SỰ NGHIỆP

Cài công thức trong excel

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 162 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào các mẹ .
    Có mẹ nào giỏi về vi tính chỉ giúp em với . Vì em theo dõi công nợ , cần phải tính số ngày quá hạn mà khách hàng chưa thanh toán . Ví dụ : Ten KH , nợ của tháng 1 năm 2006, Thời hạn thanh toán : 30 ngày . Vậy đến ngày 27/3/2006 thì đã quá hạn 27 ngày rồi . Có mẹ nào biết công thức tính như thế nào để mỗi ngày thì số ngày này tự tăng dần lên mà không cần phải mỗi ngày mỗi cầm máy tính để tính , cho đỡ tốn thời gian . Có mẹ nào biết xin chỉ giúp .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh xuan
    Chào các mẹ .
    Có mẹ nào giỏi về vi tính chỉ giúp em với . Vì em theo dõi công nợ , cần phải tính số ngày quá hạn mà khách hàng chưa thanh toán . Ví dụ : Ten KH , nợ của tháng 1 năm 2006, Thời hạn thanh toán : 30 ngày . Vậy đến ngày 27/3/2006 thì đã quá hạn 27 ngày rồi . Có mẹ nào biết công thức tính như thế nào để mỗi ngày thì số ngày này tự tăng dần lên mà không cần phải mỗi ngày mỗi cầm máy tính để tính , cho đỡ tốn thời gian . Có mẹ nào biết xin chỉ giúp .
    Bạn thử dùng công thức: =now()-thời hạn của ngày thanh toán.
    VD: ngày thanh toán là 1/3/2006 thì cho đến nay đã vượt thời hạn = 27-1=26ngày
    Hong Le
    • 162 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LEVY
    Bạn thử dùng công thức: =now()-thời hạn của ngày thanh toán.
    VD: ngày thanh toán là 1/3/2006 thì cho đến nay đã vượt thời hạn = 27-1=26ngày
    Em không hiểu lắm về công thức này. Vi du : nơ tháng 8/2006 , thời hạn thanh toán : 60 ngày vậy tới 30/10/2005 là tới hạn thanh toán. Vậy đến ngày 27/3/2006 là overdue 147 ngày , ngày mai 28/3/2006 là 148 ngày. Vậy tính như thế nào nhỉ? Có thể chỉ rõ hơn một tí giùm em được ko?
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

overdue cho đến hôm nay= now()-30/10/2005= 149 ngày
    Chị cài công thức như sau:
    cột A (Thời hạn thanh toán) cột B (overdue)
    (Chọn format cell là dáte) (chọn format cell là number)
    30/10/2005 = now() - cột A
    Hong Le
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu chưa rõ thì bạn có thể cho mình địa chỉ email để mình gởi file attache ví dụ sang cho bạn.
    Hong Le
    • 162 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LEVY
    Nếu chưa rõ thì bạn có thể cho mình địa chỉ email để mình gởi file attache ví dụ sang cho bạn.
    Hôm nay em đã làm được rồi. Cảm ơn bạn nhiều nha.
    • 106 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Có một vấn đề về công thức excel mà mình chưa nghĩa ra cách giải quyết tốt nhất. Có bố mẹ nào trùm công thức Excel giúp gium nhé. Thanks nhiều.

VD: Trong column A, mình có một cái list gồm rất nhiều cái tên, trong đó có nhiều cái tên xuất hiện nhiều lần. Làm cách nào để mình có được một cái list rút gọn, trong đó một cái tên chỉ xuất hiện 1 lần. Yêu cầu đặt ra là:

1) Ra kết quả là một cái list rút gọn ở một cột nào đó, VD cột B trong đó các tên nằm theo các hàng kế tiếp nhau.

2) Lưu ý: mình có ý hỏi tìm công thức để có thể ra kết quả bằng các công thức automatic, chứ không dùng Sort hoặc Advanced Filter hay đại loại như thế.

Một lần nữa thanks nhiều. (Thật tình là mình cũng đã làm được nhưng cái file lại quá nặng, lên tới cả vài chục Mê, không khả thi).
    Gia đình Delta (Q. BT - TP.HCM)

Con là nguồn sống và niềm tin của Cha Mẹ
    • 12,959 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Ôi em cũng có vấn đề giống như bác Delta, giúp em với
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Cho 1 file dung lượng nhỏ hơn là ví dụ, tớ mới hiểu được ý các cậu chứ.
    To Manly05 em có thể sd VBA trong excel xem như thế nào.
    • 12,959 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ánh Dương
    Em dốt cái Excel lắm gần như em chẳng bao giờ dùng nó, chỉ vì hôm HCTT tổng kết em mới phải dùng mà nó không group lại thành 1 tên cái list dài ngoằng ấy, chị chỉ em cách làm sao group lại nhanh nhất với
    • 106 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ánh Dương
    Đây là 1 ví dụ rất nhỏ để bạn tham khảo. Cột A là dữ liệu mình có. Cột B là kết quả mình mong muốn. (Lưu ý là cột A thật của mình lên tới vài nghìn row lận).

Thanks bạn rất nhiều
    Hình đính kèm

• 106 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Manly 2005
    Em dốt cái Excel lắm gần như em chẳng bao giờ dùng nó, chỉ vì hôm HCTT tổng kết em mới phải dùng mà nó không group lại thành 1 tên cái list dài ngoằng ấy, chị chỉ em cách làm sao group lại nhanh nhất với
    Hình như vấn đề của bạn không hoàn toàn giống mình. Nếu bạn chỉ cần cai list rút gọn không cần automatic thì có thể làm như sau:

1) Trên TOOL BAR chọn DATA - FILTER - ADVANCED FILTER
    2) Xuất hiện một cái bảng. Trong phần LIST RANGE, bạn chọn cái list dài ngoằng ấy vào. Xong rồi tick vao cái ô UNIQUE_RECORDS ONLY ở phía dưới, thế là bạn có danh sách rút gọn ngay.

vấn đề là mình muốn sử dụng công thức một cách tự động cơ

• 12,959 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Delta
    Hình như vấn đề của bạn không hoàn toàn giống mình. Nếu bạn chỉ cần cai list rút gọn không cần automatic thì có thể làm như sau:

1) Trên TOOL BAR chọn DATA - FILTER - ADVANCED FILTER
    2) Xuất hiện một cái bảng. Trong phần LIST RANGE, bạn chọn cái list dài ngoằng ấy vào. Xong rồi tick vao cái ô UNIQUE_RECORDS ONLY ở phía dưới, thế là bạn có danh sách rút gọn ngay.

vấn đề là mình muốn sử dụng công thức một cách tự động cơ
    ok được rồi, thanks Delta :1:
    • 679 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Có một vấn đề về công thức excel mà mình chưa nghĩa ra cách giải quyết tốt nhất. Có bố mẹ nào trùm công thức Excel giúp gium nhé. Thanks nhiều.

VD: Trong column A, mình có một cái list gồm rất nhiều cái tên, trong đó có nhiều cái tên xuất hiện nhiều lần. Làm cách nào để mình có được một cái list rút gọn, trong đó một cái tên chỉ xuất hiện 1 lần. Yêu cầu đặt ra là:

1) Ra kết quả là một cái list rút gọn ở một cột nào đó, VD cột B trong đó các tên nằm theo các hàng kế tiếp nhau.

2) Lưu ý: mình có ý hỏi tìm công thức để có thể ra kết quả bằng các công thức automatic, chứ không dùng Sort hoặc Advanced Filter hay đại loại như thế.

Một lần nữa thanks nhiều. (Thật tình là mình cũng đã làm được nhưng cái file lại quá nặng, lên tới cả vài chục Mê, không khả thi).
    Mục đích để làm gì, tại sao lại không dùng Filter được. Bạn trình bầy cụ thể mới được?
    • 574 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Bạn đã thử dùng pivot table chưa? Nó sẽ giúp được bạn trong vấn đề này đấy. Nếu bạn vẫn cần thì gọi cho mình số máy 852 6404 hỏi Chi, phòng Nhân sự mình giúp cho vì viết lên đây e là mình khó diễn đạt.
    Nothing's Impossible
    • 106 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaSapNho
    Mục đích để làm gì, tại sao lại không dùng Filter được. Bạn trình bầy cụ thể mới được?
    Mình đã nói rõ là để file cập nhật một cách tự động, không cần tới sự can thiệp của con người mỗi khi có một sự thay đổi nào đó trong danh sách.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thechi
    Bạn đã thử dùng pivot table chưa? Nó sẽ giúp được bạn trong vấn đề này đấy. Nếu bạn vẫn cần thì gọi cho mình số máy 852 6404 hỏi Chi, phòng Nhân sự mình giúp cho vì viết lên đây e là mình khó diễn đạt.
    Mình có thấy hàm này trong Lookup & Reference nhưng chưa sử dụng bao giờ vì thấy tương đối phức tạp. Rất cảm ơn sự chỉ dẫn của bạn. Mình sẽ nghiên cứu lại hàm này, nếu vẫn chưa thông thì sẽ gọi ĐT cầu cứu bạn.

• 574 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Theo mình hiểu thì mục đích của bạn là có một bảng tổng hợp ví dụ là tiền đóng vào một quỹ nào đó đi của nhiều người và vào nhiều lần. Bạn muốn export ra một bảng tổng hợp mà tên của một ai đó chỉ xuất hiện 1 lần và tổng số tiền thì được tự động cộng dồn từ những lần đóng khác nhau đúng không?

dùng hàm lookup chỉ giải quyết được phần nhỏ thôi. Còn với mục đích của bạn thì mình nghĩ dùng Pivot table rất hữu ích. Mỗi lần bạn nhập dữ liệu xong chỉ cần nhấn nút Refresh data là có ngay một bảng tổng hợp update dữ liệu liên quan.
    Nothing's Impossible
    • 106 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thechi
    Theo mình hiểu thì mục đích của bạn là có một bảng tổng hợp ví dụ là tiền đóng vào một quỹ nào đó đi của nhiều người và vào nhiều lần. Bạn muốn export ra một bảng tổng hợp mà tên của một ai đó chỉ xuất hiện 1 lần và tổng số tiền thì được tự động cộng dồn từ những lần đóng khác nhau đúng không?

dùng hàm lookup chỉ giải quyết được phần nhỏ thôi. Còn với mục đích của bạn thì mình nghĩ dùng Pivot table rất hữu ích. Mỗi lần bạn nhập dữ liệu xong chỉ cần nhấn nút Refresh data là có ngay một bảng tổng hợp update dữ liệu liên quan.
    Mình đã hiểu ý bạn rồi. Bạn đã giúp mình giải quyết đến 80% vấn đề. Mình đang nghiên cứu tiếp. Rất cảm ơn bạn thechi

• 659 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ giỏi thao tác excel ơi, nhất là các mẹ nào làm kế toán có nhiều kinh nghiệm sử dụng các hàm excel chỉ cho em vài chiêu và chút kinh nghiệm làm việc với Excel với sao cho nhanh và hiệu quả nữa với!
    • 574 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Hà Châu
    Các mẹ giỏi thao tác excel ơi, nhất là các mẹ nào làm kế toán có nhiều kinh nghiệm sử dụng các hàm excel chỉ cho em vài chiêu và chút kinh nghiệm làm việc với Excel với sao cho nhanh và hiệu quả nữa với!
    Mình không làm về kế toán nhưng có thể giúp bạn nếu bạn có thắc mắc gì thì cứ nói, may ra mình giúp được đấy.
    Nothing's Impossible
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2