SỰ NGHIỆP

Con gái có nên làm ở khu công nghiệp?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.31K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 71 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

E là sinh viên mới ra trường, muốn xin các mẹ ở đây một lời khuyên về định hướng nghề nghiệp ạ. E đang nộp hồ sơ vào mấy công ty lớn như Samsung, Toyota nhưng bố mẹ đều khuyên em ko nên hướng vào công việc ở các khu công nghiệp. Thực sự em cũng chỉ muốn làm ở đây một vài năm vì thấy môi trường làm việc ở đó rất tốt cho em học hỏi khi chưa có kinh nghiệm, rồi sau đó sẽ quay lại HN làm việc và lấy chồng . Theo suy nghĩ của em thì mình còn trẻ, còn thiếu kinh nghiệm thì nên bỏ ra vài nămđầu, tuy phải đi xa làm việc nhưng đổi lại sẽ học được nhìu thứ, thế cũng hay phải ko ạ?
    Cái em băn khoăn nhất là làm ở KCN thì thời gian rất hạn hẹp dù được xe công ty đưa đón, nhưng theo như nhiều mẹ nói thì làm việc ở các Ngân hàng có khi cũng phải về muộn ko kém và công việc thì còn nhiều hơn, trong khi thu nhập chưa chắc đã bằng. Theo các mẹ, em có nên đi theo con đường này ko hay là tìm 1 công việc đơn giản hơn ở HN?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 42 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Chào em! Chị bắt đầu làm việc từ khu công nghiệp đây. Làm ở khu công nghiệp của các tập đoàn lớn sẽ cho em một kinh nghiêm, một tác phong làm việc rất tốt, đặc biệt là các bạn mới ra trường. Hiên giờ chị cũng đã về HN rồi và có một công việc cũng khá ổn đinh. Chúc em sớm thành công nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

chị làm ở KCN mấy năm ạ? Chị làm cho tập đoàn nào hả chị, chế độ đãi ngộ có tốt ko ạ?
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lúc mới ra trường nếu được làm ở KCN thì đó là điều tốt nhất, ở đó mình được học rất nhiều kinh nghiệm trong công việc, tác phong làm việc, kỹ năng, và đặc biệt là chịu được áp lực. Làm ở đó ra đi đâu cũng xin được việc. Mình đang làm ở KCN đây nhưng may thay là từ nhà mình đi tiện đường, xe đón ngay gần nhà. Chế độ rất tốt, lương thì không biết thế nào là cao nữa.
    Chị nghĩ em nên làm ở đó 2-3 năm để học hỏi và lấy kinh nghiệm vì em chưa vướng bận gia đình, khi có gd rồi thì xin về HN làm cho gần nhà tiện chăm sóc gd.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 110 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

2e, chi cũng làm việc ở KCN, c thấy chủ yếu là môi trường của công ty e thế nào thôi, e định làm ở các tập đoàn lớn thì tốt quá ùi, ở các công ty đa quốc gia ta học dc nhiều lắm đấy, chỉ bất tiện 1 tí là đi xa thui, từ nhà c tới chỗ c làm là đi xe đưa rước đúng 1 tiếng, 6h dậy đi ùi, tính ra 1 ngày mất chừng 13, 14h về nhà chỉ có ngủ thôi, ko có học hành dc ji hết nên giờ c cũng nghỉ ùi :d bởi đối với chị chuyện học quan trọng hơn, hihi, mà để lấy xong cái chứng chỉ này thì c lại quay lại KCN để làm, bởi C học ngành kỹ thuật, hình như là e học kinh tế thì phải
    • 42 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kid_1412_272 Xem bài viết
    chị làm ở KCN mấy năm ạ? Chị làm cho tập đoàn nào hả chị, chế độ đãi ngộ có tốt ko ạ?
    Chị làm cho các công ty Nhật em ah. Khi ra trường người ta ít quan tâm đến chế độ đãi ngộ mà quan tâm tới việc mình học được cái gì ở đó? . Sau khoảng 3 năm kinh nghiệm hãy tính chế độ,và lương bổng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị làm cho các công ty Nhật em ah. Khi ra trường người ta ít quan tâm đến chế độ đãi ngộ mà quan tâm tới việc mình học được cái gì ở đó? . Sau khoảng 3 năm kinh nghiệm hãy tính chế độ,và lương bổng.
    Em nghe mấy anh chị em nói họ thường đòi giữ bằng tốt nghiệp gốc của mình, đúng ko chị? Em cũng chỉ cần họ đối xử với mình tôn trọng và công bằng một chút, chứ bóc lột và nợ lương triền miên thì chắc em cũng ko theo nổi mất . Các tập đoàn lớn chắc sẽ có môi trường làm việc tốt đúng ko chị?
    • 272 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

comment không liên quan 1 tí nhá, nếu bạn chưa có người yêu đừng nên làm ở khu công nghiệp, sáng đi sớm, tối về muộn chẳng gặp được nhiều ban trai ,hị hị, như chị mình giờ 28 tuổi rồi, quen nhịp độ làm việc ở khu công nghiệp là thường làm tập chung 1 chỗ, ít giao lưu giờ bảo quay lên HN cũng ngại, xong cũng chẳng giao tiếp rộng nên giờ vẫn chưa có người yêu này, cả nhà lo lắm!
    Mèo Mun NB : 3,8kg - 1M : 5 kg - 2M : 6,8kg - 3M : 7 kg 4M: 8kg 5M: 8,5kg
    6M: 9kg
    CẢ NHÀ TA ĐỀU THƯƠNG YÊU MUN

• 42 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanhieu191 Xem bài viết
    comment không liên quan 1 tí nhá, nếu bạn chưa có người yêu đừng nên làm ở khu công nghiệp, sáng đi sớm, tối về muộn chẳng gặp được nhiều ban trai ,hị hị, như chị mình giờ 28 tuổi rồi, quen nhịp độ làm việc ở khu công nghiệp là thường làm tập chung 1 chỗ, ít giao lưu giờ bảo quay lên HN cũng ngại, xong cũng chẳng giao tiếp rộng nên giờ vẫn chưa có người yêu này, cả nhà lo lắm!
    Hihi, Tớ về Hà Nội được hơn 2 năm nay rồi , 29 tuổi rồi vẫn chưa có bạn trai đây nè. hihi Cả nhà cũng đang lo lắm. Đúng là khu công nghiệp bị hạn chế về giao tiếp nhưng nó là cơ hội để phát triển sự nghiệp sau này. Tuỳ từng giai đoạn, bạn chọn mục tiêu là cái gì thì làm
    • 42 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Em nghe mấy anh chị em nói họ thường đòi giữ bằng tốt nghiệp gốc của mình, đúng ko chị? Em cũng chỉ cần họ đối xử với mình tôn trọng và công bằng một chút, chứ bóc lột và nợ lương triền miên thì chắc em cũng ko theo nổi mất . Các tập đoàn lớn chắc sẽ có môi trường làm việc tốt đúng ko chị?
    Nếu em làm ở các tập đoàn lớn của Nhật thì chắc chắn không có nợ lương đâu, Còn đã làm cho tư bản thì xác định mình bị bóc lột nhưng ngược lại mình sẽ thu được cái gì. Nếu em làm cho Trung Quốc hoặcHàn xẻng mà đặc biệt là của tư nhân nhỏ thì mới lo đến điều bị nợ lương này nọ. Cứ làm đi thì sẽ biết. Chị quan niệm cứ làm thì sẽ biết, cứ đi thì sẽ đên. Hihi
    • 853 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Chị đã làm mấy công ty ở khu CN rồi nhưng chưa bao giờ thấy đề cập đến giữ bằng gốc bao giờ.
    Sao mọi người cứ có cái nhìn như vậy về các cty ở khu CN nhỉ. Vấn đề là bây giờ nếu em ko làm ở khu CN, em có cơ hội khác tốt hơn ở giữa thủ đô không ? Nếu có thì chắc em sẽ ko phải lên đây thắc mắc hỏi vì dĩ nhiên em sẽ chon làm ở thủ đô rồi. Còn nếu ko. thì tại sao em ko thử sức 1 thời gian để học hỏi, tích lũy kinh nghiệm. Khi có cơ hội tốt hơn thì ta sẽ ra đi :-)
    Chị cũng đã làm mấy năm ở khu CN. Bây giờ thì đã chuyển về làm gần cụ rùa. Tuy nhiên thời gian làm ở các cty ở khu CN đã giúp cho chị nhiều kinh nghiệm,...để chị apply & pass vào vị trí hiện nay chị đang làm. Chị ko hề hối tiếc là đã từng làm ở khu CN.
    Nếu em làm cho các cty Nhật ở khu CN thì em yên tâm, ko có việc nợ lượng hay chậm lương đâu.
    • 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào bạn. Mình cũng làm trong KCN cho 1 công ty của Nhật đây. Được 1 năm rùi. Ra trường mình vào đây luôn. Nói chung là môi trường làm việc tốt, kĩ năng công việc học hỏi được nhiều, rèn được tính kỉ luật rất cao, mỗi tội lương không nhiều và áp lực liên tục. Sáng mình đi xe công ty tới nơi làm, chiều nào cũng làm cố, sớm nhất 5h30 mới từ công ty về. Nhiều lúc cảm giác mình như gà công nghiệp ý, toàn việc là việc. Trời ơi, người yêu chưa có, mà tình hình kiểu này mình sợ ế quá. Văn phòng mình làm có 3 chị sn 83, 2 chị sn 84 chưa chồng. Mình đang nghĩ chắc đây là tương lai của mình mất, hix hix >"<
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình thì cũng đnag muốn xin vòa kCN làm cho ổn định đây mà không đủ khả năng hichic
    • 71 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

hì, em chủ topic mà dạo này về quê nên lặn 1 hơi giờ mới ngoi lên
    em thi qua vòng 1 của Samsung rồi ạ, 15/05 này sẽ phỏng vấn. Bây giờ tỉ lệ chỉ còn 1 chọi 2 nên em cũng hi vọng lắm.
    Nói chung em nghe ngóng thấy có vẻ làm việc ở Samsung khá ok. Vấn đề giao tiếp bị hạn chế thì em ko ngại, em có người yêu 2 năm rồi ạ. Cũng định làm khoảng 2 năm ở khu CN rồi quay về HN làm việc và lấy chồng :">
    Nếu chỉ có vấn đề bị hạn chế giao tiếp và thời gian gò bó thì em ko ngại lắm. Chắc em sẽ theo đuổi công việc này. Hì.