SỰ NGHIỆP

Cài password cho wireless ở nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 5,056 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

Nhà mình dùng wireless, hồi trc có nhờ ng lắp cài password rồi, khi đó thì 2 máy di động của 2 vợ chồng ko vào đc net. Mới đây internet bị trục trặc, sau khi bưu điện tới sửa thì nó free luôn, máy di động vào thoải mái. Giờ mình muốn cài lại password thì phải cài như thế nào? Bạn nào giúp với. Tks nhiều nhé :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,904 Bài viết

• 2,894 Được cảm ơn

Cách cài password cho Wireless ở nhà

Cài password cho thiết bị wireless cpnf được gọi là config router Wireless. Nếu bạn mua router “xịn” thì sẽ có tài liệu, sách hướng dẫn đi kèm. Từ đó, bạn có thể cài chế độ mã hóa, bảo mật theo ý mình. Còn nếu trong trường hợp bạn không có tài liệu đính kèm thì bạn có thể làm theo một số cách sau:

Thông thường các wireless router thường bảo mật bằng WAP. Có router được bật sẵn chế độ bảo mật này và có sẵn trong đó một dãy chữ và số. Số ký tự nhiều hay ít phụ thuộc vào mức độ bảo mật là 64 bit hay 128 bit. Có router thì mặc định là tắt chế độ bảo mật cho nên bất kỳ máy nào có hỗ trợ wireless nằm trong vùng phủ sóng đều có thể vào mạng được. Muốn an toàn, bạn phải bật chế độ này lên và tạo một dãy ký tự. Dãy ký tự này được gọi là key, các máy khác khi muốn vào mạng WLAN này thì phải nhập đúng key. Những cấu hình, các địa chỉ, tên mật khẩu thường được nhà sản xuất đặt mặc định của hãng sản xuất. Đối với sản phẩm hiệu Linksys thì thông số là Linksys http://192.168.1.1, Username admin, Password admin.

Một cách nữa là bạn có thể dùng địa chỉ MAC. Tất cả các thiết bị nối mạng đều có một chuỗi 12 ký tự duy nhất dùng làm số định danh cho từng thiết bị, từ chuyên môn gọi là địa chỉ MAC (Media Access Control). Để hệ thống hoạt động an toàn hơn, chỉ những thiết bị nối mạng có số đăng ký MAC nhất định mới được quyền truy cập vào hệ thống. Danh sách địa chỉ MAC các thiết bị nối mạng không dây sử dụng trong hệ thống mạng được khai báo thông qua phần mềm quản trị Access Point. Trong Windows XP thủ tục xác định địa chỉ MAC của thiết bị mạng như sau: Đầu tiên, bạn hãy click chuột vào thanh Start, chọn Run và nhập vào dòng lệnh cmd rồi kết thúc bằng cách nhấn thanh OK. Trong cửa sổ DOS của tiện ích cmd, hãy nhập vào dòng lệnh ipconfig /all (lưu ý giữa ipconfig và /all có khoảng trống phân cách) rối nhấn tiếp phím Enter. Sau dấu ':' của dòng thông báo Physical Address chính là địa chỉ MAC của thiết bị mạng.

Ngoài ra, bạn có thể vào phần router chỉnh không cho broadcast, không cho người lạ scan thấy IP mạng của mình, đặt fixed IP cho các máy của mình và router chỉ nhận các IP đó.

Theo: VTV
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeThaiAn Xem bài viết
    Nhà mình dùng wireless, hồi trc có nhờ ng lắp cài password rồi, khi đó thì 2 máy di động của 2 vợ chồng ko vào đc net. Mới đây internet bị trục trặc, sau khi bưu điện tới sửa thì nó free luôn, máy di động vào thoải mái. Giờ mình muốn cài lại password thì phải cài như thế nào? Bạn nào giúp với. Tks nhiều nhé :LoveStruc:
    Bạn xem tên wireless của bạn tên gì rồi mới có hướng dẫn cụ thể.
    Hơn nữa nó có cắm vào modem adsl hay không hay nó vừa modem adsl vừa phát sóng luôn?
    Nẻo đời muôn vạn lối, yêu nhau vì lời nói mến nhau qua nụ cười

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,056 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi liemchien Xem bài viết
    Bạn xem tên wireless của bạn tên gì rồi mới có hướng dẫn cụ thể.
    Hơn nữa nó có cắm vào modem adsl hay không hay nó vừa modem adsl vừa phát sóng luôn?

Máy nhà mình có 1 cục D-Link Wireless ADSL Router Model DSL-G6T04, trên đó có ghi Lan MAC ID và WLAN MAC ID, giờ mình phải làm sao. Hehe, IT mình itờ lắm, dùng các pp bạn đẹp zai cho cũng chưa ra.
    • 207 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Máy nhà mình có 1 cục D-Link Wireless ADSL Router Model DSL-G6T04, trên đó có ghi Lan MAC ID và WLAN MAC ID, giờ mình phải làm sao. Hehe, IT mình itờ lắm, dùng các pp bạn đẹp zai cho cũng chưa ra.
    nghĩa là bạn đã nhập 192.168.1.1 được rồi và nó hiện cửa sổ đòi pass? Bạn thử xem đằng sau router ý, nó thường đề username và password mặc định.
    Mà bạn còn có cái modem nữa đúng không? Nếu vậy, trường hợp các pass ở trên vẫn ko nhập vô được thì có thể reset router để nó quay lại pass mặc định (nếu người cài đặt cho bạn đã đặt lại khác với pass mặc định), rồi nhập pass (ghi sau máy) và làm như bạn gì toàn gái ở nhà đã hướng dẫn (đoạn 2).
    I WAS BORN INTELLIGENT, BUT EDUCATION RUINED ME :Silly:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,056 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi adsum_alibi Xem bài viết
    nghĩa là bạn đã nhập 192.168.1.1 được rồi và nó hiện cửa sổ đòi pass? Bạn thử xem đằng sau router ý, nó thường đề username và password mặc định.
    Mà bạn còn có cái modem nữa đúng không? Nếu vậy, trường hợp các pass ở trên vẫn ko nhập vô được thì có thể reset router để nó quay lại pass mặc định (nếu người cài đặt cho bạn đã đặt lại khác với pass mặc định), rồi nhập pass (ghi sau máy) và làm như bạn gì toàn gái ở nhà đã hướng dẫn (đoạn 2).
    Tớ ra đến đây rồi, nhập 10 số password rồi, mà nó vẫn ko chịu?
    • 72 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trong phần security chị chọn WPA nhé, cái WEP dễ crack lắm.
    Phần authentication type chị chọn share key nhé, để ai có key mới dùng đc net ý mà.
    Cái nè nói xuông khó thiệt, để em tìm xem có cái video hướng dẫn ko nhé, em dùng linksys nên ko quen jao diện của d-link lắm
    Sống trên đời cần có một tấm lòng, để...........để.............để........... ...làm DỒI, biết không.......
    • 4,904 Bài viết

• 2,894 Được cảm ơn

MeThaiAn có thể tham khảo cách thiết lập Wireless của D-Link DSL G604T tại đây:
    http://www.dlink.com.au/tech/default...mplateId=23839

How to enable encryption.

Step 1. Open your web browser and enter the IP address of the router (10.1.1.1). Enter user name (admin) and your password (admin).

Step 2. Click on Wireless button on the left side of your screen.

Step 3 Tick the Enable AP option. Click on Apply.

Step 4. Specify a security key (this can be any set of numbers/letters):

Option 1: WPA-PSK (more secure)
    Under Security select WPA.
    Select the 'WPA-PSK String' option and specify a passphrase/key. The key should be at least 8 characters long. Click on Apply.

Option 2: WEP (less secure)
    Under Security select WEP.
    Set WEP to 'Enable' and specify the encryption key you want to use. 64 bit encryption requires 10 character HEX key (HEX characters include numbers from 0 to 9 and letters from A to F). Click on Apply.

Step 5. To save settings into the router's memory go to Tools > [System] > Save & Reboot. Click on the Save & Reboot button. This will save the settings and reboot the router.

Note that if you are configuring your router through a wireless conneciton, after applying the security settings you will lose connectivity with the router.
    After the security on your router/access point is enabled, you can get your wireless computers to re-connect to the WLAN by specifying exactly the same security key you've set on your router point. You will be prompted to enter this key when trying to connect to the WLAN for the first time.

If your computer has been connected to the WLAN before and the WLAN security settings have been changed, you may need to delete the old wireless network profile saved on your computer. A new profile will be created automatically as soon as you connect to the WLAN with using the new security key.

To delete a profile:

D-Link Air Utility
    Click on Site Survey. Highlight the WLAN profile under 'Profiles' field and click on Remove.

Windows XP Utility
    Go to Network Connections folder, right-click Wireless Connection > Properties > Wireless Networks. Highlight the profile under 'Preferred networks' field and click on Remove.

Windows Vista
    Control Panel > Network and Internet > Network and Sharing Centre. Click on 'Manage wireless networks'. Right-click on the network you want to remove and select 'Remove network'.
    • 5,056 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đẹp zai nhất nhà Xem bài viết
    MeThaiAn có thể tham khảo cách thiết lập Wireless của D-Link DSL G604T tại đây:
    http://www.dlink.com.au/tech/default...mplateId=23839

How to enable encryption.

Step 1. Open your web browser and enter the IP address of the router (10.1.1.1). Enter user name (admin) and your password (admin).

Step 2. Click on Wireless button on the left side of your screen.

Step 3 Tick the Enable AP option. Click on Apply.

Step 4. Specify a security key (this can be any set of numbers/letters):

Option 1: WPA-PSK (more secure)
    Under Security select WPA.
    Select the 'WPA-PSK String' option and specify a passphrase/key. The key should be at least 8 characters long. Click on Apply.

Option 2: WEP (less secure)
    Under Security select WEP.
    Set WEP to 'Enable' and specify the encryption key you want to use. 64 bit encryption requires 10 character HEX key (HEX characters include numbers from 0 to 9 and letters from A to F). Click on Apply.

Step 5. To save settings into the router's memory go to Tools > [System] > Save & Reboot. Click on the Save & Reboot button. This will save the settings and reboot the router.

Note that if you are configuring your router through a wireless conneciton, after applying the security settings you will lose connectivity with the router.
    After the security on your router/access point is enabled, you can get your wireless computers to re-connect to the WLAN by specifying exactly the same security key you've set on your router point. You will be prompted to enter this key when trying to connect to the WLAN for the first time.

If your computer has been connected to the WLAN before and the WLAN security settings have been changed, you may need to delete the old wireless network profile saved on your computer. A new profile will be created automatically as soon as you connect to the WLAN with using the new security key.

To delete a profile:

D-Link Air Utility
    Click on Site Survey. Highlight the WLAN profile under 'Profiles' field and click on Remove.

Windows XP Utility
    Go to Network Connections folder, right-click Wireless Connection > Properties > Wireless Networks. Highlight the profile under 'Preferred networks' field and click on Remove.

Windows Vista
    Control Panel > Network and Internet > Network and Sharing Centre. Click on 'Manage wireless networks'. Right-click on the network you want to remove and select 'Remove network'.
    Cảm ơn bạn Đẹp zai và mitx nhé :LoveStruc: (đọc đoạn "nhà toàn gái" của bạn adsum alibi ở dưới buồn cười quá )

Để tớ về nhà thực hành lại. Khổ, gà mờ quá cơ
    • 4,904 Bài viết

• 2,894 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Đẹp zai và mitx nhé :LoveStruc: (đọc đoạn "nhà toàn gái" của bạn adsum alibi ở dưới buồn cười quá )

Để tớ về nhà thực hành lại. Khổ, gà mờ quá cơ
    "Toàn nhà gái" cho nó lành chứ có j` đáng cười đâu? "Nhà toàn zai" thì mới khối người lo đúng ko MeThaiAn? Ngâm cứu đi rùi wireless ngon để còn post bài nhá:Laughing:
    • 5,056 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

"Toàn nhà gái" cho nó lành chứ có j` đáng cười đâu? "Nhà toàn zai" thì mới khối người lo đúng ko MeThaiAn? Ngâm cứu đi rùi wireless ngon để còn post bài nhá:Laughing:
    Ko phải cười ng đẹp zai, mà cười bạn kia thông minh đoán ra lý do đẹp zai :Laughing:
    • 4,904 Bài viết

• 2,894 Được cảm ơn

Cái nhà mẹ này chỉ được cái cười đúng chỗ thui (nhờ sự thông minh của người khác mà có):Rose:
    Sống trong 1 vườn hoa quả là viên mãn trừ khi bị đồng chí kia chọc vào đúng chỗ hiểm hí hí :Laughing:

Chưa config được D-Link có muốn đổi lấy Netgear Comcast ko? "Cắm phát ăn liền" :Laughing:

See U :Rose:
    • 5,056 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

Cái nhà mẹ này chỉ được cái cười đúng chỗ thui (nhờ sự thông minh của người khác mà có):Rose:
    Sống trong 1 vườn hoa quả là viên mãn trừ khi bị đồng chí kia chọc vào đúng chỗ hiểm hí hí :Laughing:

Chưa config được D-Link có muốn đổi lấy Netgear Comcast ko? "Cắm phát ăn liền" :Laughing:

See U :Rose:
    Ôi giời ơi, đến khổ, tối qua về nhà tớ làm đúng cái hướng dẫn bên dưới rồi, xong xuôi kết quả là ko vào đc Internet nữa, tạch hết luôn. Thế là tớ tắt máy đi, khởi động lại thì mọi thứ lại free như cũ. Chán quá đi mất :Worried:.

Bữa trc có thằng ở tiệm máy tính đến nhà, nó cũng mó máy cái cài key đó mãi mà ko đc đấy.

Đổi Netgear Comcast là sao hả bạn?
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Ôi giời ơi, đến khổ, tối qua về nhà tớ làm đúng cái hướng dẫn bên dưới rồi, xong xuôi kết quả là ko vào đc Internet nữa, tạch hết luôn. Thế là tớ tắt máy đi, khởi động lại thì mọi thứ lại free như cũ. Chán quá đi mất :Worried:.

Bữa trc có thằng ở tiệm máy tính đến nhà, nó cũng mó máy cái cài key đó mãi mà ko đc đấy.

Đổi Netgear Comcast là sao hả bạn?
    Bạn chọn xong rồi có Save lại không, phải chọn vào mục Save and Reboot mới ghi lại tất cả thay đổi.
    Nẻo đời muôn vạn lối, yêu nhau vì lời nói mến nhau qua nụ cười