VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Xin hỏi các mẹ về gross salary và net salary

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 36.7K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em là thành viên mới.
    Em đang gặp một vấn đề khá rắc rối , mong các mẹ ra tay, chỉ giùm em với....

Chả là em mới thỏa thuận lương với 1 công ty. Họ nói trả cho em mức gross salary = 500$ (em expect nhận về đc bằng này, thì họ lại trả là mức gross ). Họ cho em biết net salary của em chỉ được có 391$ thui.

Mẹ nào biết cách tính lương, tính giùm em với, xem có phải em bị họ bắt nạt quá không ta. Bị mất hẳn 109$ cho BHYT+ BHXH + tax ... hu hu.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Xin hỏi các mẹ về nước diếp cá và dau má

Chào các chị em mới có thai được khoảng 10 tuần và là con so bác sĩ bảo uống viên sắt, em mới uống được khoảng 15 viên nhưng trong người nóng quá lại bị táo nữa. Em định uống nước dấp cá hay rau má cho đỡ nóng nhưng không biết có ảnh hưởng gì tới em bé không, mong các chị giúp đỡ

• 3 cách phát hiện camera quay lén trong nhà nghỉ, khách sạn, toilet

Bạn cần biết điều này vì nó ảnh hưởng đến sự riêng tư của mỗi người. Vài phút sơ suất có thể ảnh...

• 9 mẹo hay mọi phụ nữ đều cần

Những mẹo này chỉ đặc biệt dành riêng cho chị em chúng mình, khá hữu ích và thiết thực trong đời...

• 3 Tiêu chí chọn dầu ăn cho trẻ

Mẹ có biết: Cung cấp chất béo giúp cho quá trình hấp thu các vitamin quan trọng trong cơ thể (A, D,...

• Xin hỏi các mẹ về Trung tâm Ánh Sao

Bé nhà mình 31 tháng rồi, rất chậm nói và có dấu hiệu tự kỷ. Mình đang dự định cho con đi học tại Trung tâm Ánh Sao ở Đường Nguyễn An Ninh. Có mẹ nào đã từng hoặc đang cho con đi học tại trung tâm này thì xin tư vấn cho mình biết với....

• 460 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

sao lại mất nhiều thế nhỉ, theo mình biết (và vẫn được áp dụng) thì chỉ bị trừ 6% thôi mà
    Net = 94% gross.

Bạn bị trừ hẳn 109, có vẻ như là bị trừ hết cả 23% quá.

Có phải bạn làm cho dự án của UN ko vậy :Thinking:
    • 1,307 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Theo luật việt nam thì chỉ có một khái niệm lương duy nhất là lương cơ bản hay là Basic salary.
    Thời gian sau này xuất hiện khái niệm lương net và lương gross.
    Net = taken home. Nghĩa là cái còn lại sau khi trừ tất cả các khoản phải nộp (nếu có) như Bảo hiểm (y tế, xã hội, thất nghiệp), thuế TNCN...
    Gross salary được hiểu là tất tần tật các khoản phải mà người lao động phải chi trả cho người lao động khi nhận họ vào làm việc. Mà trong tình hình hiện tại là nó bao gồm cả cái khoản bảo hiểm (yt, xh, tn) mà người sử dụng lao động phải nộp. Theo mức tính hiện tại là 17% * lương cơ bản.
    Đây là cách hiểu cho các cá nhân làm tại các công ty nước ngoài. Các mẹ lưu ý khi đàm phán lương. Thông thường làm tại các công ty nước ngoài chúng ta hay thoả thuận lương net.
    Trong trường hợp của bạn gì ở trên gross = 500$ -> basic = 500$/1.17
    Net = Basic - Basic *6% (phần bảo hiểm xã hội và bhyt mà người lao động phải nộp để hợp thức hóa theo luật hiện hành ) - PIT = 391$
    (Hiện tại, không có quy định nào về lương net và lương gross, chỉ có quy định về lươgn cơ bản)
    Thân!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,412 Bài viết

• 4,678 Được cảm ơn

Uhmm, tớ lại nghĩ lương GROSS là mức lương mà người lao động (nhân viên) nhận được hàng tháng, bao gồm cả thuế thu nhập cá nhân mà người nhân viên đó phải đóng cho nhà nước, BHXH, BHYT. Sau khi trừ đi 3 khoản này còn lại là lương NET (income take home) chứ? Đó là cách mà các công ty nước ngoài vẫn áp dụng.

Không biết khái niệm 17% cho 3 khoản này theo như ý bạn Lyna61 nói là như thế nào nhưng nếu vậy người có mức lương cao thấp khác nhau đều bị trừ 1 khoản chiếm tỷ lệ 17% như nhau? Không phải như vậy, mức thuế thu nhập cá nhân sẽ tính lũy tiến theo số tiền thu nhập nhiều ít khác nhau, cho nên tỉ lệ 17% áp dụng cho tất cả mọi người không đúng.

Riêng trường hợp bạn MeCao, nếu công ty của bạn là công ty nước ngoài mà tính cho bạn lương net như bạn nói thì họ đã tính sai. Callalily gửi kèm công thức tính từ lương Gross sang Net cho bạn tham khảo, tải file tại đây nhé. Theo mức lương bạn đưa ra, tạm tính 1 USD = 17,000 VND thì gross bạn sẽ có là 8.500.000 VND, theo công thức, lương net bạn sẽ có là 7.691.000 VND, tương đương khoảng 452 USD. Trong đó, 5% BHXH: 425K, 1% BHYT: 85K, thu nhập trước khi đóng thuế thu nhập cá nhân: 7,99 triệu, và thuế thu nhập cá nhân phải đóng là 299K. Trừ đi 3 khoản Callalily in nghiêng, bạn sẽ còn mức thu nhập sau thuế (net salary) là 7,691 triệu VND như Callalily đã tính.

Lưu ý, đây là công thức khả thi cho tới thời điểm này, vào đầu năm 2009 khi mức thu nhập cá nhân nghe nói tính từ 5 triệu xuống còn 4 triệu và bạn có thể claim người phụ thuôc để giảm mức lương đóng thuế 1.6 triệu/người phụ thuôc thì công thức này sẽ thay đổi chút ít.

Thân mến.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,307 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Callalily Xem bài viết
    Uhmm, tớ lại nghĩ lương GROSS là mức lương mà người lao động (nhân viên) nhận được hàng tháng, bao gồm cả thuế thu nhập cá nhân mà người nhân viên đó phải đóng cho nhà nước, BHXH, BHYT. Sau khi trừ đi 3 khoản này còn lại là lương NET (income take home) chứ? Đó là cách mà các công ty nước ngoài vẫn áp dụng.

Không biết khái niệm 17% cho 3 khoản này theo như ý bạn Lyna61 nói là như thế nào nhưng nếu vậy người có mức lương cao thấp khác nhau đều bị trừ 1 khoản chiếm tỷ lệ 17% như nhau? Không phải như vậy, mức thuế thu nhập cá nhân sẽ tính lũy tiến theo số tiền thu nhập nhiều ít khác nhau, cho nên tỉ lệ 17% áp dụng cho tất cả mọi người không đúng.

Riêng trường hợp bạn MeCao, nếu công ty của bạn là công ty nước ngoài mà tính cho bạn lương net như bạn nói thì họ đã tính sai. Callalily đính kèm công thức tính từ lương Gross sang Net cho bạn tham khảo. Theo mức lương bạn đưa ra, tạm tính 1 USD = 17,000 VND thì gross bạn sẽ có là 8.500.000 VND, theo công thức, lương net bạn sẽ có là 7.691.000 VND, tương đương khoảng 452 USD. Trong đó, 5% BHXH: 425K, 1% BHYT: 85K, thu nhập trước khi đóng thuế thu nhập cá nhân: 7,99 triệu, và thuế thu nhập cá nhân phải đóng là 299K. Trừ đi 3 khoản Callalily in nghiêng, bạn sẽ còn mức thu nhập sau thuế (net salary) là 7,691 triệu VND như Callalily đã tính.

Lưu ý, đây là công thức khả thi cho tới thời điểm này, vào đầu năm 2009 khi mức thu nhập cá nhân nghe nói tính từ 5 triệu xuống còn 4 triệu và bạn có thể claim người phụ thuôc để giảm mức lương đóng thuế 1.6 triệu/người phụ thuôc thì công thức này sẽ thay đổi chút ít.

Thân mến.
    Cái Gross mà bạn nói đấy chính là lương Basic salarry (phân tích theo đúng nghĩa). Và theo mình hiểu nó là như thế vì mình hiểu trên ngôn ngữ và phân tích theo khái niệm.
    Còn tùy vào từng nơi, họ có những cách hiểu khác nhau. Vì mình làm cho một công ty nước ngoài, và theo cách tính của họ là như thế. còn theo luật pháp ở Việt Nam không có khái niệm gross hay net gì cả, chỉ có basic thôi. Nhưng kế toán Mỹ thì có ba khái niệm rõ ràng (Net salary, Basic salary và Gross salary)
    Thế nên mình mới bảo với các mẹ trên này tìm hiểu kỹ về khái niệm trước khi thỏa thuận lương không thì bị hớ.
    • 1,576 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Thế nên khi thỏa thuận lương tốt nhất là cứ thỏa thuận net salary luôn, rồi các khoản bảo hiểm..etc... thì mày đóng cho tao theo đúng quy định.

Chứ tớ cũng dốt mấy khỏan tính tóan cụ tỉ lắm
    • 594 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Theo mình, nếu chưa kinh nghiệm chinh chiến nhiều nơi thì khi đàm phán lương, nên quan tâm cái taken home thôi bạn nhé. Vì nếu bạn không phải là nhân viên phòng admin, kế toán hay HR thì bạn không phải quan tâm đến cách tính BHYT, BHXH, thuế...cái nó là trách nhiệm của employee mà. Thực tế là có nhiều cty họ chấp nhận trả cả 5% BHYT-XH cho người LĐ luôn mà.
    @callality: đồng ý với cách tính của bạn:Smiling:
    • 2,719 Bài viết

• 2,418 Được cảm ơn

net = gross - bhxh 6% - bhyt 1% - tax income tùy mức lương

đấy là mình trcs giờ đcj tính như vậy
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Gross $500 - 6% (SHI) = $470. Giả sử tỷ giá là 16.500, lưong chịu thuế =$470@16,500 =7,755,000VND. PIT (thuế TNCN) 10% = 275,500. Net sal = 7,755K-275.5 = 7,479.5K. Chia ngược lại TG 16.500 = $453.30. Còn cái 17% kia là CQ phải đóng cho nhân viên, vì vậy ko cần care
    LienTK- HN
    • 623 Bài viết

• 1,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangdinhkhoi Xem bài viết

Công ty mình cũng tính theo cách này. Phần 17% là phần trách nhiệm của công ty, người lao động không phải quan tâm tới phần này.
    • 951 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangdinhkhoi Xem bài viết

:Applause: công ty em cũng tính như thế ah :Rose:
    nên em thấy cái chị j j o tren sao bị trừ nhiều xiền thế nhỉ???
    • 149 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng đồng ý với chị calallily.

tốt nhất là thỏa thuận rõ, tôi nhận về từng này, còn các khoản khác công ty đóng theo qui định

Ảnh cưới nhà em đấy, không phải tư vấn nhân sự đâu nha ^^ www.hr-vietnam.net :Laughing:
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhthu2005 Xem bài viết
    Theo mình, nếu chưa kinh nghiệm chinh chiến nhiều nơi thì khi đàm phán lương, nên quan tâm cái taken home thôi bạn nhé. Vì nếu bạn không phải là nhân viên phòng admin, kế toán hay HR thì bạn không phải quan tâm đến cách tính BHYT, BHXH, thuế...cái nó là trách nhiệm của employee mà. Thực tế là có nhiều cty họ chấp nhận trả cả 5% BHYT-XH cho người LĐ luôn mà.
    @callality: đồng ý với cách tính của bạn:Smiling:
    minhthu2005 ơi, chị tư vấn bên này à. Tháng sau chị quay lại lớp chưa, em chắc phải nghỉ rồi.
    Tiện bạn nào biết cho mình hỏi luôn chút nhé. Mình chuyển sang công ty mới, nó chỉ có trụ sở ở Sài Gòn, hiện tại chưa có chi nhánh hay phòng giao dịch ở ngoài Hà Nội. Nhưng mình thì lại làm các dự án của nó ở ngoài Hà Nội. Vậy có mấy vấn đề sau mình cần quan tâm:
    1. Sổ BHXH, chuyển từ HN vào SG có vấn đề gì không?
    2. Làm sao đăng kí được BHYT ở HN?
    3. Cần yêu cầu cơ quan cấp quyết định cử đi công tác HN ntn, để nếu có rủi ro gì thì mình còn yêu cầu cơ quan, BH có trách nhiệm (cái này là để đề phòng thôi)
    4. Trong HDLĐ, có cần ghi thêm mục nào là "làm việc tại HN" không?
    Many thanks!
    • 306 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lyna81 Xem bài viết
    Cái Gross mà bạn nói đấy chính là lương Basic salarry (phân tích theo đúng nghĩa). Và theo mình hiểu nó là như thế vì mình hiểu trên ngôn ngữ và phân tích theo khái niệm.
    Còn tùy vào từng nơi, họ có những cách hiểu khác nhau. Vì mình làm cho một công ty nước ngoài, và theo cách tính của họ là như thế. còn theo luật pháp ở Việt Nam không có khái niệm gross hay net gì cả, chỉ có basic thôi. Nhưng kế toán Mỹ thì có ba khái niệm rõ ràng (Net salary, Basic salary và Gross salary)
    Thế nên mình mới bảo với các mẹ trên này tìm hiểu kỹ về khái niệm trước khi thỏa thuận lương không thì bị hớ.
    Mình đồng ý với ý kiến của bạn này.
    Tuy nhiên, đa số các mẹ chỉ có hai khái niệm Net Salary và Gross salary, không có khái niệm về Basic salary nên có sự hiểu nhầm.
    Theo đúng nghĩa, với Gross salary, người lao động sẽ phải đóng toàn bộ 23% lương cho BHYT và BHXH + khoản thuế thu nhập cá nhân.
    Vì vậy, nếu employer thỏa thuận với mình trả gross salary cần rõ ràng gross salary đó là cty trả 17% BHYT và BHXH cho mình hay không.
    • 594 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Trả lời em L tý nhé
    1.Sổ BHXH, chuyển từ HN vào SG có vấn đề gì không? -> ko vấn đề, như bên chị nhé, chị đăng ký đóng BHXH cho staffs lviệc tại VP HCM theo H.O ở Hà nội hết, nên chị nghĩ ngược lại như em cũng no problem.
    còn về đăng ký BHYT ở Hà nội, em cứ nói với admin trong HCM là em đăng ký khám chữa bệnh ở Bệnh viện Xanh Pôn ở HN (chị ví dụ thế), sau đó BHXH HCM họ sẽ phát thẻ ở trong đấy và admin của em họ sẽ gửi ra cho em, thế nên câu số 3 của em là ko cần lăn tăn nữa.
    4. Có chứ, trong HDLD lúc nào cũng có cái mục địa điểm làm việc mà, thế nên HR or admin khi họ làm HD cho em họ sẽ phải ghi cái này vào.

Hy vọng là em đã có đủ thông tin, hehe:Smiling:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me An Busu Xem bài viết
    1. Sổ BHXH, chuyển từ HN vào SG có vấn đề gì không?
    2. Làm sao đăng kí được BHYT ở HN?
    3. Cần yêu cầu cơ quan cấp quyết định cử đi công tác HN ntn, để nếu có rủi ro gì thì mình còn yêu cầu cơ quan, BH có trách nhiệm (cái này là để đề phòng thôi)
    4. Trong HDLĐ, có cần ghi thêm mục nào là "làm việc tại HN" không?
    Many thanks!
    • 232 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi và giúp em với ạ.

Người Việt Nam nhưng làm việc cho công ty nước ngoài mà công ty ấy lại chưa mở văn phòng tại Việt Nam ( Ý em nói là chưa có đăng ký giấy phép kinh doanh ). Hàng tháng thì lương được trả vào tài khoản. Vậy bây giờ em muốn đóng bảo hiểm thì phải làm sao ạ.
    Em có thể ký hợp đồng lao động hay là thỏa thuận lao động với họ không ? ( Họ đồng ý ký hợp đồng hay thỏa thuận với em). Em có hỏi 1088 thì người ta tư vấn là không được ký hay là không nên ký hợp đồng lao động. Vì hợp đồng lao động là của các nhân với một công ty hay tổ chức có pháp nhân hoạt động ở Việt Nam.
    Vậy bây giờ em phải làm sao? Và nếu anh chị nào ở trong trường hợp này hoặc có mẫu của thỏa thuận lao động thì share cho em với.
    Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
    Nothing inside
    • 1,963 Bài viết

• 2,339 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuive Xem bài viết
    Mình đồng ý với ý kiến của bạn này.
    Tuy nhiên, đa số các mẹ chỉ có hai khái niệm Net Salary và Gross salary, không có khái niệm về Basic salary nên có sự hiểu nhầm.
    Theo đúng nghĩa, với Gross salary, người lao động sẽ phải đóng toàn bộ 23% lương cho BHYT và BHXH + khoản thuế thu nhập cá nhân.
    Vì vậy, nếu employer thỏa thuận với mình trả gross salary cần rõ ràng gross salary đó là cty trả 17% BHYT và BHXH cho mình hay không.
    Theo kế toán Việt Nam thì phần 17% hạch toán như sau:
    BHXH phải đóng N642/C338
    Khi đóng N338/C111
    không đi qua TK 334 (tiền lương).
    Nói tóm lại cái phần 17% kia là bắt buộc DN phải đóng nên tính net = gross - 6% - income tã.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 1,307 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

to ánh dương:
    Ở việt nam chỉ có khái niệm lương cơ bản, không có khái niệm net hay gross, khái niệm này thường dùng ở các công ty nước ngoài và họ tính theo cách hiểu của họ. Khi công ty ký hợp đồng với nhân viên họ sẽ ký lương cơ bản, không ký nét hay gross. Vấn đề này còn liên quan đến tranh chấp lao động. Và khi có tranh chấp, mọi vấn đề đều được giải quyết trên basic.
    Chính xác là net = basic - % Bảo hiểm - Thuế TNCN (nếu có), không có khái niệm gross trong kế toán việt nam.
    Công thức này chỉ đúng trong trường hợp công ty không áp dụng chế độ phụ cấp, còn nếu có phụ cấp thì
    Net = (Basic + phụ cấp) - % bảo hiểm * basic - Thuế TNCN ( tính trên tổng basic và phụ cấp ( có một số loại phụ cấp không phải tính thuế TNCN thì không tính thuế).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lyna81; 24/09/2008 vào lúc 04:53 PM. Lý do: thêm thông tin
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhthu2005 Xem bài viết
    Trả lời em L tý nhé
    1.Sổ BHXH, chuyển từ HN vào SG có vấn đề gì không? -> ko vấn đề, như bên chị nhé, chị đăng ký đóng BHXH cho staffs lviệc tại VP HCM theo H.O ở Hà nội hết, nên chị nghĩ ngược lại như em cũng no problem.
    còn về đăng ký BHYT ở Hà nội, em cứ nói với admin trong HCM là em đăng ký khám chữa bệnh ở Bệnh viện Xanh Pôn ở HN (chị ví dụ thế), sau đó BHXH HCM họ sẽ phát thẻ ở trong đấy và admin của em họ sẽ gửi ra cho em, thế nên câu số 3 của em là ko cần lăn tăn nữa.
    4. Có chứ, trong HDLD lúc nào cũng có cái mục địa điểm làm việc mà, thế nên HR or admin khi họ làm HD cho em họ sẽ phải ghi cái này vào.

Hy vọng là em đã có đủ thông tin, hehe:Smiling:
    Hehe, many thanks chị nhé!
    • 3,412 Bài viết

• 4,678 Được cảm ơn

Một số bạn tính lương net theo công thức net= gross - 6% - income tax nhưng Callalily muốn nhấn mạnh là 6% sẽ không chính xác cho trường hợp lương trên 9 triệu/tháng vì lúc này BHXH và BHYT không còn tính trên mức 6% (gồm 5% của BHXH và 1% của BHYT) lương nữa mà chỉ tính 6% trên 9 triệu thôi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2