• 11 Lượt chia sẻ
  • 15.6K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,512 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi chút là tập tục tỉa chân nhang của VN mình là vào ngày nào vậy. Mình thấy có ngừoi nói là rằm tháng 7, có ngừoi lại nói là Tết ông Táo. Mẹ nào có kinh nghiệm share nhé
    Tks

• 2,586 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi chút là tập tục tỉa chân nhang của VN mình là vào ngày nào vậy. Mình thấy có ngừoi nói là rằm tháng 7, có ngừoi lại nói là Tết ông Táo. Mẹ nào có kinh nghiệm share nhé
    Tks
    :Laughing::Laughing:mình thấy tôpic nay hay đấy! Mình cũng băn khoăn chuyện này lắm!

• 859 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Mình thấy mọi người bảo là vào Tết Ông Táo.

• 836 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trước tết ông táo nào nhà mình cũng tỉa chân nhang, thường chỉ để lại 3 chân. Việc này mình học từ bà ngoại và mẹ mình. Bây giờ chân nhang nhiều, mình thi thỏang trước khi thắp hương vào rằm hay mùng 1 cũng đều bỏ bớt cho gọn gàng. Tất nhiên trước đấy mình thắp hương xin phép và sau đó đốt chân nhang đó đi.

• 289 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

nhà em thì là ngày ông táo lên trời ah, đi thả cá rồi thả cả chân nhang xuống sông luôn (k biết có ảnh hưởng đến vệ sinh môi trường ko nữa ), chỉ để lại 3 chân thôi thì phải

Yêu Nghé nhất, yêu bố Nghé thứ 1 :Kiss::Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc :

• 1,943 Bài viết

• 910 Được cảm ơn

Bà Ngoại mình thì nói là : Ngày 14 ( ÂL ) và 30 ( ÂL ) thì nên lau bàn thờ một lần cho sạch sẻ, rồi đem những chân nhang đem đi đốt hết chỉ chừa lại 3 cây, mỗi lần thắp nhang thì đốt 3 cây ( vì 3 cây tượng trưng cho Tam Bảo )
    Nhẫn một chút sóng yên gió lặng
    Lùi một bước biển rộng trời cao

• 93 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình hỏi thầy, thầy bảo khi nào đầy chân nhang thì tỉa bớt đi, trước khi tỉa thì khấn cái ngài để xin phép. Nhớ để lại 7 cái chân cũ (cũng không biết tại sao lại là 7 - quên không hỏi). Khi tỉa xong thì mới thắp hương, thường sẽ tỉa vào ngày đầu tháng hoặc rằm. Chắc mỗi thầy một phách, ai theo thầy nào thì làm theo phách đó.

• 71 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

nhà em thì cứ 23 tháng chạp ông Táo lên trời thì dọn rồi đốt chân nhang cũ song mới thắp nhang .em làm theo bố mẹ thành thói quen rồi .
    CẦU TRỜI KHẤN PHẬT CHO MẸ EM CON EM TAI QUA NẠN KHỎI

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thấy mẹ đẻ em toàn ông công ông táo mới tỉa chân nhang. Thế nên bát nhang nó đầy ú.
    Còn mẹ chồng em thì cứ cuối tháng là tỉa chân nhang, để lại 7 cây. Ban thờ lúc nào cũng sáng sủa sạch sẽ.
    Tham khảo mấy mẹ ở trên thì có lẽ 2 cách trên cũng ổn cả mẹ tun ah.