SỰ NGHIỆP

Có cách nào để được nghỉ không lương trong cơ quan Nhà nước?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.52K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 3,476 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái help tớ với. tớ trong cơ quan Nhà nước (công chức) nên mấy cái món nghỉ kiểu này hơi bị khắt khe.
    Tớ muốn nghỉ 1 hoặc 2 năm mà chưa tìm ra cách nào để được chấp nhận.

Các mẹ có "mánh" gì thì chỉ giáo cho tớ vài chiêu với!
    TKs!
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hoa Móng Rồng
    Mình thâý việc xin nghỉ không lương trong cơ quan Nhà nước khó lắm.

Nhưng mình biết cũng có trường hợp ngoại lệ; có chị này là chỗ "thân quen cực kỳ" với xếp ở cơ quan, là công chức nhà nước nhưng nghỉ không lương mấy năm rồi, chả việc gì.
    • 5,215 Bài viết

• 9,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Móng Rồng Xem bài viết
    Mình thâý việc xin nghỉ không lương trong cơ quan Nhà nước khó lắm.

Nhưng mình biết cũng có trường hợp ngoại lệ; có chị này là chỗ "thân quen cực kỳ" với xếp ở cơ quan, là công chức nhà nước nhưng nghỉ không lương mấy năm rồi, chả việc gì.
    Mình nghĩ là tùy xếp và từng cơ quan thì đúng hơn. CQ cũ của ax mình đầy người nghỉ ko lương. Ax nhà mình cũng nghỉ ko lương đóng bảo hiểm 2 năm rồi mới bỏ hẳn. Nhưng xếp quý anh ấy nên đồng ý. Còn sau đó xếp mới lên thì ko cho đóng bảo hiểm thế nữa nên hoặc bỏ hẳn hoặc phải đi làm tiếp.
    Chắc Muihech muốn nghỉ ko lương thì phải lobby xếp đó và xếp to hơn nữa. Mà ở cq nhà nước (theo ngu ý của mình) thì hầu như là ko có cái gì mà ko làm được đâu. Không tình cảm thì nhiều ... thứ khác có thể trợ giúp mà. Nhưng nếu xếp mà ghét hoặc biết ý đồ của bạn thì ... onttella:.
    • 5,215 Bài viết

• 9,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Mình nghĩ là tùy xếp và từng cơ quan thì đúng hơn. CQ cũ của ax mình đầy người nghỉ ko lương. Ax nhà mình cũng nghỉ ko lương đóng bảo hiểm 2 năm rồi mới bỏ hẳn. Nhưng xếp quý anh ấy nên đồng ý. Còn sau đó xếp mới lên thì ko cho đóng bảo hiểm thế nữa nên hoặc bỏ hẳn hoặc phải đi làm tiếp.
    Chắc Muihech muốn nghỉ ko lương thì phải lobby xếp đó và xếp to hơn nữa. Mà ở cq nhà nước (theo ngu ý của mình) thì hầu như là ko có cái gì mà ko làm được đâu. Không tình cảm thì nhiều ... thứ khác có thể trợ giúp mà. Nhưng nếu xếp mà ghét hoặc biết ý đồ của bạn thì ... onttella:.
    ý mình là làm thân với xếp hay là làm thế nào đó cho xếp quý mình đó!
    • 3,476 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

ý mình là làm thân với xếp hay là làm thế nào đó cho xếp quý mình đó!
    Hiểu hiểu hiểu mà Chè Vàng ơi.

Tớ cũng đang suy tính, nhưng sếp chỗ tớ bôn bôn, khó hiểu, khó đọc suy nghĩ..., tớ đang tính tìm cửa xin cái chứng từ gì đó của BV để báo là mình ốm, hừm hừm
    • 1,682 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muihech Xem bài viết
    Tớ muốn nghỉ 1 hoặc 2 năm mà chưa tìm ra cách nào để được chấp nhận.

Các mẹ có "mánh" gì thì chỉ giáo cho tớ vài chiêu với!
    TKs!
    Đã không đi thì thôi, cứ chân trong chân ngoài. Còn đã đi thì............. tiếc gì cái máng sứt Hếch ơi :Smiling:
    Hay chờ đủ tuổi lên lão làng ? :Laughing:
    • 2,070 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Tớ cũng đang suy tính, nhưng sếp chỗ tớ bôn bôn, khó hiểu, khó đọc suy nghĩ..., tớ đang tính tìm cửa xin cái chứng từ gì đó của BV để báo là mình ốm, hừm hừm
    Có khả năng thì ra ngoài mở cty riêng, để chân biên chế đó cho mấy em mới ra trường chứ bạn ơi. :Surprise::Surprise::Surprise: Cứ giữ thế thì người khác làm gì còn cơ hội nữa. Nhà nước để làm gì? Chả hiểu!:Sad::RaisedEye Đã phải cạnh tranh với 5C, giờ lại thêm những đối tượng này nữa. bó chiếu!
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m

Em Bí Ngô:
    • 1,682 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Piper2602 Xem bài viết
    Có khả năng thì ra ngoài mở cty riêng, để chân biên chế đó cho mấy em mới ra trường chứ bạn ơi. :Surprise::Surprise::Surprise: Cứ giữ thế thì người khác làm gì còn cơ hội nữa. Nhà nước để làm gì? Chả hiểu!:Sad::RaisedEye Đã phải cạnh tranh với 5C, giờ lại thêm những đối tượng này nữa. bó chiếu!
    Phải giữ lại để các em mới ra trường đừng sa lầy và tìm đúng con đường cho mình chứ :Laughing:
    • 2,070 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Sao bác biết là sa lầy? Biết đâu đó mới là con đường tốt của các em đó chứ? Ở ngoài lúc nào cũng đòi kinh nghiệm. Vậy thì các em ấy biết đi đâu?
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m

Em Bí Ngô:
    • 1,682 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Sao bác biết là sa lầy? Biết đâu đó mới là con đường tốt của các em đó chứ? Ở ngoài lúc nào cũng đòi kinh nghiệm. Vậy thì các em ấy biết đi đâu?
    Sao bạn có thể khẳng định ở ngoài lúc nào cũng đòi kinh nghiệm ? :Laughing:
    FYR: Hiện nay có rất nhiều Công ty chỉ thích các em trẻ, mới ra trường để đào tạo từ đầu và ký hợp đồng lâu dài, trừ các vị trí quản lý cần chuyên môn cao. VD cty tớ nè.
    • 3,476 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Đây là topic tớ lập để hỏi kinh nghiệm các mẹ nhé, nếu giúp được thì tớ cảm ơn nhiều, còn không thì làm ơn đừng spam, nhất là kiểu nói "những đối tượng này nữa" là tớ thấy khó chịu rồi đấy nhá.

Nhân tiện loạn bàn về cơ quan Nhà nước, tớ muốn nói với cậu rằng cái chân biên chế của tớ trong đó thì các em mới ra trường chưa có kinh nghiệm vẫn có khối cơ hội nếu các em ấy có 5C (mà như cơ quan tớ bây giờ, có em chả có C nào cũng vẫn vào ngon ơ) vì biên chế là do Nhà nước tạo ra, Nhà nước lại của Nhân dân, vì Nhân dân nên Nhân dân nên túm lại biên chế là do Nhà nước và Nhân dân cùng tạo ra, nhỉ.

Còn nhà nước để làm gì hả? Chả nhẽ chuyện riêng nhà tớ tớ phải mang ra đây ngoạc mồm ra gào lên rằng vì thế lọ, vì thế chai nên tớ muốn Nhà nước...., lúc ấy thì mình rủ nhau vào Tâm sự mà spam cho thoải mái hỉ.

Có khi mình cũng nên dừng spam ở đây để các mẹ tiếp tục giúp tớ gỡ rồi tơ lòng hỉ. Cứ spam kiểu này e rằng lòng đã rối lại càng rối hơn

@Thị Ne: chân đang què, tuổi thì già, sức thì kém, nên xê ra đằng kia kẻo chạy không kịp đá ném vỡ đầu nhá

Tối qua đợc báo An ninh cuối tháng, nguyên cả 1 trang nói về vấn đề Nhà nước, gãi đúng chỗ ngứa . Ngày hôm nay, nửa % quân số có mặt lại bảo không nên đi (nửa còn lại ko nói gì), rối tinh, hừm hừm.
    Thôi, kẻo topic này lại được chuyển sang Tâm sự hoặc Thư giãn
    • 5,215 Bài viết

• 9,755 Được cảm ơn

Muihech ơi, xếp bạn như thế thì chắc là món tình cảm + lý do xác đáng là ngon thôi.
    Tớ e là cái chứng chỉ đó ko ăn thua đâu. Lobby mạnh vào thôi.
    Bạn tìm cách nào hay thực hiện đi nhá, sau này tớ cần tớ lại xin "thỉng giáo" kinh nghiệm của bạn :Laughing:.
    • 5,215 Bài viết

• 9,755 Được cảm ơn

Em ơi, khi người ta nghỉ, người ta có nhiều lý do lắm, nằm trong chăn người ta đâu mà biết. Thế nên đừng có hồ đồ nhé! Nghe em nói chị cũng thấy khó chịu, huống gì chủ topic.
    • 1,023 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

chồng tớ cũgn đang muốn nghỉ ko lương để ra ngoài. hic. nhưng mà ở điện lực thì khó lắm. thế mới đau!
    • 975 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Xời, ở đây oánh nhau loạn xạ, ném đá vỡ đầu, chạy đi đội mũ bảo hiểm thôi :Laughing:

Bác Hếch, cty cũ của em, nửa nhà nước nửa tư nhân (cổ phần ý ạ) có 1 đồng chí xin nghỉ ko lương mấy năm liền rồi đùng phát đi làm lên ngay phó phòng nhé. Có lần em bỏ nhỏ đồng chí đó, bác ý bảo "mạnh về gạo bạo về tiền" thôi. Nói chung tùy sếp mà lựa bác ạ, như Tổng bên cty cũ em thì "ăn" có tiếng nên dẽ ko ý mà. Em làm 3 năm ở đó cộng cả thời gian nhỉ đẻ và nghỉ ko lương có đến 1 năm ý ạ. Hay bác đẻ đi nhở, đẻ xin nghỉ ko lương dẽ lắm, ný do hợp lý nhất nhé :Laughing:
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiến càng Xem bài viết
    Xời, ở đây oánh nhau loạn xạ, ném đá vỡ đầu, chạy đi đội mũ bảo hiểm thôi :Laughing:

Bác Hếch, cty cũ của em, nửa nhà nước nửa tư nhân (cổ phần ý ạ) có 1 đồng chí xin nghỉ ko lương mấy năm liền rồi đùng phát đi làm lên ngay phó phòng nhé. Có lần em bỏ nhỏ đồng chí đó, bác ý bảo "mạnh về gạo bạo về tiền" thôi. Nói chung tùy sếp mà lựa bác ạ, như Tổng bên cty cũ em thì "ăn" có tiếng nên dẽ ko ý mà. Em làm 3 năm ở đó cộng cả thời gian nhỉ đẻ và nghỉ ko lương có đến 1 năm ý ạ. Hay bác đẻ đi nhở, đẻ xin nghỉ ko lương dẽ lắm, ný do hợp lý nhất nhé :Laughing:
    Ko cần đẻ, chỉ cần có bầu là xin nghỉ ko lương được đấy, bạn yêu ạ.
    • 2,070 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Em ơi, khi người ta nghỉ, người ta có nhiều lý do lắm, nằm trong chăn người ta đâu mà biết. Thế nên đừng có hồ đồ nhé! Nghe em nói chị cũng thấy khó chịu, huống gì chủ topic.
    Thì em nói chị muốn nghỉ thì cứ nghỉ. Có can ngăn gì đâu. Có điều nghỉ thì nghỉ luôn chứ lại giữ chân như thế e rằng chưa đủ dũng cảm thì chưa nên đi! Cái gì gọi là hồ đồ ở đây thế chị Trà vàng? Hơn nữa em muốn chỉ ra một tình huống để chủ topic cân nhắc xem xét thôi. Chả có gì là spam cả. Chả lẽ người Việt Nam chỉ thích người ta adua theo mình mới hài lòng?
    Chị Cải Bắp:
    Born:

Em Bí Ngô:
    • 5,215 Bài viết

• 9,755 Được cảm ơn

Thì em nói chị muốn nghỉ thì cứ nghỉ. Có can ngăn gì đâu. Có điều nghỉ thì nghỉ luôn chứ lại giữ chân như thế e rằng chưa đủ dũng cảm thì chưa nên đi! Cái gì gọi là hồ đồ ở đây thế chị Trà vàng? Hơn nữa em muốn chỉ ra một tình huống để chủ topic cân nhắc xem xét thôi. Chả có gì là spam cả. Chả lẽ người Việt Nam chỉ thích người ta adua theo mình mới hài lòng?
    Ôi, nếu e nói thế này thì chị sao dám hồ đồ trách em . Nhưng em đã nói thế này cơ mà:
    Chủ topic đâu có cần ai a dua, người ta đang hỏi kinh nghiệm thôi mà.
    • 1,318 Bài viết

• 656 Được cảm ơn

Có thể xin lấy lý do đi học cao học trong giờ hành chính được không ? Rồi mình vẫn nộp 100% tiền BHXH.
    Ở chỗ chị tớ, vẫn có người xin nghỉ được 3 năm như vậy mà.
    Nguyễn BI : Cao, To, Dài, Đẹp Giai . :LoveStruc::LoveStruc: 12 tháng : 11,5 kg 81 cm. 24 tháng 15,8kg 94cm 29 tháng 16,9kg 97cm, 38 tháng 18 kg 103 cm 4 tuổi 21 kg 115 cm