VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Visa cho nguoi nuoc ngoai lay vo (chong) VN chi duoc 6 thang???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.1K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 236 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Em chào các anh các chị.
    Em có một thắc mắc xin hỏi các anh chị có kinh nghiệm.
    Em lấy chồng người Pháp. Chồng em không có hợp đồng lao động ở VN nên em thường phải xin gia hạn visa cho chồng theo diện "chồng theo vợ".
    Em lên cục XNC trên Hàng Bài thì được trả lời là thưởng chỉ được gia hạn trong 6 tháng, sau đó sẽ phải làm lại 6 tháng một lần hic hic.
    Em hỏi sao lại gây khó dễ cho người nước ngoài ở VN vậy thì được giải thích là nước mình không khuyến khích người nước ngoài ở lại VN huhu :Crying:
    Em thấy cứ mỗi 6 tháng lại xếp hàng làm thủ tục như thế này cho đến hết đời thì oải quá các anh chị ơi.
    Em vẫn hy vọng có cách khác mềm dẻo hơn vì em thấy người nước ngoài ở VN mình bây giờ đâu có ít. Chẳng nhẽ ai giống trường hợp của em cũng gặp hoàn cảnh tương tự ạ :Sad:
    Em rất mong anh chị nào có kinh nghiệm chỉ em giúp với a. Cả vợ cả chồng em xin cảm ơn ạ :Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đầy cảm xúc với bộ ảnh "quay ngược thời gian trở về tuổi thơ"

Em cũng đang tính làm mấy tấm ảnh thế này, hay ho phết các bác ạ :D Sự hồi tưởng, gợi nhắc về...

• Lam giay phep lao dong cho nguoi nuoc ngoai

Xin chao cac chi! Cac chi nha minh co ai lam ben hanh chinh nhan su ma da từng làm Giấy phép lao động cho nguoi Nhật, giúp em với. Công ty em là nhà thầu Nhạt bản thi cong du an Ham Thu Thiem, hien em dang lam thu tuc de xin giay fep lao dong cho cac sep.Ma truc trac mai o chuyen giay to of cong...

• Câu chuyện cho những ai đã là vợ chồng.

Câu chuyện cho những ai đã là vợ chồng (Sưu tầm) Chồng chị là một kỹ sư giỏi, chị yêu anh vì sự vững chãi, chín chắn của anh, chị yêu cái cảm giác ấm áp mà chị có mỗi khi chị tựa đầu vào vai anh. Và sau 3 năm tìm hiểu, anh chị đã đi đến hôn nhân. Nhưng đến hôm nay, sau hai năm là vợ chồng,...

• Vitamin trong quan điểm dinh dưỡng hiện đại

Vitamin - tên gọi chung cho một nhóm các chất thiết yếu cho cơ thể - được chính thức tìm ra vào đầu...

• Tính cách qua các nhóm máu (P1)

Một giọt máu là đủ để xác định gen của một cá nhân. Và gen là yếu tố tạo nên chức năng cơ thể...

• 66 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suachua Xem bài viết
    Em chào các anh các chị.
    Em lấy chồng người Pháp. Chồng em không có hợp đồng lao động ở VN nên em thường phải xin gia hạn visa cho chồng theo diện "chồng theo vợ".
    Em lên cục XNC trên Hàng Bài thì được trả lời là thưởng chỉ được gia hạn trong 6 tháng, sau đó sẽ phải làm lại 6 tháng một lần hic hic.
    Em hỏi sao lại gây khó dễ cho người nước ngoài ở VN vậy thì được giải thích là nước mình không khuyến khích người nước ngoài ở lại VN huhu :Crying:
    Em thấy cứ mỗi 6 tháng lại xếp hàng làm thủ tục như thế này cho đến hết đời thì oải quá các anh chị ơi.
    Em vẫn hy vọng có cách khác mềm dẻo hơn vì em thấy người nước ngoài ở VN mình bây giờ đâu có ít. Chẳng nhẽ ai giống trường hợp của em cũng gặp hoàn cảnh tương tự ạ :Sad:
    Em rất mong anh chị nào có kinh nghiệm chỉ em giúp với a. Cả vợ cả chồng em xin cảm ơn ạ :Smiling:
    Chào bạn!
    Trường hợp của chồng bạn nên làm thẻ thường tại Việt Nam thì sẽ tiện hơn.
    • 62 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Hai bạn ơi, xin Thẻ thường trú cũng không dễ đâu. Nếu không xin được visa 1 năm thì làm sao xin được Thẻ thường trú. Không phải VN k khuyến khích NNN ở VN (ai nói thế là sai bét), mà không khuyến khích NNN không có công ăn việc làm ổn định tại VN (nước nào mà chả thế). Cho nên, muốn giải quyết việc thường trú lâu dài của vợ, hoặc chồng thì phải chứng minh được việc người đó phải có công việc (Hợp đồng lao động...). Tuy nhiên, một số công ty du lịch có uy tín có tư cách pháp nhân có thể bảo lãnh xin thị thực thời hạn 1 năm, nhập cảnh nhiều lần.
    • 266 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AlisonZonZon Xem bài viết
    Hai bạn ơi, xin Thẻ thường trú cũng không dễ đâu. Nếu không xin được visa 1 năm thì làm sao xin được Thẻ thường trú. Không phải VN k khuyến khích NNN ở VN (ai nói thế là sai bét), mà không khuyến khích NNN không có công ăn việc làm ổn định tại VN (nước nào mà chả thế). Cho nên, muốn giải quyết việc thường trú lâu dài của vợ, hoặc chồng thì phải chứng minh được việc người đó phải có công việc (Hợp đồng lao động...). Tuy nhiên, một số công ty du lịch có uy tín có tư cách pháp nhân có thể bảo lãnh xin thị thực thời hạn 1 năm, nhập cảnh nhiều lần.
    Bạn ơi, không dễ đâu. Chồng mình cũng có visa 1 năm, có HĐLĐ, nhưng vẫn không làm được thẻ thường trú. Vì họ nói là 2 VC phải có sở hữu nhà,mà VC mình vẫn chưa có.!! Khó lắm. Họ đăng trên báo chí các điều kiện nghe thì dễ, nhưng thực tế thì khó lắm!!!
    • 62 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Đúng rồi,ngotrucquan a, Thẻ Thường trú thì phải có sở hữu nhà, làm thẻ Tạm trú từ 1-3 năm thì không cần điều kiện này. tốt nhất là nhờ dịch vụ ý.
    • 392 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suachua Xem bài viết
    Em chào các anh các chị.
    Ôi, vợ chồng mình cũng đang trong hoàn cảnh giống vợ chồng bạn đây :Sad: . Đã thế hôm nay nộp đơn gia hạn 6 tháng 1 lần lại còn bị dọa là lần sau mà ông xã ko có HDLD thì ko cho 6 tháng 1 lần nữa mà chỉ cho 3 tháng 1 lần thôi, hic. Nếu bạn tìm được cách giải quyết nào hợp lý thì bảo cho vợ chồng mình với nhé!! mình cũng thế, đang tìm xem có cách nào ko đây nếu ko như bạn nói đó, cứ 6 tháng một lần xếp hàng làm như thế này đến cuối đời thì mệt quá :Worried: .

:Kiss:Mẹ yêu Tôm nhiều lắm!!:Kiss:

---------------------------------------
    Dù có đi bốn phương trời, lòng vẫn nhớ về Hà Nội..
    ------------------------------------------------
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy vấn đề visa có rất nhiều điều bất cập. Bạn mình ly dị vợ, nhưng vì muốn 2 đứa con nhỏ (7 tuổi và chưa đầy 2 tuổi) được gần mẹ nên không về nước. Cục XNC buộc người nước ngoài phải có việc làm hay học tập ở Việt Nam, nếu không thì phải về nước. Trong khi, bạn mình lớn tuổi (49), làm việc chăm chỉ để giờ có thể nghỉ ngơi. Ông ấy vẫn đóng góp nhiều cho Việt Nam như tiền tiêu xài hàng tháng không ít, học phí cho đứa bé đang học trường quốc tế,... Vậy mà cho tới nay, cứ hết hạn visa là ông ấy phải bay ra nước ngoài, chẳng để làm gì, chờ chuyến kế tiếp bay về Việt Nam để được visa du lịch mới. Hy vọng visa nước mình sẽ sớm thoáng và hợp tình hợp lý hơn.
    • 1,116 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

@oldfashion: kêu bạn của bạn nhờ bọn dịch vụ nó xin cho cái visa 6 tháng nhiều lần, chi phí khoảng 100$ cho 1 lần xin thôi, khỏi phải bay ra bay vào VN cho cực & phí tiền

chứ giờ muốn xin visa từ 1 năm phải có work permit (hoặc vợ/chồng/con cái có work permit thì làm thẻ tạm trú ăn theo thời hạn của work permit đó)
    • 3,043 Bài viết

• 1,962 Được cảm ơn

Trời ơi, đọc một hồi mà thấy oải cả người :Sad:
    • 1,331 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

bây giờ khác rồi, ox nhà mình vừa xin được giấy miễn thị thực dài bằng đúng thời hạn của pasport.
    • 157 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

làm sao hay thế vậy bồ>
    • 414 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aqsavn Xem bài viết
    bây giờ khác rồi, ox nhà mình vừa xin được giấy miễn thị thực dài bằng đúng thời hạn của pasport.
    giấy miễn thị thực là dành cho người nước ngoài có qh vc, me con, bo con vao vn, thoi han 5 năm, nhưng nên nhớ là dc nhập cảnh nhiều lần nhưng mỗi lần nhập cảnh ko quá 3 tháng
    • 157 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

ah, hôm nay vô tình biết chỗ làm thị thực ở SG ok lắm, nếu làm visa cho vợ chồng được 1 năm cơ... Có cty thì được 5 năm....những trường hợp khác thì tùy...
    3 tháng 1 lần/nhiều lần...
    Ai có cần thì để email lại em sẽ nt số phone của người làm visa cho nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nên làm thẻ tạm trú 3 năm thì hay hơn nhé. Chúc bạn luôn tận hưởng giây phút hạnh phúc bên chồng và gia đình nhé
    • 116 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trời ghê vậy àh. Sao nghe thằng bạn mình nói là lấy vợ hoặc chồng Việt Nam thì sẽ được vô quốc tịch Việt Nam và ở lại VN mà không cần gia hạn visa gì hết. Botay.........
    • 1,634 Bài viết

• 1,602 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Mình đang cần làm visa mới cho chồng mình (là ng NN), nhưng gần đây nghe nói về thủ tục này khá khó khăn và chỉ được cấp rất ngắn hạn nên mình ko hiểu gì cả. Hôm qua, theo như được giới thiệu, mình đt tới 1 bạn (cũng là tv của wtt) vp bạn ấy làm dịch vụ về visa hay du lịch gì đó. Bạn ấy nói là người NN ở VN có vợ/chồng là người VN thì bây giờ được miễn thị thực 5 năm. Nghĩa là trong 5 năm đó bạn ra vào VN thoải mái dù bạn đến từ bất cứ nước nào. Nhưng mỗi lần ko quá 3 tháng, và cứ mỗi khi 3 tháng ấy hết hạn thì phải lên đâu đó (mình chưa rõ) để gia hạn tiếp (ra hạn cái gì nhỉ?) và nộp 10 usd. Bạn ấy nói chi phí cho việc làm thủ tục miễn thị thực 5 năm ấy là 280 usd.
    Vậy mình muốn hỏi vấn đề này có đúng là như vậy ko ạ? Đã có ai làm trong trường hợp này chưa ạ? Với cái fee 280 thì mình cũng ko biết nó có đúng ko hay đắt rẻ thế nào. AI có kinh nghiệm trong vấn đề này xin chia xẻ cho mình với nhá.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kylao_cv; 01/04/2010 vào lúc 07:52 PM.
    • 478 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kylao_cv Xem bài viết
    Chào cả nhà. Mình đang cần làm visa mới cho chồng mình (là ng NN), nhưng gần đây nghe nói về thủ tục này khá khó khăn và chỉ được cấp rất ngắn hạn nên mình ko hiểu gì cả. Hôm qua, theo như được giới thiệu, mình đt tới 1 bạn (cũng là tv của wtt) vp bạn ấy làm dịch vụ về visa hay du lịch gì đó. Bạn ấy nói là người NN ở VN có vợ/chồng là người VN thì bây giờ được miễn thị thực 5 năm. Nghĩa là trong 5 năm đó bạn ra vào VN thoải mái dù bạn đến từ bất cứ nước nào. Nhưng mỗi lần ko quá 3 tháng, và cứ mỗi khi 3 tháng ấy hết hạn thì phải lên đâu đó (mình chưa rõ) để gia hạn tiếp (ra hạn cái gì nhỉ?) và nộp 10 usd. Bạn ấy nói chi phí cho việc làm thủ tục miễn thị thực 5 năm ấy là 280 usd.
    Vậy mình muốn hỏi vấn đề này có đúng là như vậy ko ạ? Đã có ai làm trong trường hợp này chưa ạ? Với cái fee 280 thì mình cũng ko biết nó có đúng ko hay đắt rẻ thế nào. AI có kinh nghiệm trong vấn đề này xin chia xẻ cho mình với nhá.
    280 đô là quá mắc bạn ạ...mình tự làm chỉ có 10 đô thôi,thủ tục không có gì khó đâu..tự làm đi bạn,3 tháng/1 lần đi gia hạn bình thường à
    • 701 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Cái này chị mới làm xong, thủ tuc rất đơn giản, em chuan bi nhung giays to sau: giay dang ky ket hon photo, chung minh thu cua em pho to, ho chieu cua chong, va 2 anh 4x6 cua chong

Len 40 Hang Bai(HN) xin cais phom XIN MIEN THI THUC sau do dien thong tin vao va cho chong ky

Nop giay to xong ho hen khoang 1 tuan len lay nop le phi la 20$ nhe.

CAi nay lam cuc don gian nen dung qua moi gioi lam ji cho ton tien em a.

Sorry chi ko danh dc tieng viet
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 478 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Min&Jin Xem bài viết
    Cái này chị mới làm xong, thủ tuc rất đơn giản, em chuan bi nhung giays to sau: giay dang ky ket hon photo, chung minh thu cua em pho to, ho chieu cua chong, va 2 anh 4x6 cua chong

Len 40 Hang Bai(HN) xin cais phom XIN MIEN THI THUC sau do dien thong tin vao va cho chong ky

Nop giay to xong ho hen khoang 1 tuan len lay nop le phi la 20$ nhe.

CAi nay lam cuc don gian nen dung qua moi gioi lam ji cho ton tien em a.

Sorry chi ko danh dc tieng viet
    sao hà nội làm mắc thế vậy chị ...trong sg làm chỉ có 10 đô thôi..spam tí.hình như ba của 2 bé là người Hàn thì phải...nếu vậy thì cũng giống nhà em hihi:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bessal; 02/04/2010 vào lúc 10:22 AM.
    • aimable
    Trời, 280 USD. Với giá đó mình mua được nhiều thứ lắm :Surprise: Bạn tự đi làm đi. Có 2 địa chỉ này

40A Hàng Bài, thành phố Hà Nội
    254 Nguyễn Trãi, Quận 1

Giấy tờ giống như Min&Jin tư vấn đấy. Còn chi phí là 380.000 đ :Smiling: Không tốn nhiều thời gian đâu. Đi đầu giờ là làm xong nhanh lắm. Chúc bạn thành công nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi kylao_cv Xem bài viết
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3