SỰ NGHIỆP

Kinh nghiệm học và tài liệu ôn thi Năng lực tiếng Nhật 1kyu-2kyu

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 9.23K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 66 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mẹ nào có thời gian và quan tâm đến 1kyu, 2 kyu thì cùng chia sẻ nhé. Ôn thi năng lực tiếng Nhật không quá khó nhỉ, quan trọng là có tài liệu học, và thời gian học đều đặn nữa. Các mẹ phân chia quỹ thời gian eo hẹp thế nào, làm thế nào để có hứng thú ko "bỏ cuộc chơi" giữa chừng, rồi có sách vở tài liệu nào học thấy hiệu quả... mình lên đây chia sẻ để mọi người cùng cố gắng nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,507 Bài viết

• 2,365 Được cảm ơn

Chào MeXuhuyn:Smiling:, mình thi 1kyuu năm trước. Có vài kinh nghiệm thế này, chia sẻ với Mẹ nó nhé :Smiling:
    1. Tài liệu học và cách học của mình: mình mua vài quyển chuyên để ôn thi kyuu, quyển từ vựng, quyển đọc, phần ngữ pháp thì mình tìm thấy trên mạng nên không mua, phần nghe thì mình nghe tất cả các phần thi nghe của các năm có trên mạng. Trước khi bắt tay vào ôn, mình làm thử bộ đề của 1 năm, ghi lại số điểm. Bắt đầu ôn, mỗi ngày đều cố ôn đủ các môn, để tiến bộ cho đều. Sau độ chục ngày lại quay ra làm thử bộ đề của 1 năm. Mỗi lần đều tính điểm để xem mình tiến bộ là bao, còn yếu mảng nào, những lần gần cuối mình còn ghi lại những chỗ sai, để mở ra xem lại lý thuyết vài lần, vậy là nhớ được kỹ chỗ mình hay sai.
    2. Thời gian học: Khi đó mình chỉ ôn thi trong 1 tháng, nên mình bỏ mặc hết, có chút thời gian nào là dành hết cho ôn thi, trước đó đã bàn với ax, ax giúp bớt cho mình việc nhà. Mẹ nó bắt đầu ôn thi từ giờ, lại tự tin như vậy thì tinh thần đã thắng lớn rồi, chỉ cần đầu tư nữa thôi mà :Battin ey:.
    3. Cái Không bỏ cuộc giữa chừng của mình nhé: đan xen học và làm thử bộ đề để biết ngay sự tiến bộ của mình, kém hơn thì "ồ, còn nhiều kiến thức chưa biết quá, không cố lên thì không kịp", nếu tiến bộ hơn thì "có thế chứ, có học có lên, cố hơn nữa thì sẽ còn tốt hơn nữa" :Laughing: Tự đứng sau, đánh đòn tâm lý cho mình, Mẹ nó ạ.
    4. Mẹo của mình: đến mấy ngày cuối, làm liền tù tỳ đề của 3,4 năm, để bộ não được lên giây. Ôn lại toàn bộ phần từ, ngữ pháp, và các điểm cần chú ý của phần đọc (làm sao để trả lời được nhanh, kiểu câu hỏi nào thì nhìn ngay vào phần nào của đoạn đọc,...). Nếu có phần chưa kịp học thì nhớ được bao nhiêu tốt bấy nhiêu, không nhớ được cũng bỏ qua, đừng để nó ảnh hưởng đến những thứ mình đã thuộc, càng không để nó làm tinh thần của mình yếu đi.
    5. Lúc thi: (không biết 2 kyuu thế nào, chứ 1 kyuu thời gian rất gấp): vào thi có cảm giác căng thẳng, hoặc muốn cẩn thận nên nhiều khi mất nhiều thời gian hơn lúc làm bộ đề ở nhà, nên cần thỉnh thoảng căn thời gian để làm được nhiều còn ăn điểm, câu khó quá bỏ qua luôn, cuối cùng quay lại nếu có thời gian, chứ nếu không sẽ còn mất điểm nhiều hơn vì không làm kịp các câu sau. Nếu phần đầu không tốt lắm thì sau khi thu bài phải lấy ngay lại tinh thần để làm tốt nhất cho phần sau, đừng để bị buồn vì phần đã thi qua.
    6. Thi xong: thở phào nhẹ nhõm, quay lại đối tốt ngay lại với ax, vì ax đã vất vả trong thời gian mình ôn thi rồi. :Laughing:
    Xin lỗi là mình đã qua thi lâu nên không còn tài liệu gì nữa, mấy trang trên mạng thì sau đó, có lần mình vào xem lại thì thấy cũng có vấn đề gì, không mở được, nên mình không chia sẻ được cụ thể tài liệu học. Xin lỗi nhé.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn Znoha đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm quý báu nhé.
    Khó khăn lớn nhất của mình bây giờ là không thể nào tập trung được. Bé chị nhà mình 16 tháng đang tuổi "học" hiếu động suốt ngày, em ấy mà thức thì mẹ đừng mong làm được gì. Bé em trong bụng thì 21 tuần, cũng đang "cái tuổi" nhảy tưng tưng mỗi khi mẹ ngồi một chỗ lâu. Mình tạm chọn giải pháp mỗi sáng dậy trước mấy bố con khoảng 1, 2 tiếng để ôm sách ôm vở.
    Trong các phần phải học ôn mình ngán nhất là từ vựng, cứ giở mấy quyển sách này ra là đã xa xẩm mặt mày rồi, biết là không thể không học mà chẳng hiểu vào đầu được mấy chữ nữa.
    Sau này có gì thắc mắc Znoha lại cho mình hỏi thêm kinh nghiệm nhé.
    • 1,507 Bài viết

• 2,365 Được cảm ơn

Từ vựng đúng là khó thật, vì lượng từ quá lớn, trong 1 câu nhiều khi có đến mấy từ lạ hoắc, nên mình thấy đọc nhiều, nhớ đại khái nghĩa của từ cũng giúp được nhiều lắm. Từ tiếng Nhật có cách đọc kiểu Nhật và kiểu Hán, kiểu Hán thì mình thấy cứ nhớ âm Hán Việt là từ mới thì cũng luận ra được cách đọc, vì bộ phận chính trong chữ giống nhau thì âm đọc cũng ang áng nhau mà. Âm kiểu Nhật thì khó nhớ mà chả có quy luật gì, nhớ được bao nhiêu thì nhớ thôi. :Sad: Phần phó từ và các từ có nhiều nghĩa số lượng có hạn, cái này mình tra từ điển rồi viết các ví dụ đơn giản của từng từ ra để nhớ cho dễ, vì nhiều khi giải thích bằng tiếng Việt thì còn dài hơn mà lại sợ không chính xác, đủ ý.
    Đấy là những điều mình rút ra, còn cụ thể kinh nghiệm học chữ thì mình không có nhiều, mình vốn là dân tiếng Trung, học 7 năm rồi, nên chữ Hán không mất nhiều công lắm. Xin lỗi vì không giúp MeXuhuyn cụ thể hơn được. :Sad:
    Học ít thời gian cũng được MeXuhuyn à, tích tiểu thành đại mà. :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi znoha; 17/06/2009 vào lúc 06:41 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em cũng đang ôn 1kyu. Em ôn ở VJCC. Trên mạng cũng có nhiều web học tiếng Nhật lắm ạ. \
    Link này
    http://ttvnol.com/forum/jc/961459.ttvn
    có nhiều tài liệu lắm:Smiling:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@pencil_1801: Ôi đúng là một... hang tài liêu luôn, chỉ việc "Vừng ơi mở ra" nhỉ. Cám ơn bạn nhiều nhé.
    • 527 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi znoha Xem bài viết
    Chào MeXuhuyn:Smiling:, mình thi 1kyuu năm trước. Có vài kinh nghiệm thế này, chia sẻ với Mẹ nó nhé :Smiling:
    1. Tài liệu học và cách học của mình: mình mua vài quyển chuyên để ôn thi kyuu, quyển từ vựng, quyển đọc, phần ngữ pháp thì mình tìm thấy trên mạng nên không mua, phần nghe thì mình nghe tất cả các phần thi nghe của các năm có trên mạng. Trước khi bắt tay vào ôn, mình làm thử bộ đề của 1 năm, ghi lại số điểm. Bắt đầu ôn, mỗi ngày đều cố ôn đủ các môn, để tiến bộ cho đều. Sau độ chục ngày lại quay ra làm thử bộ đề của 1 năm. Mỗi lần đều tính điểm để xem mình tiến bộ là bao, còn yếu mảng nào, những lần gần cuối mình còn ghi lại những chỗ sai, để mở ra xem lại lý thuyết vài lần, vậy là nhớ được kỹ chỗ mình hay sai.
    2. Thời gian học: Khi đó mình chỉ ôn thi trong 1 tháng, nên mình bỏ mặc hết, có chút thời gian nào là dành hết cho ôn thi, trước đó đã bàn với ax, ax giúp bớt cho mình việc nhà. Mẹ nó bắt đầu ôn thi từ giờ, lại tự tin như vậy thì tinh thần đã thắng lớn rồi, chỉ cần đầu tư nữa thôi mà :Battin ey:.
    3. Cái Không bỏ cuộc giữa chừng của mình nhé: đan xen học và làm thử bộ đề để biết ngay sự tiến bộ của mình, kém hơn thì "ồ, còn nhiều kiến thức chưa biết quá, không cố lên thì không kịp", nếu tiến bộ hơn thì "có thế chứ, có học có lên, cố hơn nữa thì sẽ còn tốt hơn nữa" :Laughing: Tự đứng sau, đánh đòn tâm lý cho mình, Mẹ nó ạ.
    4. Mẹo của mình: đến mấy ngày cuối, làm liền tù tỳ đề của 3,4 năm, để bộ não được lên giây. Ôn lại toàn bộ phần từ, ngữ pháp, và các điểm cần chú ý của phần đọc (làm sao để trả lời được nhanh, kiểu câu hỏi nào thì nhìn ngay vào phần nào của đoạn đọc,...). Nếu có phần chưa kịp học thì nhớ được bao nhiêu tốt bấy nhiêu, không nhớ được cũng bỏ qua, đừng để nó ảnh hưởng đến những thứ mình đã thuộc, càng không để nó làm tinh thần của mình yếu đi.
    5. Lúc thi: (không biết 2 kyuu thế nào, chứ 1 kyuu thời gian rất gấp): vào thi có cảm giác căng thẳng, hoặc muốn cẩn thận nên nhiều khi mất nhiều thời gian hơn lúc làm bộ đề ở nhà, nên cần thỉnh thoảng căn thời gian để làm được nhiều còn ăn điểm, câu khó quá bỏ qua luôn, cuối cùng quay lại nếu có thời gian, chứ nếu không sẽ còn mất điểm nhiều hơn vì không làm kịp các câu sau. Nếu phần đầu không tốt lắm thì sau khi thu bài phải lấy ngay lại tinh thần để làm tốt nhất cho phần sau, đừng để bị buồn vì phần đã thi qua.
    6. Thi xong: thở phào nhẹ nhõm, quay lại đối tốt ngay lại với ax, vì ax đã vất vả trong thời gian mình ôn thi rồi. :Laughing:
    Xin lỗi là mình đã qua thi lâu nên không còn tài liệu gì nữa, mấy trang trên mạng thì sau đó, có lần mình vào xem lại thì thấy cũng có vấn đề gì, không mở được, nên mình không chia sẻ được cụ thể tài liệu học. Xin lỗi nhé.
    Đọc bài viết này của mẹ nó mà mình phục sát đất. Mình cũng đang học tiếng nhật đây muốn cuối năm thi 2 kyu mà khó quá, mình chẳng có quyết tâm sắt đá như mẹ nó được.Thời gian này công việc ở cơ quan cũng không nhiều, con trai 3 tuổi lúc bận thì có thể gửi ở nhà ông bà nội, điều kiện như thế mà mình chẳng biết tranh thủ thời gian gì cả. Chán mình lắm cơ. Căn bản mình nghĩ là trình độ của mình còn lâu mới thi 2kyu được, mình mới học đến chương trinh trung cấp bài 4 của cuốn giáo trình New Approach Japanese Intermediate mà thi 2kyu thì thấy mọi người nói khó lắm. Thế nên cứ dùng dằng mãi từ hồi tháng 4 đến giờ. Theo các mẹ thì mình nên làm thế nào bây giờ, mình chỉ học đến đó thì có thể cố được không, và cố gắng từ bây giờ có kịp không? Mong các mẹ cho mình xin một ít quyết tâm, 1 ít chăm chỉ với
    Cám ơn rất nhiều
    Chúc mọi điều tốt lành
    Mĩnh cũng hay lượn lờ ở trang web này: tiengnhatclub.com, ở đây có nhiều tài liệu lắm ấy
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me cumi; 27/06/2009 vào lúc 09:46 AM.
    • 1,507 Bài viết

• 2,365 Được cảm ơn

@ me cumi: me cu mi à, mình trước đây cũng đắn đo như mẹ nó đấy. Vì ở lớp học hết học kỳ tháng 12 mới dạy xong chương trình cấp 2, các bạn cùng lớp cũng chỉ thi cấp 2, nên có giờ luyện ôn cấp 2 thôi. Mình trước đó nghe nói muốn đi làm thì cần bằng cấp 1 (chả có căn cứ gì nhỉ), nên cứ nộp đơn thi cấp 1, định là không đỗ thì để năm sau thi lại. Sau đó thì thấy cấp 2 vẫn còn như bơi ra, mà lại không có tài liệu, giáo viên cũng không giúp,... nên mình bỏ đó, không nghĩ tới nữa. Nhưng 1 hôm tan học, cách ngày thi độ 1 tháng, cô giáo hỏi mình ôn được nhiều chưa, và nói cô tin mình không nhưng đạt, mà còn thừa kha khá điểm. Lời cô làm mình suy nghĩ, và thấy dù sao cũng đóng khoản tiền không nhỏ rồi, còn nước còn tát, cứ học thôi. Vậy là bắt đầu tự ôn đấy, và kết quả đúng như cô nói, làm mình vui mà ax mình cũng vui lây :Smiling:. Mình nghĩ, me cumi cũng đừng lo gì cả, mình có chuẩn bị tốt thì mình sẽ vượt qua được thôi. Chúc mẹ nó được như ý nhé! :Smiling:
    • 527 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ. Quả thực mình cũng phân vân lắm cơ,kiến thức thì còn nhiều như bơi ra ấy làm mình nản chí. Đọc lời an ủi của mẹ nó làm mình tự tin lên rất nhiều.
    Chúc vui
    • 2,320 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

ui, phục các mẹ quá! Mình cũng định thi 2kyu từ 2 năm nay mà lừng chừng mãi ko làm được. Chồng con rùi công việc cứ lấn bấn mãi. Bi h thì có cảm tượng 3kyu cũng trượt. Chán quá cơ!
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lala11 Xem bài viết
    ui, phục các mẹ quá! Mình cũng định thi 2kyu từ 2 năm nay mà lừng chừng mãi ko làm được. Chồng con rùi công việc cứ lấn bấn mãi. Bi h thì có cảm tượng 3kyu cũng trượt. Chán quá cơ!
    Đúng thế nếu không thi thì để thời gian thì nó quên hết.
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi znoha Xem bài viết
    @ me cumi: me cu mi à, mình trước đây cũng đắn đo như mẹ nó đấy. Vì ở lớp học hết học kỳ tháng 12 mới dạy xong chương trình cấp 2, các bạn cùng lớp cũng chỉ thi cấp 2, nên có giờ luyện ôn cấp 2 thôi. Mình trước đó nghe nói muốn đi làm thì cần bằng cấp 1 (chả có căn cứ gì nhỉ), nên cứ nộp đơn thi cấp 1, định là không đỗ thì để năm sau thi lại. Sau đó thì thấy cấp 2 vẫn còn như bơi ra, mà lại không có tài liệu, giáo viên cũng không giúp,... nên mình bỏ đó, không nghĩ tới nữa. Nhưng 1 hôm tan học, cách ngày thi độ 1 tháng, cô giáo hỏi mình ôn được nhiều chưa, và nói cô tin mình không nhưng đạt, mà còn thừa kha khá điểm. Lời cô làm mình suy nghĩ, và thấy dù sao cũng đóng khoản tiền không nhỏ rồi, còn nước còn tát, cứ học thôi. Vậy là bắt đầu tự ôn đấy, và kết quả đúng như cô nói, làm mình vui mà ax mình cũng vui lây :Smiling:. Mình nghĩ, me cumi cũng đừng lo gì cả, mình có chuẩn bị tốt thì mình sẽ vượt qua được thôi. Chúc mẹ nó được như ý nhé! :Smiling:
    Khâm phục độ cố gắng của chị Znoha quá !!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 220 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Ui mò cái topic này hay quá,phục các chị thật,em chưa có gia đình mà lúc nào cũng có tư tưởng chơi nốt hôm nay mai học.Giờ đạn bắn đến đít rồi mới cuống lên,huhu.Bắt tay vào học(e thi N2 thui) thì thấy kiến thức mênh mông quá e lại tự học hoàn toàn,e chỉ đc dạy hết cuốn minanonihongo 25 bài cơ bản sau đó là tự học.N3 thì đỗ từ tháng 7 năm ngoái cơ,nhưng cứ chơi...mà giờ ngoảnh lại thấy thời gian trôi nhanh quá hơn 2 tháng nữa có đủ cho em cố gắng k các chị.Chủ yếu là k có người dạy nên học rất nản vì k bít học như thế nào?học cái gì và từ đâu.hic hic.
    Ơ tớ dễ thương mà
    • 82 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

trời tự học mà thi đỗ N3 làm mình phục sát đất,,,,mình học gần hết 50 bài căn bản mà giờ thi N4 mà ko tự tin gì hết...huhu
    • 1,019 Bài viết

• 1,030 Được cảm ơn

up nào mẹ nào cò kinh nghiệm vào chia sẻ nhé, ở sg luyện thi n1, n2 ở đâu thì tốt ạ
    • 195 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình lên kế hoạch thi 1kyu từ....mấy năm nay ....

Từ vựng với chữ Hán cứ rơi rụng theo thời gian, hầy....khó quá....

• 21 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình cũng muốn học tiếng Nhật mà thấy nó khó kinh khủng nên đã chuyển sang học tiếng Tây Ban Nha. Nhưng học 1 thời gian và đi nhiều nơi thấy tiếng Nhật cần thiết và triển vọng cho công việc hơn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Thực tình mình cũng học tiếng NHật lâu rồi mà không có nhiều cơ hội giao tiếp. Bỏ đi 1 thời gian thì quên hết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conmuachieu1234 Xem bài viết
    Thực tình mình cũng học tiếng NHật lâu rồi mà không có nhiều cơ hội giao tiếp. Bỏ đi 1 thời gian thì quên hết
    Same here. Mà bạn học tiếng Nhật ở trung tâm nào thế?
    • 1,019 Bài viết

• 1,030 Được cảm ơn

có bạn nào đã luyện thi n1,n2 ở vjcc hcm chỗ đường d5 chưa, chất lượng thế nào ạ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2