VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Tỷ lệ thương tật bao nhiêu thì có thể khởi kiện

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 6.83K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

    • 240 Bài viết

    • 27 Được cảm ơn

    #1
    Các mẹ ơi cho em hỏi với:
    - Đi giám định tỷ lệ thương tật tại bệnh viện là bao nhiêu phần trăm thì có thể khởi kiện và thủ tục như thế nào ạ?
    - Nếu mình ghi âm được những lời người khác xúc phạm danh dự mình thì có thể khởi kiện tội "Cố ý xúc phạm nhân phẩm người khác " không?

    Cám ơn các bố mẹ đã đọc tin!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

    • 34 Bài viết

    • 26 Được cảm ơn

    #2
    Đi giám định tỷ lệ thương tật tại bệnh viện là bao nhiêu phần trăm thì có thể khởi kiện và thủ tục như thế nào ạ?


    Mình trả lời bạn nhé:
    • Về mức thương tật:

    Điều 104 Bộ Luật Hình sự năm 1999 quy định: Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác
    • Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm:

    • Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hiểm cho nhiều người.
    • Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
    • Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
    • Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
    • Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
    • Có tổ chức;
    • Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;
    • Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;
    • Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
    • Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.


    2. Về thủ tục: Người bị hại (người bị thương tích) làm đơn gửi đến cơ quan công an nơi xảy ra vụ việc, đề nghị khởi tố vụ án: “Cố ý gây thương tích”. Người bị hại có quyền đưa ra chứng cứ về thương tích của mình, các yêu cầu bồi thường thiệt hại. Quá trình điều tra, truy tố, xét xử vụ án sẽ do các cơ quan bảo vệ pháp luật: cơ quan điều tra, Viện Kiểm sát, Toà án các cấp giải quyết.

    - Nếu mình ghi âm được những lời người khác xúc phạm danh dự mình thì có thể khởi kiện tội "Cố ý xúc phạm nhân phẩm người khác " không?

    Bộ luật Hình sự Việt nam có điều luật quy định: Điều 121 Tội làm nhục người khác

    Điều 121 quy định: “1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến 3 năm”.

    Bạn có quyền làm đơn đề nghị khởi tố vụ án: “Làm nhục người khác” gửi đến cơ quan công an nơi xảy ra vụ việc để để nghị giải quyết.

    Bạn xem thêm quy định về chứng cứ nhé:

    Điều 64 Bộ luật Tố tụng hình sự quy định :

    • Chứng cứ là những gì có thật, được thu thập theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định mà cơ quan điều tra, Viện Kiểm sát, Toà án dùng làm căn cứ để xác định có hay không có hành vi phạm tội, người thực hiện hành vi phạm tội, cũng như những tình tiết khác cần thiết cho việc giải quyết đúng đắn vụ án.
    • Chứng cứ được xác định bằng:

    • Vật chứng
    • Lời khai của người làm chứng, người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án, người bị bắt, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo;
    • Kết luận giám định;
    • Biên bản về hoạt động điều tra, xét xử và các tài liệu, đồ vật khác.

    Điều 74 quy định về Vật chứng: là vật được dùng làm công cụ phạm tội, …. Và vật khác có giá trị chứng minh tội phạm và người phạm tội

    Băng ghi âm có thể được xem xét là chứng cứ trong vụ án hình sự nếu nó đáp ứng được những yêu cầu mà pháp luật quy định, bạn ạ.

    Chúc bạn vui, công việc thuận lợi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

    • 10 Được cảm ơn

    #3
    ba chồng ( bên nội) em bị anh chồng (bên ngoại) dùng ổ khóa đập vào đầu, giấy giám định để 4cm không để % thương tật. em có jữ lại ổ khóa đó nhưng ko có chụp hình lại lúc sự việc xảy ra thì có đc coi là vật chứng đề khởi kiện đc không?
    hắn say xỉn gây sự với em và bạn bè em xô đẩy em , em có nói lại với hắn lớn tiếng nhưng khi hắn xuống CAP lại nói rằng e chửi hắn, kiếm chuyện vì tụi e nói chuyện gây ồn ào, hắn nói đàng hoàng nhưng em gây chuyện. lúc đó thì có mặt ng làm chứng nhưng toàn là bạn bè của con trai hắn thôi. e ko co gi âm,nhờ bạn làm chứng thì sợ ảnh hưởng đến công việc của ngta. khi gọi lên giải quyết thì CA hẹn 2g chiều ngày chủ nhật, khi lên CAP thi CA mới gọi điện thoại kiu hắn lên nhưng hắn hẹn lại 5g30 chiều và lên đối chất trong ng có men rượu. CA quyết định ra biên bản phạt hành chánh cả 2 bên vì tuy hắn có đánh đổ máu nhưng ba e kháng cự và đánh lại nên thuộc dạng gây rối trật tự công cộng. và hắn chỉ bồi thường tiền viện phí, ko bi răn đe, ko bị bồi thường thiệt hại thu nhập những ngày ba nằm viện ko đi làm đc.ba e bi phạt gây rối. hẹn 1 tuần len ký biên bản. ( sự việc xảy ra CA xuống quan sát nhưng ko lập biên bản hiện trường )vậy CA có sai luật ko?.
    các bố mẹ rành luật chỉ em với.