SỰ NGHIỆP

Gia hạn thẻ tạm trú

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 573 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• ACP
    • 3 năm
    • 293 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Các bác ơi,
    Cho em hỏi nhờ chút.
    Sếp em QT Pháp, có thẻ tạm trú (temporary residence card) do CA TP HN cấp. Thẻ có giá trị đến ngày 26/05/2011.
    Bây giờ em muốn làm gia hạn thì thủ tục như thế nào ạh.
    Các bác giúp em gấp nhé.
    Em cám ơn lắm lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 617 Bài viết

• 1,197 Được cảm ơn

Chào bạn, xin nói trước là mình không biết về thủ tục đâu, nhưng nếu thẻ sắp hết hạn thế này thì bạn phải lên CA TP HN hỏi ngay, việc gia hạn do CA ở Trần Hưng Đạo phụ trách thì phải. Chắc lúc xin thẻ ở cty bạn là do người khác làm ah? Bạn nên đi hỏi ngay vì hình như có liên quan cả đến giấy phép lao động do Bộ LĐTBXH cấp nữa, mà giấy tờ nào cũng mất thời gian, nếu mình bị quá hạn còn bị phạt nữa. Khó khăn thì nên phong bì luôn họ làm cho nhanh. Bạn nên đi làm ngay nhé. Chúc gặp nhiều thuận lợi.
    • 271 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ACP Xem bài viết
    Các bác ơi,
    Cho em hỏi nhờ chút.
    Sếp em QT Pháp, có thẻ tạm trú (temporary residence card) do CA TP HN cấp. Thẻ có giá trị đến ngày 26/05/2011.
    Bây giờ em muốn làm gia hạn thì thủ tục như thế nào ạh.
    Các bác giúp em gấp nhé.
    Em cám ơn lắm lắm.
    Bạn đến 89 Trần Hưng Đạo nhé (Cục Xuất nhập cảnh TP HN - hay có người gọi là PA18).
    Chuẩn bị các giấy tờ sau:
    1. Giấy giới thiệu của cơ quan, cử bạn đi gia hạn thẻ cho sếp
    2. CMND của bạn + Photo CMND của bạn
    3. Thẻ tạm trú hiện tại của sếp bạn
    4. Hộ chiếu của sếp (lưu ý là nếu thẻ hiện tại được cấp dựa trên hộ chiếu cũ thì phải mang cả hộ chiếu cũ nữa)
    5. 2 ảnh 3x4 của sếp (ảnh nền trắng nhé)
    6. Giấy phép lao động của sếp (nếu sếp chỉ là người ký hợp đồng làm việc với cty) - nhưng nếu sếp là chủ đầu tư của cty thì phải mang 1 bản sao có công chứng giấy phép kinh doanh của cty trong đó xác nhận sếp là chủ
    7. Bản sao có công chứng giấy phép đăng ký và sử dụng con dấu của cty
    8. Giấy xác nhận mẫu dấu và mẫu chữ ký của Tổng Giám đốc hoặc giám đốc cty
    9. Mẫu Công văn N5A/M, N5B/M (bạn có thể download trên mạng rồi điền đầy đủ thông tin vào, Giám đốc cty ký tên, đóng dấu vào - hoặc đến 89 Trần Hưng Đạo xin mẫu)
    10. Mẫu khai Danh sách người nước ngoài hiện đang làm việc tại công ty bạn

Đấy, đại khái là mình nhớ được có chừng đó giấy tờ, bạn cứ chuẩn bị hết nhé. Quan trọng là nếu bạn "linh hoạt" thì có thể được bỏ qua 1 vài thứ giấy tờ. Hồi tớ đi làm cho sếp tớ (người Mỹ), bỏ phong bì 500K thế là nhanh lắm, xin thẻ tạm trú mới có giá trị 3 năm (sếp tớ là chủ đầu tư của công ty luôn), sau 5 ngày là xong.
    Ở 89 Trần Hưng Đạo, làm việc với chị Trang là OK nhất, tuy nhiên chị ý đang nghỉ đẻ, ko biết đi làm lại chưa. Bạn có thể đến đó "xin làm việc" với anh Ái hoặc chị Hà cũng được.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • ACP
    • 3 năm
    • 293 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menghecon_2009 Xem bài viết
    Bạn đến 89 Trần Hưng Đạo nhé (Cục Xuất nhập cảnh TP HN - hay có người gọi là PA18).
    Chuẩn bị các giấy tờ sau:
    1. Giấy giới thiệu của cơ quan, cử bạn đi gia hạn thẻ cho sếp
    2. CMND của bạn + Photo CMND của bạn
    3. Thẻ tạm trú hiện tại của sếp bạn
    4. Hộ chiếu của sếp (lưu ý là nếu thẻ hiện tại được cấp dựa trên hộ chiếu cũ thì phải mang cả hộ chiếu cũ nữa)
    5. 2 ảnh 3x4 của sếp (ảnh nền trắng nhé)
    6. Giấy phép lao động của sếp (nếu sếp chỉ là người ký hợp đồng làm việc với cty) - nhưng nếu sếp là chủ đầu tư của cty thì phải mang 1 bản sao có công chứng giấy phép kinh doanh của cty trong đó xác nhận sếp là chủ
    7. Bản sao có công chứng giấy phép đăng ký và sử dụng con dấu của cty
    8. Giấy xác nhận mẫu dấu và mẫu chữ ký của Tổng Giám đốc hoặc giám đốc cty
    9. Mẫu Công văn N5A/M, N5B/M (bạn có thể download trên mạng rồi điền đầy đủ thông tin vào, Giám đốc cty ký tên, đóng dấu vào - hoặc đến 89 Trần Hưng Đạo xin mẫu)
    10. Mẫu khai Danh sách người nước ngoài hiện đang làm việc tại công ty bạn

Đấy, đại khái là mình nhớ được có chừng đó giấy tờ, bạn cứ chuẩn bị hết nhé. Quan trọng là nếu bạn "linh hoạt" thì có thể được bỏ qua 1 vài thứ giấy tờ. Hồi tớ đi làm cho sếp tớ (người Mỹ), bỏ phong bì 500K thế là nhanh lắm, xin thẻ tạm trú mới có giá trị 3 năm (sếp tớ là chủ đầu tư của công ty luôn), sau 5 ngày là xong.
    Ở 89 Trần Hưng Đạo, làm việc với chị Trang là OK nhất, tuy nhiên chị ý đang nghỉ đẻ, ko biết đi làm lại chưa. Bạn có thể đến đó "xin làm việc" với anh Ái hoặc chị Hà cũng được.
    Cám ơn bạn vô cùng nhé.
    Mà cho tớ hỏi thêm, giá 500k là từ hồi nào rồi, ko biết bjờ có tăng k nhỉ?
    • 271 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ACP Xem bài viết
    Cám ơn bạn vô cùng nhé.
    Mà cho tớ hỏi thêm, giá 500k là từ hồi nào rồi, ko biết bjờ có tăng k nhỉ?
    Hồi tháng 1/2011, mới thôi.