SỰ NGHIỆP

Cách qui đổi lương NET sang lương GROSS và ngược lại

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ làm HR có kinh nghiệm cho tớ hỏi mấy vấn đề với:

Ví dụ giờ tớ muốn nhận lương NET là 1000 usd, thì theo qui định hiện tại, nếu công ty đóng hết cho tớ BHYT, BHXH, BH Thất nghiệp (tớ được biết là người lao động đóng 8,5%, còn cty đóng 20% phải k nhỉ) và thuế TNCN thì tính ra lương Gross tớ sẽ ký là bao nhiêu?

Có nên đóng BHXH, BHYT, BH TN trên mức full lương không?Hay chỉ đóng một mức nào đó, ví dụ trên mức lương 400 usd chẳng hạn, rồi số còn lại thì mua bảo hiểm Y tế khác như AON vv..?

Nhưng nếu vậy thì khi nghỉ sinh hay về hưu hay thất nghiệp chẳng hạn thì mình có bị thiệt k?

Nhu cầu của tớ là muốn nhận NET 1000 usd, muốn đóng thêm BHYT như AON để được khám chữa bệnh ở VF vv... nhưng đại loại là sao cho quyền lợi của mình vẫn được đảm bảo, mà từ phía công ty cũng không thấy đòi hỏi của mình là quá đáng.

Các mẹ thông thái tư vấn giúp tớ với nhé.

Cám ơn nhiều lắm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình hỏi thêm là công ty mình hiện chưa thành lập pháp nhân và vp đại diện ở VN, đang trong quá trình làm thủ tục, chắc cũng phải mất khoảng 3-5 tháng, vậy trong thời gian đó, công ty trả tiền mặt trực tiếp cho mình, thì mình có phải đóng thuế TNCN k?Và còn tiền BHXH, BHYT.BHTN thì thế nào?Mình có nên đóng nhờ qua công ty của bạn mình k?
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Huhu...không ai giúp mình được à?Tớ đang cần gấp lắm. Mọi người ai biết thì bớt chút thời gian giúp tớ với nhé. Cám ơn nhiều.
    • 129 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mẹ nó làm phép nhân 1000$ x 128,5% = 1285$ cộng với khoảng 500$ bảo hiểm AON nữa thì tổng khoảng gần 1.800 $. Hihi, nếu mẹ nó định mua AON hoặc bảo hiểm gì khác thì cho tớ 1 cơ hội giới thiệu nhé.
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me.Beo Xem bài viết
    Mẹ nó làm phép nhân 1000$ x 128,5% = 1285$ cộng với khoảng 500$ bảo hiểm AON nữa thì tổng khoảng gần 1.800 $. Hihi, nếu mẹ nó định mua AON hoặc bảo hiểm gì khác thì cho tớ 1 cơ hội giới thiệu nhé.
    Cám ơn mẹ nó. Ý tớ là công ty sẽ phải đóng cho tớ Thuế TNCN tính ra thêm khoảng 100 usd (cho mức lương 1000 usd), và công ty đóng cho tớ 28,5% BHYT, BHXH, BHTN thì tính ra khoảng 285 USD, nhưng tớ tính chỉ nhận 20% tức là 200 usd thôi, với 200 usd đó thì tớ sẽ đóng 3 loại BH kia theo qui định của nhà nước với mức lương thấp hơn tầm 300 usd chẳng hạn, tính ra khoảng 85 usd, số còn lại thì mua loại Bảo hiểm khác thì mua được BH YT nào tốt? BH của AON tính ra 500 usd/tháng cơ à?Sao tớ thấy bên bạn tớ được mua AON, cũng có chế độ sinh ở VF mà làm gì có chuyện cty đóng cho nhiều thế, lương nó chỉ khoảng 400 usd thôi mà. Mẹ nó tư ván thêm cho tớ nhé. Cám ơn nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi samestar Xem bài viết
    Cám ơn mẹ nó. Ý tớ là công ty sẽ phải đóng cho tớ Thuế TNCN tính ra thêm khoảng 100 usd (cho mức lương 1000 usd), và công ty đóng cho tớ 28,5% BHYT, BHXH, BHTN thì tính ra khoảng 285 USD, nhưng tớ tính chỉ nhận 20% tức là 200 usd thôi, với 200 usd đó thì tớ sẽ đóng 3 loại BH kia theo qui định của nhà nước với mức lương thấp hơn tầm 300 usd chẳng hạn, tính ra khoảng 85 usd, số còn lại thì mua loại Bảo hiểm khác thì mua được BH YT nào tốt? BH của AON tính ra 500 usd/tháng cơ à?Sao tớ thấy bên bạn tớ được mua AON, cũng có chế độ sinh ở VF mà làm gì có chuyện cty đóng cho nhiều thế, lương nó chỉ khoảng 400 usd thôi mà. Mẹ nó tư ván thêm cho tớ nhé. Cám ơn nhiều

Bạn ơi, bên công ty bạn của ấy là mua theo tập thể, thì đó là gói AON thường, mua tập thể thì đương nhiên là phí sẽ thấp hơn và được giảm phí nên càng thấp, nhưng gói đó không hay lắm. Nếu ấy mua AON theo keiẻu cá nhân thì phải là AON PREMIER CARE, quyền lợi có thể nói là "tuyệt đỉnh" nên phí nó cũng cao là đương nhiên.
    Nếu ấy quan tâm thì có thể mua Vietnam Care hoặc Bao Viet Care, phí cũng hợp lý từ 137,5$ thôi mà quyền lợi thì cũng khá đủ. Cho tớ email tớ gửi thông tin cho nhé.
    • 24 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi mylinh123; 06/06/2011 vào lúc 10:32 AM.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 582 Bài viết

• 3,258 Được cảm ơn

Chào các bạn. Có bạn nào có công thức cụ thể sử dụng trên excell để chuyển từ lương Net sang lương Gross (giống như cách tính tại đường link mà bạn mylinh post ở trên ý) thì giúp mình với? Cám ơn các bạn nhiều!
    • 541 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

sao em nghe nói là với mức lương như thế nào đi nữa thì trợ cấp thai sản max cũng chỉ là 10tr, phải k các mẹ?
    NB: 2kg7-50cm:Crying:
    1m: 4kg5
    2m: 5kg7-58cm:Nottalkin:
    3m: 6,8kg-61cm:Crying::Crying:
    • 211 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunvagau Xem bài viết
    Chào các bạn. Có bạn nào có công thức cụ thể sử dụng trên excell để chuyển từ lương Net sang lương Gross (giống như cách tính tại đường link mà bạn mylinh post ở trên ý) thì giúp mình với? Cám ơn các bạn nhiều!
    Mình mới xem đường link xong !! Thấy cách tính không quá khó ! Mình sẽ thiết kế file excel tương tự để tặng bạn và các mẹ !!

Link đó tính đúng hay không thì mình không biết nha ! Vì mình không rành luật !!
    • 264 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Mình gởi bạn file attach này, của công ty mình post public cho nhân viên biết cách tính salary, nhưng từ năm 2011, giờ đã qua năm 2012, bạn lên web page của BHXH xem họ tính tỉ giá bao nhiêu và chỉnh lại % đóng BHXH, BHYT nhé!
    Lâu lắm rồi mình không làm về BHXH nên ko rõ, nhưng vừa rồi mức maximum đóng là 14,600,000 thì phải!
    Tập tin đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bigsmile1283; 29/01/2012 vào lúc 05:06 PM.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dear Bo.ThienBao
    Bạn làm file excel rồi thì cho mình xin được không?
    Thanks.
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các chị ơi, đứa em em được offer lương gross là 17 triệu, sau 6 tháng nếu ok thì được tăng lên 19 triệu gross thì cho em hỏi là với các mức bảo hiểm, thuế phải nộp quy định trong năm 2012 thì lương net nhận về là khoảng bao nhiêu các chị nhỉ? Đứa em em ko có dependant nào cả. Haiz.

Các chị trả lời giúp em với nhá để cho nó biết đường thương lượng với employer. Em cám ơn các chị.
    Không có ký cọt rì cạ
    • 294 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi marilynMA Xem bài viết
    Các chị ơi, đứa em em được offer lương gross là 17 triệu, sau 6 tháng nếu ok thì được tăng lên 19 triệu gross thì cho em hỏi là với các mức bảo hiểm, thuế phải nộp quy định trong năm 2012 thì lương net nhận về là khoảng bao nhiêu các chị nhỉ? Đứa em em ko có dependant nào cả. Haiz.

Các chị trả lời giúp em với nhá để cho nó biết đường thương lượng với employer. Em cám ơn các chị.
    Nếu lương Gross là 17tr thì net là 14,459,550VND
    19tr 16,159,550VND
    nếu không có allaowance gì khác bạn nhé.
    Cá nhân mình sẽ không bao giờ cho con cháu mình dùng sữa Enfa. Vì sao ư ?
    Bài tóm tắt cả quá trình vụ Mead Johnson!!
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹBiHeo Xem bài viết
    Nếu lương Gross là 17tr thì net là 14,459,550VND
    19tr 16,159,550VND
    nếu không có allaowance gì khác bạn nhé.
    Thanks chị, vậy thì thế này thấp hơn 15 triệu net rùi. Phải bảo đứa em consider lại mới đc.
    Không có ký cọt rì cạ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi bạn,
    Mình đã xem công thức tính đính kèm của bạn, cách trình bày rất dễ hiểu, tinh tế. Nhưng có vấn đề về cách tính thuế, vì biểu thuế cho cá nhân cư trú là thuế lũy tiến ^^

Trích dẫn Nguyên văn bởi bigsmile1283 Xem bài viết
    Mình gởi bạn file attach này, của công ty mình post public cho nhân viên biết cách tính salary, nhưng từ năm 2011, giờ đã qua năm 2012, bạn lên web page của BHXH xem họ tính tỉ giá bao nhiêu và chỉnh lại % đóng BHXH, BHYT nhé!
    Lâu lắm rồi mình không làm về BHXH nên ko rõ, nhưng vừa rồi mức maximum đóng là 14,600,000 thì phải!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thấy việc tính lương gross, net còn nhiều khó khăn và chưa rõ ràng, nên em tự viết cái tool tính lương gross, net, các mẹ vào dùng thử và cho ý kiến nhé

http://luong.hvmark.com
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mức đóng bảo hiểm maximum là không quá 20 tháng lương cơ bản, nghĩa là 20*1.050.000 (theo mức lương cơ bản hiện giờ)
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi samestar Xem bài viết
    Mình hỏi thêm là công ty mình hiện chưa thành lập pháp nhân và vp đại diện ở VN, đang trong quá trình làm thủ tục, chắc cũng phải mất khoảng 3-5 tháng, vậy trong thời gian đó, công ty trả tiền mặt trực tiếp cho mình, thì mình có phải đóng thuế TNCN k?Và còn tiền BHXH, BHYT.BHTN thì thế nào?Mình có nên đóng nhờ qua công ty của bạn mình k?
    Nếu cty chưa có tư cách pháp nhân, thì chưa thực hiện kê khai thu nhập của bạn, nếu thế thì bạn không cần làm thủ tục đóng thuế TNCN, nhưng nếu cty kê hết các khoản chi phí lương thì dù thanh toán bằng tiền mặt thì bạn vẫn phải đóng thuế TNCN, mình nghĩ, BHXH thì tính cả đời, chậm mấy tháng không sao, đóng 25 năm là đủ tiêu chuẩn nghỉ hưu, mà thời gian làm việc của mình lúc nào cũng trên 25 năm, nên không cần phải nhờ qua cty khác , bạn cứ để sau nay cty đóng cho đỡ phí, mình đóng mất 100% thì thiệt quá,sau này nếu bạn đóng trên 25 năm, mỗi năm thừa ra bảo hiểm chỉ trả cho bạn 1/2 tháng lương thôi, mà hiện giờ BHXH+BHYT+BHTN tổng là 30.5% bạn nhé, cty đóng 21%, NLĐ đóng 9.5% (theo luật LĐ)
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hieuvo Xem bài viết
    thấy việc tính lương gross, net còn nhiều khó khăn và chưa rõ ràng, nên em tự viết cái tool tính lương gross, net, các mẹ vào dùng thử và cho ý kiến nhé

http://luong.hvmark.com
    Cái bảng của mẹ nó có 2 vđ:
    1. Bảo hiểm XH người lao động đóng là 7% không phải 8% (tổng 24%: DN:17%, NLĐ:7%)
    2. Thu nhập tính thuế TNCN phải trừ đi tiền BH phải nộp:VD: thu nhập 17tr
    Tổng các loại bảo hiểm: 17.000.000*9.5% =1.615.000
    Thu nhập chịu thuế: 17.000.000-4.000.000-1.615.000=11.385.000
    Thuế TNCN phải nộp là: 5.000.000*5%+5.000.000*10%+1.385.000*15% =957.750
    Thu nhập sau thuế TNCN: 10.427.250
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2