SỰ NGHIỆP

31 tuổi bắt đầu học lại tiếng anh như nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.79K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tớ năm nay 31 tuổi, đã có 2 con nhỏ, dạo này tớ thấy công việc bấp bênh quá, muốn học lại tiếng anh để có mệnh hệ nào còn tìm công việc khác kiếm tiền nuôi con mà thấy nó mơ hồ quá các mẹ ạ, trước đây tớ cũng đã học tiếng anh rồi, học cũng nhiều nhưng không sử dụng một thời gian dài, giờ cái gì cũng biết một tí, a chẳng ra ra, b chẳng ra b, c chẳng ra c…
    Các mẹ cho tớ lời khuyên với, tớ nên bắt đầu học lại như nào?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,370 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Chào mẹ nó. Tớ cũng đang trong tình trạng như mẹ nó đây. Ngày mai tớ sẽ đi kiểm tra trình độ để bắt đầu học tiếng Anh. Chắc ở trong lớp mình sẽ giừ nhất, nhưng thôi, vì công việc, vì con cái, mình sẽ cố gắng.
    Có điều học phí ở đây chắc cũng hơi chát. Để tớ đi trước xem tình hình thế nào rồi báo lại cho mẹ nó nhé!
    • 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bạn ơi bạn kiểm tra trình độ chưa vây? kết quả thế nào? bạn học ở trung tâm nào thế
    • 917 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Mình cũng giống bạn! Nhưng h đỗi với mình học NN thật là khó khăn! Có lẽ già rồi trí nhớ giảm sút nên cảm thấy hơi thất vọng về việc học của mình! Có lớp nào hay thì giới thiệu mình với! Thanks các mẹ nhiều!
    • 4,370 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Bận quá nên tớ vẫn chưa đi kiểm tra được bạn ạ. Tớ mới chỉ tham khảo mấy trung tâm, nhưng tớ tín nhiệm Languge link rồi. Mỗi tội học phí hơi chát. 250$/khoá (52.5 giờ) chưa tìm hiểu kỹ thêm đây là tiền trọn gói một khoá học hay chỉ là học phí. Vì ngoài học phí ra thì còn tiền giáo trình... nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 137 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ cho em nhập hội với.Công việc của em càng ngày càng chán,không muốn đi làm nữa.Em đang tính chuyện nghĩ việc để đầu tư học tiếng anh, tìm cơ hội xin được việc tốt hơn.Nhưng bây giờ mà học chắc phải bắt đầu lại từ đầu thôi, vì tiếng anh của em trôi đi theo năm tháng rồi.Chả còn biết gì nữa, buồn quá thôi các mẹ ạ.Các mẹ biết trung tâm nào ổn ổn tí, mách cho em với,em đang rất cần.Thanks các mẹ nhiều!
    • 2,047 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Em có tí ý kiến, các mẹ đừng giận nhé. Sao các mẹ cứ nghĩ đến tiếng Anh hay học ngoại ngữ là nghĩ ngay đến quyển sách c ái bút rồi ra trung tâm đóng tiền vào lớp là thế nào?, trong khi em thấy xung quanh đầy ra toàn sách vở, tài liệu phim ảnh, kể cả trên mạng có hàng triệu website bằng tiếng anh. Em trộm nghĩ mỗi ngày các mẹ dành ít phút vào mấy website đó hoặc xem phim đọc truyện cũng đ ược, tìm công thức nấu ăn cũng dược, cách chùi rửa nhà cửa đồ dùng cũng đ ươc, cách phối quần áo giầy dép cũng được, cách dạy con ngoan cũng được, nhưng phải bằng tiếng anh, mỗi ngày tí t ẹo thôi cũng là quý lắm rồi, dùng hàng ngày nó mới là của mình vì nó là sinh ngữ, còn ra trung tâm học nó chẳng khác gì một ngôn ngữ chết cả.

Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    • 4,370 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Vẫn biết là hàng ngày học ở trên mạng, rồi tài liệu, sách vở... mỗi ngày chỉ cần 15 phút là ok. Nhưng tớ vẫn muốn mình bắt đầu lại từ đầu một cách bài bản. Tức là ngay từ cách phát âm trở đi, rồi mới học những cái cao siêu. Thậm chí bây giờ mình còn quên mất cách phiên âm như thế này, thế kia thì đọc làm sao nữa cơ. Cho nên phải kết hợp cả trung tâm, cả tự học.
    • 285 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Nói như bạn Mai thì khó lắm.
    Bởi học TA là phải có nền tảng, phải biết được rồi thì mới có hứng học. Nhiều người lúc đầu tỏ ra rất quyết tâm, nào là mỗi ngày học bao nhiêu từ, học hết trang web này đến trang web nọ nhưng cuối cùng cũng bỏ cuộc. Lý do chính là không có nền tảng, không được hướng dẫn cụ thể. Với một người đã thành thạo TA, mình khuyên mọi người là nên học từ ban đầu. Bắt đầu từ những cái đơn giản. Nắm chắc kiến thức cơ bản đã. Đừng sợ nhiều tuổi không học được, không có gì là muộn cả. Sau này cái gì cũng cần TA cơ mà. Hãy cố lên mọi người nhé.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,047 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamut Xem bài viết
    Nói như bạn Mai thì khó lắm.
    Bởi học TA là phải có nền tảng, phải biết được rồi thì mới có hứng học. Nhiều người lúc đầu tỏ ra rất quyết tâm, nào là mỗi ngày học bao nhiêu từ, học hết trang web này đến trang web nọ nhưng cuối cùng cũng bỏ cuộc. Lý do chính là không có nền tảng, không được hướng dẫn cụ thể. Với một người đã thành thạo TA, mình khuyên mọi người là nên học từ ban đầu. Bắt đầu từ những cái đơn giản. Nắm chắc kiến thức cơ bản đã. Đừng sợ nhiều tuổi không học được, không có gì là muộn cả. Sau này cái gì cũng cần TA cơ mà. Hãy cố lên mọi người nhé.
    Em đi dịch nói nhiều, tiếp xúc cũng lắm, hầu như buổi họp nào xong cũng có mấy vị già già túm áo hỏi cách học tiếng anh thế nào, nghe xong phải đến 90% các vị đều không đồng ý quan điểm của em, các bác ý cũng ý kiến y như các bác trên WTT này vậy, phải cơ bản, phải trường lớp, phải người hướng dẫn blah blah, mà thuận lợi lắm nhé, có bác cơ quan cho tiền đi học, có bác cơ quan mời thày về dạy cho cả sếp lẫn nhân viên. Vài năm rồi, gặp lại hỏi, trình độ vẫn thế, cơ quan cho tiền đi học thì buổi đực buổi cái, mời thầy về dậy thì trốn học lên trốn học xuống, đơn giản là vì có quá nhiều thứ để phải lo nghĩ, trong khi học toàn những thứ cao siêu trong sách, chả thiết thực gì với họ cả. Em chỉ nêu thực trạng vậy thôi, còn thì tùy các bác trên này, em xin hết ạ.

Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 220 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trang này dùng để luyện nghe rất tốt vì đọc chậm, phát âm rõ, dùng từ dễ hiểu.
    Các mẹ vào thử xem.
    http://www.englishthroughstories.com...s/scripts.html
    Mong con luôn khỏe mạnh. Yêu con nhiều lắm

Đồ thanh lý http://zaodich.com/forum/f2929/thanh.../#post29156854
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hồi đầu tớ cũng hừng hực khí thế tự học lắm, nào là mua 1 đống sách về, lên mạng load cả mớ giáo trình khác nhau rồi tự học ngữ pháp, thấy vẫn theo đc. Chuyển qua phần nghe, oạch, sao mình ko nghe đc gì nhỉ. Lý do : tại vì từ xưa đến giờ mình dc học cái kiểu tiếng Anh đọc sai nên lỗ tai cứ nghe sai, mà nghe sai thì ko nghe đc là phải. Thế là mò thị mẫm tìm cô giáo học nghe nói thôi. Buổi đầu đi học cô bảo đọc vài từ cũng đơn giản, ok thích thì đọc, cô bảo sai rồi, ko tin ư, nghe lại nhé, cô mở từ điển Oxford ra , ờ nhỉ, mình đọc sai toét, chả có trọng âm trọng iếc gì cả, nhiều từ phiên âm còn sai, đọc cứ bằng bằng giống như một số bác ở Ba vì (xin lỗi các bác Ba vì nhưng mà đúng thế thật). Sau khoảng 40 buổi học thì nghe ổn hơn nhiều, ít nhất tự tin lên bảng nói về một chủ đề cho cả lớp (tất nhiên là bằng tiếng A).
    Kết luận : ko phải các cụ nói câu "Ko thầy đố mày làm nên" là sai đâu, có nhiều thứ vẫn cần giáo viên chỉ dẫn cho mình thấy cái sai của mình và chỉ cho mình phương pháp học để học một cách có hiệu quả. Khi mình nắm bắt đc cơ bản rồi thì có thể tự học để nâng cao.
    Cảm ơn đã đọc bài
    Sao không là mặt trời
    Gieo hạt nắng vô tư
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cực kì quan tâm
    trước em thuộc loại học tiếng Anh cực tốt nhưng sau khi sinh chả hiểu sao k nhớ 1chữ nào @.@ ( nghỉ học trước khi sinh 1năm) giờ muốn đi học lại nhưng phân vân các trung tâm vô cùng.
    Em cũng k đồng ý với bạn Mai :Smiling: đã k biết gì thì dở sách ra học cũng chỉ nắm được phần nào hơn nữa lại rất dễ quên. vừa tự học vừa xem film thì dễ k hiểu vì sao film nó nói như thế vì rõ ràng văn nói và văn viết khác nhau:RaisedEye
    • 139 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Theo em thì nếu học lại từ trình độ như các chị thì sẽ mất khá nhiều tiền ở các trung tâm đó, nhất là mấy trung tâm languge link. Em thấy nếu các chị xác định học TA mà có thể ứng dụng được thì nên áp dụng 1 chut ý kiến của chị Mai. Bản thân em cũng học tươnh đối tốt TA nhưng trước đay thì nghe và nói thì tệ vô cùng. Nhờ xem tivi nhiều nên bi giờ kn nghe cải thiện rõ rệt. Xem phim ko cần phụ đè nữa, nghe chay thôi. Mỗ phương pháp học có kái hay riêng của nó mà. Với kả em thấy bạn e đi học 1 kái khóa của 1 anh dạy trên ĐH NN có 1,5 triệu/khóa thôi mà thấy trình lên rõ rệt. Vì anh ấy tổng hợp kiến thức lại và giảng theo 1 pp rất dễ hiểu. Anh ấy dạy cách phát âm chuẩn đừng hỏi. Nhà em đi lên đáy xa quá chứ không em cũng bon chen đi học.Chúc các chị sớm thành công trong sự nghiệp học hành:Smiling:
    • 44 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

M` có kiến vậy nè, bạn chọn cách học nào vui vui như mấy bạn trên nói đó: xem phim, nghe nhạc, đọc truyện cười...bạn kiếm thầy NN hay tranh thủ tiếp xúc với NN. Trong những TH đó m` bắt buộc phải nói tiếng Anh thôi, kô dám bật tiếng Việt ra .
    Chúc mẹ nó thành công!:Rose::Rose::Rose:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Học thế nào còn tùy thuộc vào trình độ của chị thôi. Nếu chị vẫn có vốn từ vựng và ngữ phảp ổn định nhưng chỉ kém phần nghe, nói thôi thì hãy ra các trung tâm lớn, còn nếu chị tất cả các kỹ năng tiếng anh đều kém thì thật sự đừng bỏ tiền ra các trung tâm làm gì cho phí. Ở đó họ dạy sơ sài lắm, vì họ cho là các phần cơ bản mình đã nắm chắc rồi, nên có lẽ người trình độ thấp không thể theo kịp đâu, mà nếu có lớp trình độ thấp phù hợp với lực học của mình thì cũng ít người có thể tiến bộ được nhiều. Nếu chị học tiếng anh để dùng trong công việc thôi chứ không phải như các công ty yêu cầu bằng cấp thì chị hãy cứ học dần qua việc đọc sách, báo, xem ca nhac, phim bằng tiếng anh, có hoặc không có phụ đề càng tốt. Đặc biệt là nghe và nói, hãy tập luyện 2 kỹ năng này nhiều vào.
    • 551 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Chúng mình cùng ủn mông nhau học nào!
    tớ cũng giống tình trạng các mẹ, 31 thì toàn Mậu Ngọ Đúng không. Tớ cũng định đăng ký học Ở Langue link, nhưng học phí đắt, tham dự lớp học nhiều mà mình thì con nhỏ không đi được. Tớ định thế này:
    Chúng mình hầu như đầu học hết base về TA rồi, do vậy để nâng cao vồn từ vựng hay ngữ pháp chúng ta có thể tự học. Điểm yếu nhất là phần nói, vậy chúng tap lập 1 nhóm, 1 lớp rồi tìm thầy nước ngoài dạy có được không?
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ định học ở Langue Link àh... em thấy thằng em em nó học ở đó ... chỉ được 1 thời gian đầu là tốt.. về sau nó chê giáo viên dạy chán...
    mà học phí thì đắt chứ :Sad: với lại sau khi tìm hiểu hóa ra học phí đó bao gồm cả các buổi ngoại khóa và có test các mẹ ah :Sad: em thấy có nơi... học phí chỉ tính theo các buổi lecture của giáo viên thôi.. test và ngoại khóa không mất phí... học thế mới thích :Smiling:
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình, bạn nào chưa có căn bản nên theo học lớp giáo viên người Việt, họ sẽ hướng dẫn và giải thích cặn kẽ để các bạn nắm được ngữ pháp đã. Phải chọn được giáo viên chắc ngữ âm, nói chuẩn, không thì hỏng, sau này rất mất thời gian sửa. Giai đoạn này không nên tìm TT đắt tiền, chọn nơi tiện đường, gần nhả or chỗ làm việc là OK rồi. Tuy nhiên, phải chịu khó ôn bài, phần nào chưa rõ phải hỏi thầy/cô tới nơi tới chốn, hiểu kỹ, hiểu rõ mới thôi, tránh lơ mơ, rất nguy hiểm. Chọn chỗ ngồi trên đầu, gần giáo viên, cạnh bạn học khá nhất lớp là điều ít ai để ý, nhưng hiệu quả sẽ không ngờ đấy...
    Còn ai ngữ pháp chắc rồi mới nên tìm lớp nghe/nói có chuyên gia nước ngoài. Chủ động, tự tin và tự nhiên tham gia tất cả các topics. Sẽ không chỉ học được tiếng Anh mà còn hiểu biết thêm rất nhiều về mọi lĩnh vực... Vài dòng chia sẻ với các bạn. Chúc thành công! (Mình chưa kịp đọc những ý kiến trên đâu, chỉ tranh thủ share một chút kinh nghiệm của mình thôi nhé).
    Life is drawing without an eraser!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Học tiếng Anh là phải từ từ và đặc biệt là không được ngắt quãng các mẹ nó ạ. Cứ học mấy tháng, nghỉ xong lại học mấy tháng phí tiền lắm.

Em đang tuyển học sinh cho lớp tiếng Anh của thầy Richard và thầy Charles. Hai thầy dạy ở Appollo và Language Link. Học phí học ở đây chỉ bẳng một nửa ở trung tâm thôi. Nếu mẹ nào muốn học nghe nói thì đăng ký với em nhé. Chủ nhật này có lịch xếp lớp miễn phí từ 4h - 6h chiều tại số 10, ngõ 156 Hồng Mai.

Các mẹ gửi tên, tuổi, điện thoại vào hòm thư bingolingoclass@gmail.com
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3