8 Người đang theo dõi

• 2,289 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tudinhhuong Xem bài viết
    Tiện thể em hỏi bác tí nị: Em thấy có người viết: chia sẻ, có người nại viết chia xẻ...Hổng biết nên viết thế nào cho chuẩn bác nhể???:Thinking:
    Tớ không phải bác ấy, như tớ vẫn trả lời, chia sẻ nhé, chứ không phải chia xẻ:Smiling:
    Đồng ý với Khoedep, mặc dù tớ cũng thích đọc 1 bài ít lỗi chính tả.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 15,483 Bài viết

• 8,831 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haidang02 Xem bài viết
    Tớ không phải bác ấy, như tớ vẫn trả lời, chia sẻ nhé, chứ không phải chia xẻ:Smiling:
    Đồng ý với Khoedep, mặc dù tớ cũng thích đọc 1 bài ít lỗi chính tả.
    Tớ thì vẫn hay viết chia sẻ (vì thấy nhiều người viết thế, cả chữ tắt của nick CSTT nữa) nhưng trong lòng lại nghĩ phải là "chia xẻ" thế này mẹ haidang à. Vì "chia xẻ" thì "xẻ" ở đây có nghĩa là cắt ra mà, ví dụ như: "chia bùi xẻ ngọt" chứ có phải là "chia bùi sẻ ngọt" đâu???:Thinking:
    Tớ cứ phân vân vụ này đấy :Sigh:
    • 731 Bài viết

• 1,831 Được cảm ơn

Tớ thì vẫn hay viết chia sẻ (vì thấy nhiều người viết thế, cả chữ tắt của nick CSTT nữa) nhưng trong lòng lại nghĩ phải là "chia xẻ" thế này mẹ haidang à. Vì "chia xẻ" thì "xẻ" ở đây có nghĩa là cắt ra mà, ví dụ như: "chia bùi xẻ ngọt" chứ có phải là "chia bùi sẻ ngọt" đâu???:Thinking:
    Tớ cứ phân vân vụ này đấy :Sigh:

Chị tudinhhuong: cái này, theo kiến thức ít ỏi của em, thì đúng là mọi người hay dùng nhầm ạ

Người ta dùng "xẻ" (split) trong nghĩa đen ạ, ví dụ như là: chia năm xẻ bảy, cắt da xẻ thịt...

Nhưng lại dùng "sẻ" (share) trong nghĩa bóng ạ: chia bùi sẻ ngọt, chia sẻ niềm vui nỗi buồn...

Tiện thể em nói luôn, "có lẽ" chứ không phải là "có lẻ". "Lẻ" hỏi dùng với số lẻ số chẵn thôi ạ.

Nói tới nói lui, cũng chẳng quá quan trọng đâu chị ạ. Em biết một chị bạn, ngày xưa ở Việt Nam viết văn, chính tả thuộc hàng siêu đẳng, học vấn cao ngất trời. Vậy mà sau khi chị ấy sống và đi học ở nước ngoài mười mấy năm, bây giờ viết thư về nhà, thỉnh thoảng vẫn sai vài lỗi chính tả

• 4,934 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoedep Xem bài viết
    Chị tudinhhuong: cái này, theo kiến thức ít ỏi của em, thì đúng là mọi người hay dùng nhầm ạ

Người ta dùng "xẻ" (split) trong nghĩa đen ạ, ví dụ như là: chia năm xẻ bảy, cắt da xẻ thịt...

Nhưng lại dùng "sẻ" (share) trong nghĩa bóng ạ: chia bùi sẻ ngọt, chia sẻ niềm vui nỗi buồn...

Tiện thể em nói luôn, "có lẽ" chứ không phải là "có lẻ". "Lẻ" hỏi dùng với số lẻ số chẵn thôi ạ.

Nói tới nói lui, cũng chẳng quá quan trọng đâu chị ạ. Em biết một chị bạn, ngày xưa ở Việt Nam viết văn, chính tả thuộc hàng siêu đẳng, học vấn cao ngất trời. Vậy mà sau khi chị ấy sống và đi học ở nước ngoài mười mấy năm, bây giờ viết thư về nhà, thỉnh thoảng vẫn sai vài lỗi chính tả
    Mình nghĩ có thể là do người miền Nam nói giọng Nam nên thỉnh thoảng có những từ quen viết theo lối nói mẹ Khoedep ạ. Mình không biết chắc có đúng như vậy không các mẹ cho ý kiến nhé.
    • 731 Bài viết

• 1,831 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbibong Xem bài viết
    Mình nghĩ có thể là do người miền Nam nói giọng Nam nên thỉnh thoảng có những từ quen viết theo lối nói mẹ Khoedep ạ. Mình không biết chắc có đúng như vậy không các mẹ cho ý kiến nhé.
    Thôi thì mẹ cunbibong vào trang web từ điển trực tuyến Việt-Việt tra thử xem nhé:

http://tratu.baamboo.com/

hoặc có thể tra từ từ điển Việt-Việt xuất bản bởi nhà xuất bản giáo dục :Rose:

• 2,894 Bài viết

• 5,237 Được cảm ơn

Tôi cũng nghĩ như bạn về nghĩa của xẻ và sẻ nhưng hơi phân vân với cách hiểu nghĩa đen và nghĩa bóng??? vậy nghĩa đen của sẻ là gi? bạn có thể giải thích thêm chút được k?
    Bác nay tuy đã Dà dồi
    Dà dồi nhưng vẫn vui tươi

"Tất cả chỉ là thư giãn"
    • 15,483 Bài viết

• 8,831 Được cảm ơn

Thật tình chị không bao giờ dám chắc mình không sai chính tả và câu cú đâu, nhưng quan trọng là khi giao tiếp (nói lẫn viết) mà mọi người hiểu mình biểu đạt điều gì cũng đã đạt yêu cầu rồi :Smiling:

Người Trung và người Nam thì thường hay vướng lỗi chính tả hơn người Bắc :Thinking:

Bây giờ chị hay học lại chính tả từ con trai lớp 3 í, học, học nữa, học mãi mờ :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    • 15,483 Bài viết

• 8,831 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vo-tích-su Xem bài viết
    Tôi cũng nghĩ như bạn về nghĩa của xẻ và sẻ nhưng hơi phân vân với cách hiểu nghĩa đen và nghĩa bóng??? vậy nghĩa đen của sẻ là gi? bạn có thể giải thích thêm chút được k?
    Theo mình nghĩ thì từ "sẻ" một mình không có nghĩa gì cả :Smiling:
    Từ share thì cũng có nghĩa là "chia xẻ" mà, đâu có gì khác nhỉ???:Thinking:
    • 731 Bài viết

• 1,831 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vo-tích-su Xem bài viết
    Ôi trời, mình bắt đầu nhức đầu với mọi người thật :Laughing: :Laughing: :Laughing: Chắc mình phải chạy làng thôi, vì mình đâu phải chuyên gia ngôn ngữ học :Laughing:

Ý mình nói là dùng "sẻ" trong nghĩa bóng, chứ không phải là nghĩa bóng của từ sẻ. Một mình từ sẻ thì không thể làm nên nghĩa đen hay nghĩa bóng gì ạ. Một mình từ sẻ thì có nghĩa khác nhau khi nó là danh từ hay động từ thôi ạ. Ví dụ như đã nói ở trên, tâm sự, ngọt bùi mình đâu có thấy được đâu, vậy mà vẫn "chia sẻ" được. Còn con đường, cái bánh hoặc cái gì đó cụ thể có thể chạm được thì có thể "xẻ" bằng dao cuốc xẻng được.

Từ "sẻ" một mình thì vẫn có nghĩa ạ, mà theo mình:
    - danh từ: Loài chim nhảy nhỏ, lông màu hạt dẻ, có vằn, mỏ hình nón, hay làm tổ ở nóc nhà
    - động từ: Chia ra, nhường cho một phần

• 1,964 Bài viết

• 2,333 Được cảm ơn

Nhưng mà từ ngày nên WTT chính tả câu cú của em được cải thiện nhiều nắm í ạ, dưng mà vẫn phải học thêm nhiều, mong bác chiếu cố dạy bảo chorooling:
    Bác ơi, thú thật em người miền trung, phát ngôn rất [B]n[/B]ộn xộn, í nộn, phát âm chứ nị...bác thấy em sai chỗ nào nhắc nhở giúp em bác nhá, em rất cám ơn bác :Silly:
    Tiện thể em hỏi bác tí nị: Em thấy có người viết: chia sẻ, có người nại viết chia xẻ...Hổng biết nên viết thế nào cho chuẩn bác nhể???:Thinking:
    Cứ như Bác Tudinhhuong đây, cứ cố ý sai chính tả (chắc là người hay thích hài hước):Smiling:
    Theo em là chia sẻ.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.