SỰ NGHIỆP

Gấp! Gấp! Làm thiệp 8/3

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

• 118 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ giàu kinh nghiệm ui!! Chỉ cho em mấy đường cơ bản để làm thiệp chúc mừng 8/3, sinh nhật, giáng sinh..... em bị kê vào danh sách đi thi ngày 8/3 của Cty tổ chức vào ngày mai 5/3 rùi!!! Đơn giản mà đẹp nhé!!! Các mẹ giúp em với không ngày mai em sợ quá cáo .... ốm mất thôi!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 118 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Help!!!! không ai cứu em thì ngày mai em cáo ốm nhá!!!!! Năn nỉ các mẹ cứu em đấy!!!! Chỉ còn sáng mai nữa thôi!!!!
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mình có một cuốn sách hướng dẫn làm thiếp rất đơn giản mà dễ, cơ bản chỉ là tỷ mẩn thôi và phải có những dụng cụ để làm như : giấy bìa màu, kéo, dao dọc giấy, bút nhũ (mua ở hiệu sách), bút màu..v..v. Hoặc không bạn có thể tìm mua sách này ở Hiệu sách, mình không nhớ tên sách nhưng nó là quyển sách mỏng, "HƯỚNG DẪN LÀM THiếp....". Trong sách có những mẫu thiếp rất cute và dễ làm, chỉ cần cầm quyển sách đó, đi photo các mẫu thành khổ A4, rồi dùng giấy than để in các hình đó lên giấy bìa màu và dùng kéo cắt theo các nét mực giấy than đó. Nhớ căn mặt trái không có mặt phải của mình lem nhem, rất xấu. Bạn phải nhớ bìa màu là bìa cứng thì mới đẹp, những hoạ tiết nhỏ có thể dùng bút nhũ để trang trí (lưu ý không phải bút màu nhũ mà là các cây bút bơm các hạt kim tuyến như nhũ ấy thì mới đẹp, đều có bán ở hiệu sách). Theo mình biết thì bạn có thể mua các thứ này ở hiệu sách Tiền Phong trên đường Kim Mã (gần bến xe) hoặc hiệu sách Tiền Phong- VDC ở 292 Tây Sơn.

Vì chỉ là vẽ bằng giấy than nên rất dễ, ko cần khéo tay, chỉ cần 1 chút sáng tạo, pha mầu cũng có mẫu sẵn trong sách rồi. Mình đã từng làm rất nhiều tặng ông xã (lúc yêu thôi hi` hi`), ông xã rất thích.

Ngoài ra, có thể làm thiếp bằng hoa ép. Có thể bạn không kịp ép hoa thì có một cách là hái hoa tươi rồi ép vào quyển sách dầy, sau đó đem ra là bằng bàn là (nhớ lồng vào trong tờ giấy nhé không hoa dính vào bàn là đấy ). Các cách giữ màu cho hoa ép, sấy khô thì mình chưa nghiên cứu hi` h`i.. Nhưng bạn phải nhớ là , vì thiếp rất xinh xắn nên chỉ nên chọn các hoa nhỏ li ti, sẽ rất đáng yêu: hoa baby, hoa sao tím, hoa lưu ly, hoa hồng tỷ muội, các hoa dại cũng rất yêu... Rồi bắt một con bướm xinh xinh để ép, rồi gắn cho nó đậu vào hoa.. (hu hu cái này mình đã nhìn thấy có người làm nhưng là mình thì mình ko dám và ko nỡ làm thế). Rồi có thể gắn các cái nơ xinh xiinh vào cho đáng yêu hơn..
    Mình chỉ biết diễn đạt bằng lời như vậy, ko biết bạn có hình dung được ý của mình ko? Chúc bạn thành công nhé !
    BinKem
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Ui, đọc xong mới thấy là bạn ở Hạ Long hì, mình cứ nghĩ ở Hà Nội. Mình bổ sung 1 số trang hướng dẫn làm thiếp nhé. Chúc bạn thành công

http://netmode.vietnamnet.vn/vuicung...005/02/375695/
    http://www.datviet.com/tinhyeu2002/m...ambuuthiep.htm
    BinKem
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là mẹ Diệu Linh in béng các thiệp đẹp đẹp bằng máy in màu, in trên giấy cứng, giấy lụa, giấy in ảnh. Tha hồ đẹp, tha hồ độc đáo và nhanh. Sau đó gắn thêm vài cái nơ, cái hoa be bé cho thêm sinh động.

Chờ các mẹ trả lời thì hơi lâu, cách khác nữa khi mình thiếu ý tưởng là ra các shop bán đồ lưu niệm và học trộm, ở đó có khá nhiều đồ handmade rất dễ thương và dễ làm.

Chúc thành công.
    • 118 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các chị, em chỉ cần sự gợi ý của các chị thôi, may quá mẹ Bin đã cho xem 1 số hình mẫu và cách làm. Theo gơị ý của chị Lan Hương, em sẽ "sáng tạo" thêm và "làm liều" 1 phen. Em có 3 tiếng để chuẩn bị, em sẽ ra hiệu sách đọc nhờ ngay bây giờ. Cám ơn các chị, ít "thầy" có khi mình lại thành công í nhẩy!!!!hehe... thanh xì!!!!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ui làm mẹ thật là hạnh phúc