SỰ NGHIỆP

Các hệ thống chứng chỉ tiếng Anh quốc tế?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.66K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 54 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào biết về các hệ thống chứng chỉ tiếng Anh quốc tế không ạ?
    Tình hình là thế này ạ, dạo này em có tìm hiểu về các chứng chỉ tiếng Anh quốc tế, thế nhưng cũng chỉ biết đến IELTS, TOELF, TOEIC với hàng hiếm thì có BULTTS ( Chứng chỉ tiếng Anh thương mại - chưa phổ biến ở Việt Nam).
    Thế nhưng hôm nay có người nói về chứng chỉ B1 chuẩn châu Âu gì đó mà em chả bít gì. Ngoài ra còn có mấy hệ thống chứng chỉ j j nữa cơ ạ (e k nhớ được tên người ta nói ( )Tìm bác Google thì toàn thấy nói về mấy cái chứng chỉ thông dụng kia thui.
    Mẹ nào bít xin chỉ giáo với ạ.
    Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu :X
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thi chứng chỉ tiếng anh của trường ĐHQG

Em nghe nói môn ngoại ngữ thi tuyển sau đại học của trường ĐHQG năm nay thi theo hình thức mới. Có chị nào vưa thi năm 2009 cho em hỏi về cấu trúc đề và tài liệu ôn thi với. Em cám ơn nhiều!

• Mua, đổi Bếp mới tặng kèm máy hút mùi

Một chương trình khuyến mại lớn nhất từ trước đến nay tại DigiCity khiến khách hàng vô cùng thích...

• Chứng chỉ tiếng anh!

Thật ngại quá các mẹ ơi,mình học IELTS nhưng thấy mọi người bảo là tính về bên nhà nc làm thì ph ải có chứng chỉ tiếng anh ABC gì đó...mà mình thì chưa bao giờ học mấy cái món ý..mà hình như cũng chả ai học cái chứng chỉ đó bao giờ,có mẹ nào từng mua bán cái chứng chỉ ý chỗ nào có uy tín thì bảo...

• Vì sao người dậy sớm dễ thành công hơn?

Các giám đốc điều hành, chính trị gia, vận động viên, nghệ sỹ… và vô số những người được xem là...

• 10 tuyệt chiêu sử dụng Gmail có thể bạn chưa biết

Là một công cụ giao tiếp trong công việc khá phổ biến hiện nay, thế nhưng không phải ai cũng biết...

• 37 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

B1 là một cấp độ trong Khung tham chiếu trình độ ngoại ngữ châu Âu gọi là CEF (Common European Framework). Đây là một khung tiêu chuẩn kiểm tra 4 kỹ năng (nghe, nói, đọc, viết) đang được sử dụng rộng rãi ở châu Âu trong việc đánh giá trình độ, thiết kế giáo trình, cấp chứng chỉ công nhận năng lực cho nhiều ngoại ngữ ở Châu Âu.

Toàn khung tiêu chuẩn này có 6 cấp độ, cơ bản là A1 và A2, trung cấp B1, trung cao cấp B2, cao cấp C1 và thành thạo C2.

Năm 2011 thủ tướng đã phê duyệt đề án Dạy học ngoại ngữ trong hệ thống quốc dân VN trong đó định hướng CEF là chuẩn đào tạo và đánh giá tiếng Anh của VN, trong đó quy định rõ ràng là từng cấp học phải đạt tối thiểu trình độ CEF bao nhiêu. Nếu mình nhớ ko nhầm thì sinh viên đại học ra trường là phải đạt cấp B1. Công chức cũng B1. Chuẩn ngoại ngữ đầu ra của Cao Học cũng là B1.

Hiện giờ có một số trung tâm cũng đang dạy tiếng Anh theo chuẩn mới này đấy. Còn lạ lẫm nhưng sau này chuẩn này sẽ rất phát triển ở VN.

Hiện nay để thi lấy chứng chỉ CEF thì thường thi theo chứng Chỉ của ĐH Cambrigde theo chuẩn CEF, có 3 loại để chọn tùy theo cấp độ là KET (A2), PET (B1) và FCE (B2). Maximum là 100 điểm, đạt từ 70-90 thì được cấp chứng chỉ tương ứng với loại mình đăng kí, trên 80 được cấp chứng chỉ cao hơn 1 bậc, dưới 60 thì bị cấp chứng chỉ thấp hơn 1 bậc. Ví dụ bạn đăng kí thi PET để lấy bằng B1, bạn đạt 59 điểm thì bạn chỉ được bằng A2 thôi, nhưng nếu được 90 điểm thì sẽ được bằng B2.

Chưa có một thang quy đổi chính thức cho CEF, TOEFL, IELTS, TOEIC. Mình lấy tạm cái này bên ĐH SP TPHCM, đây là thang quy đổi của ĐH Cambridge. Ngoài thang này, chưa có thang chính thức nào do các bên sở hữu TOEFL, IELTS và TOEIC đưa ra.

Ðính kèm 266261
    Chỉnh sửa lần cuối bởi luc_tuyet_ky; 30/05/2012 vào lúc 10:23 AM.
    "Trái tim em có ước mơ.
    Em vẫn nghĩ rằng lấy chồng phải lấy người như anh.
    Đêm đêm ngước nhìn trăng, mơ có anh bên cạnh
    Hoa trên mặt đất nở vì ai, uyên ương dưới nước thành đôi vì ai?
    Thả chiếc khăn tay theo gió bay đến bên anh"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Phổ biến nhất vẫn là IELTS, TOEIC, TOELF