SỰ NGHIỆP

Học Ielts bắt đầu từ đâu???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 23.9K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các chị ơi, giúp em với!!!Em muốn học ielts nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu cả. Tìm hiểu trên các forum toàn thấy lớp luyện thôi. Mà trình độ em vẫn còn thấp lắm, sợ không theo kịp. Vì thế nên em muốn tự học trước khi tham gia vào các lớp luyện thi. Các chị chỉ giúp cho em với:
    1. Tự học thì cần có những tài liệu j?
    2. Phương pháp nào tự học có hiệu quả nhất?
    3. Địa chỉ các lớp luyện thi và học phí?
    Mong các chị chỉ bảo và cho một vài kinh nghiệm học với ạ
    Em cảm ơn các chị rất nhiều!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 39 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình thấy tài liệu của UTS ( University of Technology Sydney) Prepare for IELTS có thể phù hợp với bạn đó. Nếu ở Sài Gòn bạn có thể tìm mua ở các nhà sách.
    Có nhiều địa chỉ luyện IELTS. ILA có dạy đó bạn, dù học phí hơi đắt. hiện tại là 366 USD/ khoá.
    Chúc bạn học tốt!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi L'eau; 21/07/2009 vào lúc 12:06 PM.
    nêm yêu thương đong đầy cho tất cả:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị nhiều. Em ở Bắc. ILA đắt thật.Em đang định tự ôn một thời gian rồi tìm lớp giáo viên người Việt dạy, rồi tìm thêm lớp giáo viên người nước ngoài mở lớp rèn mỗi kỹ năng speaking thôi. các chị thấy có ổn không? Haiz...Con đường học tiếng Anh thật lắm gian truân.
    • 94 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào em,

Để tự học IELTS thì đầu tiên là phải xác định mình có theo nổi không, vì thực sự là tự học hơi bị dễ nản đấy nhé.
    Tài liệu tự học thì em có thể down về trên mạng, em vào google tìm theo chữ IELTS rồi tha hồ lựa chọn, chỉ sợ ko có thời gian mà làm thôi.
    Có mấy sách chị có thể giới thiệu với em:
    Về từ: English Vocabulary in Use (có mấy quyển từ Elementary cho tới Advanced)
    Về ngữ pháp: Grammar in Use (có mấy quyển từ Elementary cho tới Advanced)
    Em cũng có thể học theo bộ Practise test for IELTS của Cambridge có 6 quyển student và workbook kèm với cả đĩa luôn. Bộ này không quá khó, mà nó lại đi từ đơn giản tới phức tạp.
    Chị nghĩ em nên tìm thêm 2 bạn nữa cùng trình độ, tự học theo nhóm nhỏ như thế sẽ có hiệu quả hơn đấy.
    Chúc em học tốt :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi keomut2982; 21/07/2009 vào lúc 03:59 PM.
    Cầu xin Chúa dạy chúng tôi biết đếm các ngày chúng tôi, hầu cho chúng tôi được lòng khôn ngoan (Thi thiên 90:12)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 387 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Gửi conangdeptrai81086,
    Hiện nay có nhiều sách giúp bạn tự luyện thi IELTS như mọi người nói ở trên. Tuy nhiên, bạn có thể chia ra làm 2 loại để thuận tiện cho việc học là: sách luyện kỹ năng (skill) và luyện bài test.
    Và bạn nên mua những quyển mới xuất bản trong vòng 1 năm trở lại đây.
    Bạn có thể tham khảo 2 quyển mới ra trong năm 2009 dưới đây nhé:
    - Book luyện skill: New Insight into IELTS
    http://www.mediafire.com/?w2fkmjhnngy Book
    http://www.mediafire.com/?mmzgzvzaw2y CD

- Book luyện test: Cambridge IELTS 7 (bộ luyện đề thi Cambridge có 7 quyển, quyển số 7 là quyển mới ra)
    http://www.MegaFTP.com/60482 (book+ 2 CDs)
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị nhiều ạ. Tự học cũng nản thật nhưng em thử cố một thời gian xem trình độ có nâng lên tẹo nào không rồi đi học theo lớp. Chứ trình độ kém quá theo học ở lớp, không theo kịp xí hổ lắm. Hì!
    Em theo dõi WTT lâu rồi mà bi h mới dám hỏi. Nhận được sự giúp đỡ tận tình của các chị em vui lắm. Cảm ơn các chị nhiều nhiều :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 34 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị ơi , chị có thể ra hiệu sách TRang 40 Bà TRiệu hỏi cuốn IELTS PREPARATION gồm 1 quyển sách và 2 DVD hoặc lên youtube.com gõ keyword "ielts preparation" , giáo trình này của IDP , lần trc có chiếu cho người tự hoc ielts trên australia network , em thấy khá là hay và dễ tiếp thu .Học ielts thì phần phải chăm chỉ nhất là listening, cái này ít tips nên mình phải nghe nhièu BBC vào chị ạ , nghe cho đến khi nghe được thì thôi , mới đầu thì chỉ như vịt nghe sấm thôi nhưng chăm chỉ mỗi ngày 20 phút thoi nhưng sau 1 tuần là thấy khác hẳn rồi đấy
    Học ielts thì mình phải chăm chỉ thôi ^^, khi nào mà chị có thể giao tiếp cơ bản và nghe ổn ổn rồi thì hẵng đi học ngoài để lấy phương pháp của ngừoi ta chị ạ .
    Chúc chị học tốt nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn có thể đến 278 phố huế tham gia sử dụng tài liệu để tham khảo luyện thi về IELTS- ở đây chuyên luyện thi IELTs nên tài liệu rất sát, chia làm các chủ đề, trình độ khác nhau, bạn có thể tham khảo thêm về hệ thống lớp và thư viện ở đây trong trang blog này. Cái thư viện này mình đã học ở đó nên được free sử dụng nhưng mình không biết thành viên mới thì có phải đóng phí không
    http://vn.myblog.yahoo.com/linkenclasses
    • 56 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cô nàng đẹp trai đừng dại học IELTS luôn khi trình độ còn non. Em là 1 ví dụ. Bởi vì khi chưa có vốn từ vựng phong phú, chưa có cảm giác về nghe, ngữ âm chưa đúng, chưa hiểu stress thì đừng dại học IELTS và thi.
    Tốt nhất là nên tăng độ dày kiến thức trước rồi hãy bập vào ôn thi IELTS. Nếu muốn tự học thì Em nghĩ nên dành toàn bộ thời gian để tăng cơ bản đã, đọc, học, tìm bài báo dịch để tăng vốn từ vựng, quen với cách viết, nghe nhiều để tăng phản xạ. Nói và tự thu âm để hiểu mình đang nói gì, nghe lại từ điển xem mình nói có đúng khâu. Từ chữ, đến đoạn, đến câu.
    Chừng nào tự tin với cái đó thì chỉ cần bỏ ra 3 tháng học ôn IELTS là em nghĩ ngon thôi. Em ôn IELTS rồi, nhưng giờ lại phải quay về học nghe nói dịch vì không có gốc đây này!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 454 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hic, may quá lại gặp topic này, em đang định đi ôn ielts đây, nhưng thực sự trong đầu chưa có tí kiến thức nền nào cả. Có lẽ phải tự học ở nhà trước rồi mới đi học nhỉ? Cảm ơn các chị nhiều.
    • 122 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Để học được IELTS, tốt nhất các bạn nên đăng ký khi biết mình ở trình độ từ Pre Inter High trở lên. Nếu ở trình độ thấp hơn, các bạn cần học Tiếng Anh Tổng Quát bao gồm cả 4 kỹ năng nhằm củng cố từ vựng, ngữ pháp, nói và viết cơ bản trước.

Trên thị trường hiện đang có bán các loại sách dành cho các bạn ở mọi trình độ để dần dần làm quen với kỳ thi IELTS từ cấp độ dễ cho đến cấp độ khó hơn.

Có một số bạn học chỉ cần đạt 4.5 - 5.0; 5.0-5.5; có những bạn thì lại cần 7.0-7.5

Vậy nên các bạn cần phải XÁC ĐỊNH được 3 yếu tố sau
    1. Trình độ hiện tại của các bạn là như thế nào
    2. Khi nào bạn cần phải thi & có chứng chỉ IELTS
    3. Thời gian bạn đầu tư vào học như thế nào

Mục tiêu rõ ràng và tiến hành các chặng đường đi rõ ràng cho mình thì khi đó bạn học sẽ không mất thời gian mà vẫn đạt được kết quả mong muốn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ochuongth Xem bài viết
    Cô nàng đẹp trai đừng dại học IELTS luôn khi trình độ còn non. Em là 1 ví dụ. Bởi vì khi chưa có vốn từ vựng phong phú, chưa có cảm giác về nghe, ngữ âm chưa đúng, chưa hiểu stress thì đừng dại học IELTS và thi.
    Tốt nhất là nên tăng độ dày kiến thức trước rồi hãy bập vào ôn thi IELTS. Nếu muốn tự học thì Em nghĩ nên dành toàn bộ thời gian để tăng cơ bản đã, đọc, học, tìm bài báo dịch để tăng vốn từ vựng, quen với cách viết, nghe nhiều để tăng phản xạ. Nói và tự thu âm để hiểu mình đang nói gì, nghe lại từ điển xem mình nói có đúng khâu. Từ chữ, đến đoạn, đến câu.
    Chừng nào tự tin với cái đó thì chỉ cần bỏ ra 3 tháng học ôn IELTS là em nghĩ ngon thôi. Em ôn IELTS rồi, nhưng giờ lại phải quay về học nghe nói dịch vì không có gốc đây này!
    Em thấy bác Ochuongth và bác Glnvn nói quá chí lý.Đợt trước em cũng lon ton thử đi học 1 lớp luyện IELTS, kết quả là mới học được mấy buổi đã thấy nản, suốt ngày cứ như đang ngập lụt trong đống kiến thức. Túm lại là ĐUỐI.Giờ thì sáng mắt rùi nên đang đi ôn luyện lại từ những cái căn bản + tăng vốn từ vựng.Ngữ pháp thì tự ôn thui (Grammar in Use với Longman chắc là ổn rùi).Nghe nói thì đang mún lập lớp mời thầy dạy từ căn bản cho chuẩn, sau đỡ phải chỉnh sửa nhiều mệt lắm. Chẳng biết các bác thế nào chứ từ hồi ra trường em thấy mình "ngu" đi nhiều, ko học nhanh thì chẳng bít sau này còn thế nào nữa.Tiện đây bác nào mún học cùng thì PM cho em nhé. Em mún có thêm 3người nữa để share bớt học phí ạ @Cô nàng đẹp trai: Bạn mà dự định khoảng 1năm nữa mới thi thì biết đâu cách học hiện nay của mình có thể giúp bạn tham khảo gì đó chăng :P
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Học ở mấy trung tâm rất hạn chế về thời gian vì một buổi thường chỉ 90 phút, lớp thì đông nên sẽ mất rất nhiều thời gian mới thành cao thủ nếu không tự học thêm nhiều. Kinh nghiệm là mua mấy cuốn Vocabulary in use, Grammar in use va streamline về nghiên cứu. Bộ thứ nhất học từ mới, bộ thứ 2 ôn ngữ pháp, bộ thứ 3 dùng để nhái theo cho quen ngữ điệu, cách phát âm (Bộ streamline thì ít trung tâm dạy nhưng theo mình, nội dung rất hay, ai học được hết 4 cuốn đó là chắc chắn là cao thủ võ lâm rồi). Nếu có Internet thì nghe thêm trên BBC. Nếu không có Internet thì dùng bộ streamline nghe rồi viết xuống, hoặc dịch ngược, dịch xuôi trước khi đọc toàn bộ bất cứ Unit nào. Mình từng mua rất nhiều sách tiếng Anh nhưng rồi cũng chẳng xài tới (Nếu tính tiền thì phải tới tiền triệu. Hic hic) . bây giờ thì chỉ làm bạn với 3 bộ đó mấy tháng mà có thể trực tiếp nói chuyện với mấy ông khách Tây sang công tác rồi.
    Download bộ từ điển của Cambridge để nghe được giọng Anh chuẩn khi học từ mới. Bộ này có nhiều ứng dụng (Verbs endings,families word...) Từ điển Lạc Việt thì sử dụng để tra ngược Việt - Anh khi viết. Nếu ai cao thủ hơn thì vào trang www.onelook.com để tra từ trực tuyến. Trang này cập nhật từ mới theo phát sinh trong cuộc sống (tất nhiên là chỉ bằng tiếng Anh thôi).
    Không có ai để sửa khi tập viết thì tìm một trung tâm mà giáo viên nhiệt tình để đăng ký học. Hỏi bất cứ cái gì thắc mắc và nhờ giáo viên chỉnh giùm bài viết. Ngày nào cũng viết ít nhất 1 bài ngắn để nộp cho giáo viên. Qua đó học thêm những từ mình muốn nói bằng tiếng Anh mà chưa biết, phải tra từ điển. Đây cũng là cách học từ mới dễ và nhớ dai nhất (Ít ra là đối với mình). Giáo viên của mình hay nói là mình bóc lột họ tận xương tủy vì đăng ký tuần 3 buổi, 90 phút/buổi mà ngày nộp 2 bài luận, sửa cho mình muốn xỉu luôn.
    Học từ vựng thì học bằng cách viết 1 câu có dùng từ đó (Đủ hết các thì). Bằng cách này mình ôn đi ôn lại luôn cách sử dụng các thì tiếng Anh và cách viết của động từ thay đổi thế nào trong các thì luôn. Viết càng nhiều thì ngữ pháp và từ vựng càng nhớ lâu và nói cũng khá hơn do không phải lo lắng mình sai ngữ pháp hay bí từ vựng.
    Mình từng học anh văn cả hơn 20 năm (Tính từ ngày học lớp 6 trường làng) nhưng abc cũng không nắm chắc. Từ khi đày đọa mình theo cách này thì thấy tiến bộ khá nhanh. Tất nhiên là phải gồng mình dữ lắm.Mỗi ngày phải bỏ ra ít nhất 60 phút để vật lộn với nó. Mấy ngày đầu thấy nản và khó khăn vô cùng. Nhất là khi tra từ điển Anh- Anh. Bây giờ thì khả quan hơn rồi
    Mình có mấy link này, các bạn xem thử http://http://www.uiowa.edu/~acadtec.../frameset.html Đây là link luyện phát âm có hình minh họa
    http://www.acronymfinder.com Link tra từ viết tắt
    Còn trang BBC thì chắc ai cũng có rồi hen.
    Chúc cả nhà học giỏi và nhanh, ít tốn tiền nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ukinkin; 03/08/2009 vào lúc 04:23 PM.
    • 454 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Ui chị ukinkin chăm quá, em muốn học ielts mà sao ko có động lực học thì ko học được. Suốt ngày xem film, hết film chiếu trên TV lại đến film online, xem đến mờ cả mắt. Thế này thì học sao được. Huhu
    • 75 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ukinkin Xem bài viết
    Mình có mấy link này, các bạn xem thử http://http://www.uiowa.edu/~acadtech/phonetics/english/frameset.html
    Bài của bạn Ukinkin thật bổ ích. Nhưng mình không vào được link này, bạn kiểm tra giùm mình với. :Rose:
    • 113 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

http://www.uiowa.edu/~acadtech/phone.../frameset.html
    Ở trên là trang web phát âm mà bạn nhờ mình check,mình vào thì thấy vẫn được.
    bạn thử lại một lần nữa giùm mình nha.
    Trang này cũng tương tự nè: http://www.bbc.co.uk/worldservice/le...r/pron/sounds/
    Mình không nhúng link mà copy luôn từ trang mình đang online để đảm bảo là xài được (Vì vụ nhúng link hôm qua mình mới tập làm lần đầu tiên nên không biết có bị lỗi gì không)
    • 113 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hant123 Xem bài viết
    Ui chị ukinkin chăm quá, em muốn học ielts mà sao ko có động lực học thì ko học được. Suốt ngày xem film, hết film chiếu trên TV lại đến film online, xem đến mờ cả mắt. Thế này thì học sao được. Huhu
    Hihi. Nếu mà coi đừng nhìn phụ đề thì cũng là cách luyện nghe mà. Nhưng chắc chắn là bạn toàn đọc phụ đề tiếng Việt nên mới than là không học được gì rồi.
    hay bạn chuyển sang xem phim phụ đề tiếng Anh đi.
    • 454 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hihi. Nếu mà coi đừng nhìn phụ đề thì cũng là cách luyện nghe mà. Nhưng chắc chắn là bạn toàn đọc phụ đề tiếng Việt nên mới than là không học được gì rồi.
    hay bạn chuyển sang xem phim phụ đề tiếng Anh đi.
    Hi, em toàn xem film Hàn, đọc phụ đề tiếng Việt :Silly: Giờ thì xem film You are my destiny thì đọc phụ đề tiếng Anh (tại vì ko có trang có phụ đề tiếng Việt). Hi, có lẽ từ nay em chăm xem film phụ đề tiếng Anh hơn. Em cảm ơn chị nhiều :Rose::Rose::Rose:
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mắt sáng ra khi đọc bài viết của a/c! cám ơn rất rất nhiều nhé

Học ở mấy trung tâm rất hạn chế về thời gian vì một buổi thường chỉ 90 phút, lớp thì đông nên sẽ mất rất nhiều thời gian mới thành cao thủ nếu không tự học thêm nhiều. Kinh nghiệm là mua mấy cuốn Vocabulary in use, Grammar in use va streamline về nghiên cứu. Bộ thứ nhất học từ mới, bộ thứ 2 ôn ngữ pháp, bộ thứ 3 dùng để nhái theo cho quen ngữ điệu, cách phát âm (Bộ streamline thì ít trung tâm dạy nhưng theo mình, nội dung rất hay, ai học được hết 4 cuốn đó là chắc chắn là cao thủ võ lâm rồi). Nếu có Internet thì nghe thêm trên BBC. Nếu không có Internet thì dùng bộ streamline nghe rồi viết xuống, hoặc dịch ngược, dịch xuôi trước khi đọc toàn bộ bất cứ Unit nào. Mình từng mua rất nhiều sách tiếng Anh nhưng rồi cũng chẳng xài tới (Nếu tính tiền thì phải tới tiền triệu. Hic hic) . bây giờ thì chỉ làm bạn với 3 bộ đó mấy tháng mà có thể trực tiếp nói chuyện với mấy ông khách Tây sang công tác rồi.
    Download bộ từ điển của Cambridge để nghe được giọng Anh chuẩn khi học từ mới. Bộ này có nhiều ứng dụng (Verbs endings,families word...) Từ điển Lạc Việt thì sử dụng để tra ngược Việt - Anh khi viết. Nếu ai cao thủ hơn thì vào trang www.onelook.com để tra từ trực tuyến. Trang này cập nhật từ mới theo phát sinh trong cuộc sống (tất nhiên là chỉ bằng tiếng Anh thôi).
    Không có ai để sửa khi tập viết thì tìm một trung tâm mà giáo viên nhiệt tình để đăng ký học. Hỏi bất cứ cái gì thắc mắc và nhờ giáo viên chỉnh giùm bài viết. Ngày nào cũng viết ít nhất 1 bài ngắn để nộp cho giáo viên. Qua đó học thêm những từ mình muốn nói bằng tiếng Anh mà chưa biết, phải tra từ điển. Đây cũng là cách học từ mới dễ và nhớ dai nhất (Ít ra là đối với mình). Giáo viên của mình hay nói là mình bóc lột họ tận xương tủy vì đăng ký tuần 3 buổi, 90 phút/buổi mà ngày nộp 2 bài luận, sửa cho mình muốn xỉu luôn.
    Học từ vựng thì học bằng cách viết 1 câu có dùng từ đó (Đủ hết các thì). Bằng cách này mình ôn đi ôn lại luôn cách sử dụng các thì tiếng Anh và cách viết của động từ thay đổi thế nào trong các thì luôn. Viết càng nhiều thì ngữ pháp và từ vựng càng nhớ lâu và nói cũng khá hơn do không phải lo lắng mình sai ngữ pháp hay bí từ vựng.
    Mình từng học anh văn cả hơn 20 năm (Tính từ ngày học lớp 6 trường làng) nhưng abc cũng không nắm chắc. Từ khi đày đọa mình theo cách này thì thấy tiến bộ khá nhanh. Tất nhiên là phải gồng mình dữ lắm.Mỗi ngày phải bỏ ra ít nhất 60 phút để vật lộn với nó. Mấy ngày đầu thấy nản và khó khăn vô cùng. Nhất là khi tra từ điển Anh- Anh. Bây giờ thì khả quan hơn rồi
    Mình có mấy link này, các bạn xem thử http://http://www.uiowa.edu/~acadtec.../frameset.html Đây là link luyện phát âm có hình minh họa
    http://www.acronymfinder.com Link tra từ viết tắt
    Còn trang BBC thì chắc ai cũng có rồi hen.
    Chúc cả nhà học giỏi và nhanh, ít tốn tiền nhé
    • 97 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình đang gia sư IELTS cho các bạn và sử dụng 2 cuốn IELTS Preparation và Prepare for IELTS thấy rất ổn. Nếu quyết tâm các bạn cũng nên tự ôn. Sau khoảng 3 tháng học 2 cuốn này thì nên đi học một khóa IELTS toàn diện để hoàn thiện 4 kỹ năng của mình vì nếu các bạn chỉ tự học ở nhà thì không giải quyết triệt để những thắc mắc của mình. Mình cũng dạy IELTS (cách đây 2 năm IELTS đc 7.0, giờ English của mình còn khá hơn trước nhiều). Ngoài ra, các bạn cũng có thể tìm hiểu một số trung tâm như ACET (đắt), ILA (khá đắt) với chất lượng được công nhận. Cũng có một số thầy, cô dạy IELTS mà các bạn có thể search trên mạng, nhưng nên tìm hiểu thật kỹ về: số lượng học viên/lớp, trình độ giảng viên, phương pháp giảng dạy, khả năng nói và phát âm của họ.
    MS. HOÀNG LAN & NHÓM GIẢNG VIÊN SƯ PHẠM NGOẠI NGỮ HÀ NỘI
    Mobile: 09866 45600
    Home : 04 62861069
    Add : số 2, 250/12 Khương Trung, Thanh Xuân.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2