• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.22K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 68 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình đang gặp rắc rối trong Excel nhờ các cao thủ giúp đỡ
    Cụ thể là mình muốn kẻ khung viền cho một ô trong excel mà ko hiểu sao không được, vào Format cell/Border chọn kẻ bảng mà cũng ko được, vẫn bị mất đường kẻ ô bên phải. Sử dụng phím tắt Ctrl + shift+& cũng không được. Các ô khác thì viền khung bình thường riêng ô cần viền khung thì lại chả viền được.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vì sao tôi vẫn thất nghiệp?

Trong thời buổi việc thì ít người thì nhiều này, câu hỏi ai oán kia cũng dễ bắt gặp cùng với những...

• Muốn thành công hãy "ngậm miệng" lại!

Các cụ nhà mình hay nói “cái miệng hại cái thân” thật chẳng sai. Nếu bạn thuộc tuýp người hay nói,...

• Cài công thức trong excel

Chào các mẹ . Có mẹ nào giỏi về vi tính chỉ giúp em với . Vì em theo dõi công nợ , cần phải tính số ngày quá hạn mà khách hàng chưa thanh toán . Ví dụ : Ten KH , nợ của tháng 1 năm 2006, Thời hạn thanh toán : 30 ngày . Vậy đến ngày 27/3/2006 thì đã quá hạn 27 ngày rồi . Có mẹ nào biết công thức...

• Biểu hiện nào của trẻ cho thấy bé bị thiếu vi chất dinh dưỡng?

Thời kỳ ăn dặm rất quan trọng với con vì ngoài sữa bé sẽ được bổ sung các vi chất dinh dưỡng như...

• GỠ RỐI EXCEL, giúp em với.

chẳng hỉu sao phần border ko in ra đc, mặc dù e đã để màu đen, như dưới hình ấy ạ. E táy máy cả buổi trời cũng hok ra, giúp e với ạ.

• 604 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Bạn gởi thử file lên đây đi, mình thử xem sao. Excel bạn sử dụng phiên bản nào? 2003,2007,...?
    • 466 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Vậy àh??? xem lại màu của đg viền ngay tại ô đó xem sao???? Ko đc nữa thì gửi file cho mọi ng help nào.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn chọn ô cần kẻ khung, click phải chuột, chọn Format Cells, chọn tab Border, ngay khung Border check vào 4 đường kẻ trên dưới trái phải sau đó ok. Dùng phím tắt như bạn nói vẫn ok, nếu bị lỗi ko được nữa coi chừng Ofice bị lỗi, bạn uninstall office rồi cài lại thử nhé.
    • 541 Bài viết

• 2,009 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi thế này.
    VD mình có 2 file excel.
    File 1 gồm 2 cột là tên và số lượng cụ thể
    A 1
    B 2
    C 3
    File 2 cũng gồm 2 cột tên và số lượng
    A 2
    C 1

Có công thức nào để ghép 2 file thành 1 file đồng thời + luôn tổng số lượng

Kết quả ra thế này:
    A 3
    B 2 (Lưu ý ở file 2 không có B thì B vẫn được giữ lại. Còn A, với C thì có nên được cộng số lượng)
    C 4

Mình hơi mù mờ nên nhờ cả nhà chỉ giùm với nhá.
    \
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Không biết có cách nào nhanh hơn không chứ mình biết một cách đơn giản như sau:

1. Copy file 1 vào file 2
    2. Sắp xếp theo tên
    3. Sử dụng subtotal để tính tổng nhóm
    4. Chỉ chọn những mục tổng và copy ra sheet mới là đạt được yêu cầu bài toán ^.^
    Nẻo đời muôn vạn lối, yêu nhau vì lời nói mến nhau qua nụ cười

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 541 Bài viết

• 2,009 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi liemchien Xem bài viết
    Không biết có cách nào nhanh hơn không chứ mình biết một cách đơn giản như sau:

1. Copy file 1 vào file 2
    2. Sắp xếp theo tên
    3. Sử dụng subtotal để tính tổng nhóm
    4. Chỉ chọn những mục tổng và copy ra sheet mới là đạt được yêu cầu bài toán ^.^
    Bạn ơi cái đoạn subtotal thì mình ko rõ lắm. Mong bạn chỉ rõ mình hơi bị gà mờ. Mình dùng excel 2007 nhé.
    Bình thường mình cũng toàn làm đến bước 2 là sort by name rồi lại ngồi thủ công cộng miệng để xóa 1 giá trị còn lại bị trùng đi.
    \
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Pizza Xem bài viết
    Bạn ơi cái đoạn subtotal thì mình ko rõ lắm. Mong bạn chỉ rõ mình hơi bị gà mờ. Mình dùng excel 2007 nhé.
    Bình thường mình cũng toàn làm đến bước 2 là sort by name rồi lại ngồi thủ công cộng miệng để xóa 1 giá trị còn lại bị trùng đi.
    :

Nếu Office 2007, bạn và tab Data, rồi đến mục Subtotal ở cuối ấy, chọn như sau:

1. Chọn hàng A để thực hiện phép tính - nghĩa là cứ hết một group sẽ thực hiện phép tính đó.
    2. Chọn phép tính để áp dụng, trong trường hợp này là Sum, có thể có các phép tính khác tuỳ thuộc vào yêu cầu bài toán.
    3. Chọn cột cần tính toán hàm Sum
    4. Ấn ok để ra kết quả.

Muốn copy chỉ cột tổng thì chọn mục 2 bên cộng subtotal, sẽ nhóm các hàng tổng lại với nhau
    Chọn copy các hàng này sang sheet khác là ok.
    Nẻo đời muôn vạn lối, yêu nhau vì lời nói mến nhau qua nụ cười

• 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trả lời Mẹ Pizza:

May quá, vụ này mình biết
    Các chị các mẹ làm từng bước thế này này:

Như ví dụ trên, gọi cột 1 là cột "Nội dung 1", cột 2 là cột "Số lượng 1"
    1) Copy file 2 nối vào file 1

2) Lọc danh sách
    Với excel 2007 trở lên
    - Copy cột Nội dung sang một sheet mới, hoặc sang bên cạnh - gọi là cột "Nội dung 2".
    - Đánh dấu chọn cả cột Nội dung 2 rồi bấm nút "Remove duplicates" trong phần Data.
    Với excel 2003 thì dài dòng hơn
    - Vào Data > Filter > Advanced filter... (sẽ hiện ra 1 bảng)
    - Đánh dấu "Copy to another location", đánh dấu "Unique records only" ; Chọn "List range" và "Criteria range" là cả cột Nội dung; Chọn "Copy to" là một cột khác trong cùng sheet hoặc sheet mới, và gọi cột đó là cột "Nội dung 2" --> bấm OK

3) Tính tổng số lượng theo yêu cầu của mẹ Pizza:
    - Sau mục 2 các mẹ đã có 1 danh sách chọn lọc "Nội dung 2"
    - Cột bên cạnh "Nội dung 2" gọi là "Số lượng 2" các mẹ cho công thức sau vào:
    Tại vị trí cột "Số lượng 2" và có nội dung là "A" :
    =SUMIF(Cả 2 cột "Nội dung 1" và "Số lượng 1",vị trí "Nội dung 2"=A, cả cột "Số lượng 1")
    Ví dụ cụ thể: =SUMIF(A:B,F2,B:B)
    - Kéo xuống hết bảng các mẹ sẽ có một bảng mới với tổng số lượng như mẹ Pizza yêu cầu
    (Ghi chú: nếu không chọn cả cột thì các mẹ để ý cho dấu $ vào tên các bảng cụ thể)

Hết.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi frozenx; 25/10/2012 vào lúc 12:03 PM.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng có chút thắc mắc về Excel nhưng hỏi ké trong topic này xíu nhé.
    Mình muốn copy dữ liệu trong cell 1 và cell 2 thành cell 3 với y hệt định dạng của cell gốc nhưng làm hoài không được, mình dùng công thức " & " để kết nối 2 cell nhưng định dạng trong cell mới không giống cell gốc, các bạn cao kiến giúp mình nhé.
    Mình nói rõ chút nhé, VD mình có ô A1 với nội dung "BÀI TẬP" với định dạng là font arial Bold 14pt
    ô A2 với nội dung "làm thử" với định dạng font times new romance italic 9pt. Giờ mình muốn nối chính xác 2 nội dung của ô A1 và A2 vào ô A3 , các bạn giúp mình nhé. Cám ơn nhìu (mình dung office 2003)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao ko thấy các pác cao thủ ra tay giúp mính nhỉ, hic hic
    • 228 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

Theo em nghĩ là không làm được vậy đâu ạ.
    • 228 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

Hoặc viết Macro, nhưng cũng khá phức tạp đó bác.