắt đầu từ đâu:Sigh:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào mấy chị. Em tên Tín, hiện tại em đang làm việc cho công ty Nhật ở vị trí filling clerk ( lưu trữ văn thư ), nhưng em cảm thấy việc này chán lám. Vị trí của mình không cao lắm nên khuyên máy chị đừng nên đi học khóa đó cho tốn tiền ha. Em học chuyên khoa Anh văn nên đang muốn đổi nghề nè. Mấy anh chị nào biết chỗ nào ngon ngon ủng hộ em nha :Smiling:
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Có chị nào làm tốt công việc lưu chữ thì chỉ bảo tận tình cho em với ạ. Em mới xin được làm văn thu cho phòng Giáo dục và Đào tạo ở huyện. Mà em chưa học qua trường lớp đào tạo văn thu lưu trữ nào, cũng chưa làm qua công việc đó. Nên cũng chưa biết cách sắp xếp công việc và lưu trữ thế nào? Các chị làm ơn chỉ bào những cách và những bước làm cho em nắm với được không ạ. Giúp em với. Từ 1-10.2009 là em bắt đầu đi làm rồi. Em đang lo lắm đây ạ
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiuyen_84 Xem bài viết
    Chị ui, chỉ tổ chức dạy đi chị, e muốn học lắm rồi, e chưa biết cách lưu trữ nên tài liệu cứ lung tung hết cả lên, nhất là các dữ liệu trong máy đó. Chỉ tổ chức sớm nha chị:LoveStruc::Rose::LoveStruc::Rose::LoveStruc: :Rose:
    chị rảnh vào buổi nào thì bổ túc cho em với nhé em đang lúng túng không biết nên lưu văn bản như thế nào cho khoa học
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haquynhanhls Xem bài viết
    Có chị nào làm tốt công việc lưu chữ thì chỉ bảo tận tình cho em với ạ. Em mới xin được làm văn thu cho phòng Giáo dục và Đào tạo ở huyện. Mà em chưa học qua trường lớp đào tạo văn thu lưu trữ nào, cũng chưa làm qua công việc đó. Nên cũng chưa biết cách sắp xếp công việc và lưu trữ thế nào? Các chị làm ơn chỉ bào những cách và những bước làm cho em nắm với được không ạ. Giúp em với. Từ 1-10.2009 là em bắt đầu đi làm rồi. Em đang lo lắm đây ạ
    em đã ổn về công việc của mình chua ? chắc giờ tay nghề cứng lắm rùi nhỉ bổ túc cho chị với
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2