• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.83K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 108 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các bố mẹ cho em hỏi, đã có ai biết hoặc từng bốc mộ vào ban ngày không ạ?
    Em nghe nói chỉ bốc mộ và chôn vào ban đêm thôi để ko bị tiêu xương. Nhưng nhà em lại quyết định bốc mộ vào 1:30pm cho cả ông và bà (mấy bà bác ở quê xem :mad, rồi còn để qua 1 ngày đến sáng hôm sau mới chôn lại :RaisedEye. E nghĩ chắc chỉ có nhà em mới làm thế. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm về việc này cho em xin ý kiến để em về thuyết phục các cụ ạ. Việc này gấp rồi, vì thứ 2 tuần sau là bốc rồi ạ. Em cảm ơn.

• 3,328 Bài viết

• 4,346 Được cảm ơn

Nếu quê bạn ở Thái bình, thì việc bốc mộ ban ngày chả có gì lạ cả. Quê chồng tớ nổi tiếng về việc "bốc mộ ban ngày, đón dâu ban đêm", cưới tớ vào thế kỷ 21 rồi mà nhà trai đợi đồng hồ oánh đúng 0 giờ là rồng rắn lên đường sang nhà tớ... rước dâu đấy!
    Nhưng để qua 1 đêm thì chưa thấy, vì tớ thấy thông thường là bốc lúc 3-5h chiều, rồi mang về huyệt mới,phơii sương đến khi đẹp giờ - thường là từ 1-3h sáng đêm đó, là an táng thôi.

• 157 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình muốn các mẹ tư vấn mình một việc : mẹ chồng mình đã giỗ hết 3 năm rồi nhưng mình không biết làm thế nào để biết đc là đã bốc được chưa? các mẹ thông thái hãy giúp mình với nhé. Cám ơn các mẹ nhiều.

• 1,109 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Còn phải tùy chất đất nơi chôn cất và thể trạng người đó nữa. Nếu đất ẩm ướt và người gầy thì nhanh còn đất đồi hay người béo thì 3 năm chưa chắc đã sạch sẽ.
    Ngoài ra nên đi coi thầy xem vì có nhiều trường hợp mộ kết này nọ nữa.

• 157 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cục sắt Xem bài viết
    Còn phải tùy chất đất nơi chôn cất và thể trạng người đó nữa. Nếu đất ẩm ướt và người gầy thì nhanh còn đất đồi hay người béo thì 3 năm chưa chắc đã sạch sẽ.
    Ngoài ra nên đi coi thầy xem vì có nhiều trường hợp mộ kết này nọ nữa.
    Ôi may quá lại gặp bác cục sắt ở đây rồi. Bác cục sắt có biết chỗ nào xem tốt hay gọi hồn chính xác thì cho mình địa chỉ với. :Rose::Rose::Rose:

• 1,109 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thầy thì mình không biết đâu

• 421 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Theo mình biết thì bốc mộ thường được làm vào cuối năm sau tháng 10 âm lịch, bốc và ban đêm gần sáng (khoảng từ 3-5 giờ sáng), và phải hoàn thành việc xếp xương và đóng nắp tiểu trước khi mặt trời mọc, sau đó chôn lại vào giờ đã chon trước. Trước khi bốc phải đi xem thầy và xin phép được bốc (xin quẻ âm dương), nếu quẻ đồng ý cho bốc (nhất âm nhất dương) thì nên bốc sau 49 ngày kể từ ngày xin quẻ, lúc ấy mới yên tâm là đã sạch sẽ.

• 6,375 Bài viết

• 14,032 Được cảm ơn

Mình là người Nam, nên chỉ biết một chút về phong tục trong này thôi. Thường trong nam người ta bốc mộ vào tiết Thanh minh. Và chỉ làm vào ban ngày (trong nội tiết Thanh minh thì làm ngày nào cũng được, không cần phải coi ngày thêm nữa) để dễ thấy và làm cẩn thận hơn. Mình cực kỳ nhát gan không dám xem nhưng nghe người nhà bảo lại là khi bốc cốt lên người thợ họ tỉ mỉ nhặt từng cái xương sắp xếp cẩn thận đầy đủ xong rồi dùng rượu rửa thật sạch rồi sau đó tùy theo yêu cầu gia đình là xếp vào quách táng lại hay thiêu cho vào hủ sành.

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Người thái bình và một số nơi bốc mộ ban ngày. Người phía băc mạn quảng ninh bôc lên còn trờ xem ngày mới mang di chôn