SỰ NGHIỆP

Facebook - dùng thế nào hả các bạn

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 73.9K Lượt đọc
  • 316 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

• 1,576 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Các bạn ơi, hướng dẫn tớ dùng facebook với, tks nhiều:Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,831 Bài viết

• 5,685 Được cảm ơn

Bạn nói chung chung quá nên mình ko biết trả lời từ đâu:Smiling:. Facebook cũng giống như Myspace nhưng giao diện của Facebook ko đẹp bằng Myspace, với lại chỉ những người nào có trong Friend List mới được coi Facebook của bạn.
    Bạn có account trên Facebook chưa?
    • 1,576 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi midan Xem bài viết
    Bạn nói chung chung quá nên mình ko biết trả lời từ đâu:Smiling:. Facebook cũng giống như Myspace nhưng giao diện của Facebook ko đẹp bằng Myspace, với lại chỉ những người nào có trong Friend List mới được coi Facebook của bạn.
    Bạn có account trên Facebook chưa?
    Vì tớ chưa hiểu gì nên chưa biết hỏi cụ tỉ, hichic
    Mình đã có account rồi, rất đông các bạn trong list friend invite nên mình cứ confirm thôi, chưa biết thế nào cả, các bạn còn gửi ảnh thế nào đó, túm lại là lạ quá, huhu
    • 2,831 Bài viết

• 5,685 Được cảm ơn

Bạn log in vào facebook, sau đó click 'Profile', chọn 'Info' rồi bạn điền thông tin của mình vào như ngày tháng năm sinh, marital status, contact etc.
    Nếu bạn muốn post hình, bấm vào 'Photo' rồi chọn 'Create an Album' nếu bạn muốn tạo album ảnh. Còn nếu muốn up hình cho profile của mình, thì ngay trang profile có khung hình của bạn á, click vào rồi browse hình để up.
    Mình chỉ có thể chỉ bạn mấy cái cơ bản thôi, còn lại thì bạn nên tự mò nếu rảnh thôi :Smiling:.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,831 Bài viết

• 5,685 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi summer's Xem bài viết
    chị midan đi đâu cũng trả lời nhiệt tình .

cho em hỏi ng ta coi face book của mình thì bị báo về mail , ngc lại mình coi face book của ng ta cũng bị báo về mail của ng ta , hic...vậy thì ngại chết đc /
    phải ko chị midan ?
    hay là chỉ có nghững ng bạn mình mời mà họ chưa confirm thì mới báo thôi , còn 2 ng hoàn toàn xa lạ ko báo về mail ? em để faceboook public thì phải .
    Dù em post profile của mình Public hay ko thì ko ai có thể xem profile của em trừ khi họ nằm trong Friend List. Do đó, nếu muốn coi thì họ phải xin add em làm bạn, lúc đó em sẽ nhận mail Notification từ Facebook. Sau khi 2 người thành bạn rồi thì họ xem profile của bất kỳ lúc nào mà ko cần phải thông báo. Bất cứ update, thay đổi nào trên profile của em cũng sẽ được feedback với họ và ngược lại.

Nếu em remove họ ra khỏi friend list thì họ sẽ ko biết ( vì facebook sẽ ko gửi notification cho vụ này...chắc sợ mích lòng ) nhưng họ vẫn vào xem profile của em được khi em còn trong friend list của họ.

Còn khi em invite ai đó làm bạn thì một khi họ confirm chấp nhận đề nghị của em thì em sẽ nhận thông báo là 2 người đã thành bạn và em có thể bắt đầu vào xem profile của người ta.
    • 427 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

chị ơi , chưa ai nằm trong friend list của ai , mà xem trộm thì nó có báo cáo về mail của nhau koi? ;p
    Tất nhiên là ko rồi :Laughing:. Cái Facebook này chủ yếu là cập nhật thông tin của nhau chứ ko có chế độ viết blog như là Yahoo360. Bạn có thể thêm ảnh, thêm thông tin và update thông tin qua mạng lưới theo kiểu "bình thông nhau". Nó cũng có thêm một số dịch vụ thú vị là tặng hoa, thiệp, trái tim, kim cương, vv cho nhau trong những dịp đặc biêt ( có cái thì free, có cái thì phải trả bằng credit card - tính bằng số điểm level của bạn ). Mỗi ngày bạn login vào facebook thì bạn sẽ được tính điểm đấy :Silly:. Thêm nữa là nếu bạn là bạn của A. A có tag, hay comment trong trang của bạn thì B là bạn của A sẽ biết. Rất thú vị ở chỗ giả sử A nói xấu bạn với B thì bạn cũng biết luôn :Laughing:. Sau mỗi ngày Facebook sẽ cập nhật thông tin, cập nhật ảnh. Bạn có thể tham gia các group do ai đó tạo ra, như là group "I love Pho", "I love Hanoi". Qua đó bạn có thể cùng tham gia, chia sẻ, vv. Còn nhiều tính năng khác mà mình cũng chưa tìm ra, đại loại là như vậy. Bạn có thể dùng chính ID Yahoo của mình để login sau khi đăng kí xong. Muốn tìm bạn thì bạn dùng chức năng Search, rồi có thể add thêm Friend. Nếu bạn đồng ý tham gia vào một nhóm thì thông tin của bạn sẽ được chia sẻ cho cả nhóm đấy.

• 2,831 Bài viết

• 5,685 Được cảm ơn

Ai cũng có thể tự lập Group trên Facebook cho riêng mình hết.

Khi log in vào facebook, em nhìn vào tool bar nằm bên góc trái phía dưới màn hình, trên đó có những applications, rê chuột vào icon thứ 4 thì sẽ thấy ghi là 'Groups', icon hình 2 người màu xanh và đen, sau icon hình máy quay phim, photo và icon F Applications.

Click vào icon thứ 4 đó. Sau đó ở màn hình tiếp theo, click vào dòng 'Create a new group' bên phải màn hình. Tiếp đó thì điền thông tin Group vào, có 3 phần bắt buộc là Group Name, Description va Group Type - đặt tên, mô tả group này dành cho những ai, đặc trưng của group, group thuộc mục nào ( hoc hành, công việc, etc ), chọn trong cái dropped list của nó ấy. Những mục kia như town, office, email,etc thì bỏ trống cũng được.

Xong xuôi thì bấm Create Group. Sau đó thì đến phần up hình avatar cho group, set options như cho phép thành vien up hình hay chỉ có admin mới duoc quyền này, rồi set group là open hay secret, etc.Cuối cùng là phần invite friends để join group, và set officers ( có thể là nguời tao ra group hoac có thêm ai khác, tự đặt tên cho position của mình như admin, mod, chief, etc ).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi midan; 09/05/2009 vào lúc 01:03 AM.
    • 1,749 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Ôi facebook nhiều cái hay lắm, có thể chơi nhiều trò lắm như petsociety, tặng quà (cây, tranh, mèo, chó)...Nói chung là rất hay

Mà cũng ko hẳn là chỉ có trong list friend mới đọc dc profile ng khác đâu nhé, e đã từng ấn vào profile 1 ng ko có trong list friend mà vẫn đọc dc đấy :Thinking:
    • 3,592 Bài viết

• 951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Bimbimcua_ Xem bài viết
    Ôi facebook nhiều cái hay lắm, có thể chơi nhiều trò lắm như petsociety, tặng quà (cây, tranh, mèo, chó)...Nói chung là rất hay

Mà cũng ko hẳn là chỉ có trong list friend mới đọc dc profile ng khác đâu nhé, e đã từng ấn vào profile 1 ng ko có trong list friend mà vẫn đọc dc đấy :Thinking:

dạ chính xác, mình ko cần friend để đọc profile đâu, nhiều người họ để public nên thoái mái lắm.
    nhờ FB mà em nắm khá rõ tình hình của đám bạn cũ, chả phải alo cho mệt, cứ lên FB là biết hết chuyện của mỗi nhà :Smiling:
    • 1,749 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

public mới đọc đc ma . chứ đâu phải ai cũng đọc đc đâu phải ko ? nếu ai cung đọc đc chỉ em làm sao để đọc với
    Chị vào trong profile của chị nhé, rồi nhấn vào chữ settings dưới chữ share ấy, rồi nó sẽ hiện ra 1 bảng, trong đó có câu hỏi Who can see posts made by friends? chị chọn everyone là xong, e vừa mò ra xong
    Chỉnh sửa lần cuối bởi _Bimbimcua_; 13/05/2009 vào lúc 10:03 PM.
    • 1,749 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

bạn đang chỉ mình để public cho ng ta coi hả ? mình đang hỏi làm sao coi đc face của ng ta kìa
    Nếu họ ko để public thì làm sao mà mình coi dc hở chị?CHỉ còn cách add ng ta vô, nếu ng ta Ok thì xem thoải mái, còn ko thì chịu
    • 2,831 Bài viết

• 5,685 Được cảm ơn

bạn đang chỉ mình để public cho ng ta coi hả ? mình đang hỏi làm sao coi đc face của ng ta kìa
    Default settings trong profile facebook thường là 'My network & friends'. Do đó, nếu họ ko điều chỉnh gì khi tạo profile thì tự động profile sẽ disclose với mọi người cùng network. Nếu network của em là Vietnam thì khi browse tìm bạn cùng network vietnam, em rê chuột vào tên của họ thì sẽ enable để click vào. Còn ko thì sẽ ko click để mở ra được nếu họ set lại profile của mình. Nhiều người ko chọn network của mình thì đương nhiên em ko thể vào xem profile của họ nếu ko phải là friend. Em cứ browse thử sẽ thấy.

@ Bimbimcua
    : Phần em nói về setting Posts on wall. Setting này chỉ dành cho những comments từ bạn bè viết lên wall facebook của em thôi, chứ khi họ muốn xem phần Info hay Photos thì ko được đâu nếu 2 người ko cùng network và ko phải friends hoặc người đó set profile dành riêng cho friends thôi. Để chọn hay điều chỉnh privacy của profile thì phải vào phần Settings nằm ở trên cùng bên phải màn hình, rê chuột vào, nó sẽ hiện ra 3 options đó là Account Settings, Privacy Settings and Application Settings, nhấn vào Privacy Settings, chọn Profile. Trong đó có 1 loạt tùy chọn về Profile, Basic Info, Photos, Personal Info, etc, muốn cái nào Public hay Private hay thậm chí chỉ cho 1 vài người xem thì tùy mình chọn.
    • 1,016 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ủn Xem bài viết
    Tất nhiên là ko rồi :Laughing:. Cái Facebook này chủ yếu là cập nhật thông tin của nhau chứ ko có chế độ viết blog như là Yahoo360. Bạn có thể thêm ảnh, thêm thông tin và update thông tin qua mạng lưới theo kiểu "bình thông nhau". Nó cũng có thêm một số dịch vụ thú vị là tặng hoa, thiệp, trái tim, kim cương, vv cho nhau trong những dịp đặc biêt ( có cái thì free, có cái thì phải trả bằng credit card - tính bằng số điểm level của bạn ). Mỗi ngày bạn login vào facebook thì bạn sẽ được tính điểm đấy :Silly:. Thêm nữa là nếu bạn là bạn của A. A có tag, hay comment trong trang của bạn thì B là bạn của A sẽ biết. Rất thú vị ở chỗ giả sử A nói xấu bạn với B thì bạn cũng biết luôn :Laughing:. Sau mỗi ngày Facebook sẽ cập nhật thông tin, cập nhật ảnh. Bạn có thể tham gia các group do ai đó tạo ra, như là group "I love Pho", "I love Hanoi". Qua đó bạn có thể cùng tham gia, chia sẻ, vv. Còn nhiều tính năng khác mà mình cũng chưa tìm ra, đại loại là như vậy. Bạn có thể dùng chính ID Yahoo của mình để login sau khi đăng kí xong. Muốn tìm bạn thì bạn dùng chức năng Search, rồi có thể add thêm Friend. Nếu bạn đồng ý tham gia vào một nhóm thì thông tin của bạn sẽ được chia sẻ cho cả nhóm đấy.
    "Nó cũng có thêm một số dịch vụ thú vị là tặng hoa, thiệp, trái tim, kim cương, vv cho nhau trong những dịp đặc biêt ( có cái thì free, có cái thì phải trả bằng credit card - tính bằng số điểm level của bạn ). Mỗi ngày bạn login vào facebook thì bạn sẽ được tính điểm đấy :Silly:": mẹ nó ơi cho tớ hỏi vào đâu để có dịch vụ trên? thks mẹ nó nhiều nha:Rose:
    • 1,749 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pocahontas45 Xem bài viết
    "Nó cũng có thêm một số dịch vụ thú vị là tặng hoa, thiệp, trái tim, kim cương, vv cho nhau trong những dịp đặc biêt ( có cái thì free, có cái thì phải trả bằng credit card - tính bằng số điểm level của bạn ). Mỗi ngày bạn login vào facebook thì bạn sẽ được tính điểm đấy :Silly:": mẹ nó ơi cho tớ hỏi vào đâu để có dịch vụ trên? thks mẹ nó nhiều nha:Rose:
    Cái này là tặng quà này chị: hoa, con vật, cầu thủy tinh...

http://apps.facebook.com/hatching/gifts/88975005?ref=nf
    • 1,016 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Bimbimcua_ Xem bài viết
    Cái này là tặng quà này chị: hoa, con vật, cầu thủy tinh...

http://apps.facebook.com/hatching/gifts/88975005?ref=nf
    y chi muon hoi la chi da dang nhap vao facce book roi thi vao cho nao cua trang nay de co the tang hoa, thiep.. do
    • 2,831 Bài viết

• 5,685 Được cảm ơn

y chi muon hoi la chi da dang nhap vao facce book roi thi vao cho nao cua trang nay de co the tang hoa, thiep.. do
    Khi log in vào, bạn sẽ thấy thanh công cụ ở phía dưới bên trái góc màn hình bao gồm nhiều icons. Bạn click vào icon đầu tiên 'F Applications', trong đó bao gồm những applications mà bạn đã sử dụng ( hoặc chưa ). Bạn click tiếp vào dòng 'Browse more applications', nó sẽ hiện ra 1 loạt thứ xếp theo thứ tự mục lục như Dating, Business, Food & Drinks, etc hoặc bạn có thể search application mình thích theo mục 'Newest' hoặc 'Most avtice users', 'applications u may like'.
    • 1,016 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi midan Xem bài viết
    Khi log in vào, bạn sẽ thấy thanh công cụ ở phía dưới bên trái góc màn hình bao gồm nhiều icons. Bạn click vào icon đầu tiên 'F Applications', trong đó bao gồm những applications mà bạn đã sử dụng ( hoặc chưa ). Bạn click tiếp vào dòng 'Browse more applications', nó sẽ hiện ra 1 loạt thứ xếp theo thứ tự mục lục như Dating, Business, Food & Drinks, etc hoặc bạn có thể search application mình thích theo mục 'Newest' hoặc 'Most avtice users', 'applications u may like'.
    To cũng theo link duoc tu van roi nhung cha hieu sao k the gui anh cho ban be duoc nhi? moi vao trang nay nen van fai ngam cuu dan dan vay.
    Cam on midan nhieu nha:Rose:
    • 1,016 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Cam on midan nhieu nha:Rose:
    To da gui anh thanh cong cho ban be roi
    • 3,413 Bài viết

• 4,682 Được cảm ơn

Cho tớ hỏi làm sao biết đường link tới FB của mình thì như thế nào ạ? Chẳng hạn như tớ đang dùng xài blog trong WP, muốn point ra cái đường link để guest vào blog của mình có thể link qua FB của mình luôn. Tớ thấy vài bạn đã làm được kiểu này rồi.
    • 1,016 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Giup to voi: Lam the nao de cai duoc Wal lto wall nhi?
    Trong cai Basic information, sao to de status la married den khi ghi ten chong vao ma sao k thay hien len ten cua chong o muc Ìnormation trong Profile nhi?