VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Thủ tục nhập hộ khẩu thành phố theo luật cư trú mới

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 88.2K Lượt đọc
  • 513 Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cho mình hỏi trường hợp của mình với (mình thử search nhưng không thấy):

1./ Mình ở ngoại thành HN. (Hộ khẩu chỉ có 2 vợ chồng mình - do vừa tách hộ)
    2./ Mua nhà trong TP + làm sổ đỏ đã xong (mang tên mình)
    3./ Đã chuyển về nhà mới từ 2010, công an phường có đến & ghi vào sổ tên, CMT của 2 vc - thấy ghi KT2 + mình ký vào sổ. Và có nhắc làm thủ tục nhập khẩu sớm.

Vậy mình muốn hỏi - với t/h của mình thì thủ tục chuyển khẩu sẽ như thế nào ạ? Cần những giấy tờ gì và có cần "nhờ vả" anh CA phường không ạ? Hay lên thẳng Quận để làm ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 279 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Nhắc đến cái vụ hộ khẩu lại đau đầu, cách đây cũng ko lâu em hăm hở vào đây học tập kinh nghiệm, cũng nai nịt súng ống gọn gàng lắm nhưng ngay bước đầu tiên đã vấp phải sự ngăn cản của đồng chí nhà đất Phường (nơi cấp cái giấy xác nhận đất ở ko tranh chấp ý ạ) Em lủi thủi ra về suy nghĩ cách vượt chướng ngại vật, trong khi em chưa nghĩ ra cách thì chú CA phường xuất hiện (thật tình cờ và thật bất ngờ là đúng vào lúc em đang tuyệt vọng mới hay chứ!) đề nghị giúp em với giá 6tr, em còn chần chừ nhưng chồng em thì quyết mạnh, kết quả là 1 tháng sau vợ chồng em và cu con nghiễm nhiên thành người Thủ đô mà ko phải đi lại 1 lần nào, lại còn tạo được mối quan hệ tốt với chú công an ấy nữa chứ! Haizz, nghĩ thì cũng lăn tăn vì tiếp tay cho tiêu cực nhưng thật sự em coi như đấy là chi phí cơ hội mình bỏ ra để dành thời gian đi làm việc khác vậy!

• 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Không mẹ nào bố nào tư vấn dùm em à

• 541 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smiless Xem bài viết
    Không mẹ nào bố nào tư vấn dùm em à
    Mình không thuộc trường hợp của bạn nhưng bạn có thể tham khảo trường hợp của mình, biết đâu cũng áp dụng giống thế.
    Mình chuyển hộ khẩu trong cùng quận nội thành, chỉ là từ phường nọ sang phường kia:
    1. Mua nhà, sang tên sổ đỏ và đăng ký tạm trú với công an khu vực
    2. Cầm sổ đỏ + hộ khẩu lên công an quận xin chuyển hộ khẩu, họ đưa cho cái form khai tại chỗ rồi nộp
    3. Khoảng 2-3 tuần sau (không nhớ chính xác) thì lên lấy hộ khẩu
    Vậy bạn có thể lên công an quận hiện tại để hỏi thông tin họ sẽ trả lời đầy đủ cho bạn làm những giấy tờ gì.
    Cách cuối cùng là gặp anh CAKV ???!!!
    Chúc sớm thành công
    Chỉnh sửa lần cuối bởi anhphamhn; 21/02/2011 vào lúc 11:16 AM.

• 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhphamhn Xem bài viết
    Mình không thuộc trường hợp của bạn nhưng bạn có thể tham khảo trường hợp của mình, biết đâu cũng áp dụng giống thế.
    Mình chuyển hộ khẩu trong cùng quận nội thành, chỉ là từ phường nọ sang phường kia:
    1. Mua nhà, sang tên sổ đỏ và đăng ký tạm trú với công an khu vực
    2. Cầm sổ đỏ + hộ khẩu lên công an quận xin chuyển hộ khẩu, họ đưa cho cái form khai tại chỗ rồi nộp
    3. Khoảng 2-3 tuần sau (không nhớ chính xác) thì lên lấy hộ khẩu
    Vậy bạn có thể lên công an quận hiện tại để hỏi thông tin họ sẽ trả lời đầy đủ cho bạn làm những giấy tờ gì.
    Cách cuối cùng là gặp anh CAKV ???!!!
    Chúc sớm thành công
    Cho mình hỏi 1 chút là đăng ký tạm trú thì có được cấp sổ tạm trú không ạ? T/h của mình thì anh CAKV chỉ ghi vào sổ của anh ấy tên 2 vc mình, bắt ký + ghi chữ KT2 thôi ạ, không cấp sổ gì cả.

• 106 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi nhờ với. Em ở quận Hoàng Mai,muốn làm thủ tục nhập hộ khẩu nhưng còn vướng mấy vấn đề sau:
    - Sổ đỏ không đứng tên em mà đứng tên ông cậu
    - Thời gian đăng kí KT3 chưa đủ 1 năm
    Em có lên hỏi anh Công an phường thì anh ấy bảo mất 11t,còn bồi dưỡng ngoài chưa tính.
    Các mẹ cho em hỏi giá thế có cao quá không a?Em lăn tăn quá mà hôm nay hẹn trả lời rồi.
    “Cùng tham gia cuộc thi Siêu Mẫu Nhí quảng cáo”
    http://mgod.webtretho.com/forum/f306...012-a-1373951/

• 541 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smiless Xem bài viết
    Cho mình hỏi 1 chút là đăng ký tạm trú thì có được cấp sổ tạm trú không ạ? T/h của mình thì anh CAKV chỉ ghi vào sổ của anh ấy tên 2 vc mình, bắt ký + ghi chữ KT2 thôi ạ, không cấp sổ gì cả.
    Sorry vì lâu mình không online nên không biết bạn hỏi mình. Trường hợp của mình chỉ là điền thông tin vào tờ khai nhân khẩu (hay là tờ khai thay đổi nhân khẩu gì đó mình không nhớ kỹ chỉ chắc chắn là tờ giấy chứ không phải là sổ, mà cũng chả có chữ KT3 hay 4 gì cả), thông tin là của 2 vợ chồng mình thôi còn các con thì đương nhiên là nhân khẩu phụ thuộc nên không phải khai gì cả. Tờ giấy đó đại khái là điền thông tin họ tên, ngày tháng năm sinh, quê quán, trình độ văn hoá, hộ khấu trước khi chuyển đến ..., copy chứng minh thư của 2 vợ chồng, copy sổ hộ khẩu cũ và copy sổ đỏ nhà, lúc mình đưa cái giấy đó cho anh CAKV anh ý còn nói là sẽ kiểm tra với CA phường cũ của mình nhưng mình cũng chả quan tâm vì đó là việc của anh ta ... và mình không gặp lại anh ý cho đến khi nhập xong hộ khẩu rồi thì có lần tình cờ anh ý gặp chồng mình và nói copy cho anh hộ khẩu mới để anh ý lưu.
    Vụ hộ khẩu này mình mất 15k và 2 lần lên CA quận (nộp và nhận) :Smiling:.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi anhphamhn; 15/04/2011 vào lúc 02:42 PM.

• 637 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

mọi người ơi, tớ muốn hỏi trường hợp của tớ với.
    Tớ ở HCM cũng được 5 năm rồi, lúc đầu chả đăng ký tạm trú gì cả, năm ngoái làm cái KT3, tính đến năm nay là hơn 1 năm rồi. Nhưng tớ k ở ở địa chỉ ghi trong KT3 nữa mà đã chuyển sang nhà mua được 1 tháng (đã đăng ký tạm trú ở chỗ mới được 1 tháng).
    Giờ tớ muốn nhập hộ khẩu để mua xe được không cả nhà? Có cách nào nhập hộ khẩu sớm được không?

Đang tìm mua 1 căn nhà nhỏ nhỏ xinh xinh để ở. Đường Bến Vân Đồn quận 4, hoặc Nguyễn Trường Tộ Quận 4, hoặc Vĩnh Khánh, quận 4. Nếu mẹ nào biết ai bán pm em với. Không tiếp môi giới trung gian.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho mình hỏi chút:
    Mình và Bố mình chung 1 hộ khẩu nhưng hiện tại mình đã chuyển đi chỗ khác và nhà cũng đã bán, Bố mình thì về quê.
    Hộ khẩu vẫn còn chỗ cũ, ông vẫn hay lên nơi ở cũ để nhận lương hưu.

Bây h mình lấy vợ, vợ mình ở tỉnh khác.
    1. Bây h mình làm Đăng ký kết hôn thì ra Phường?
    2. Nếu mình nhập hộ khẩu cho vợ thì làm thế nào? Mình đi khai hay là Bố mình,
    3. Cảm ơn các bạn giúp đỡ mình nha.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ai giúp mình với nhé