• 1 Lượt chia sẻ
  • 94.5K Lượt đọc
  • 205 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luật sư của bạn Xem bài viết
    amore_mio phải chăng là người cũ ftu
    không phải đâu bạn ah
    • 1,099 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amore_mio Xem bài viết
    Bạn ơi, nếu như bạn nói thì mình chỉ cần có giấy ĐKKH hoặc giấy cha nhận con là có thể lam được khai sinh cho bé được rồi phải không, vậy thì mình sẽ đi làm thủ tục cha nhận con trước khi có giấy đăng ký kết hôn nhỉ ? Làm thủ tục này hết bao nhiêu lâu?
    Mình muỗn hỏi rõ là làm thủ tục cha nhận con thì người mẹ co phải trực tiếp đi cùng không, vì hiện tại mình đang ở Huế và muốn sinh con ở đây. Lúc sinh xong thì không thể đi ra Hà nội ngay được ( vì mình hộ khẩu mình ở Hà nội ), mà chồng mình chỉ có thời gian ở Việt nam 3 tuần. Nếu bắt buộc phải có mẹ đi cùng lúc làm thủ tục cha nhận con thì mình phải thay đổi kế hoạch để ra Hà nội sinh em bé mà.
    Thế bạn alice có làm ở Sở tư pháp không, hay bạn có người quen làm ở Sở tư pháp thì giúp mình nhé. Nếu tiện thì bạn liên lạc với mình địa chỉ này nhé icebank131278@yahoo.com.vn
    Thank bạn nhiều.
    Mình nghĩ con bạn vửa sinh ra đâu có cần giấy khai sinh ngay đâu, cần thiết nhất vẫn là giấy KH của mẹ kìa, nếu vì lý do riêng mà chưa làm được KH thì cũng từ từ mà, làm theo thứ tự vẫn là tốt nhất.

:Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình có một chị bạn, chị ấy có quan hệ với một người đàn ông đã có gia đình và có con. Giờ vẫn chưa làm được giấy khai sinh cho cháu bé. Nếu muốn làm giấy khai sinh cho cháu, và để cháu được mang họ bố thì có được không? Pháp luật quy định bố mẹ phải có giấy đăng ký kết hôn thì giấy khai sinh con mới được mang họ bố, vậy có trường hợp ngoại lệ nào ko? Thủ tục như thế nào? Ai biết giúp mình với nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 721 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Không cần đăng ký kết hôn đâu bạn, chỉ cần làm thủ tục nhận con ở phường thôi. Nói người bố đó đến phường, xin cái mẫu xác nhận cha cho con hay gì đó đại loại là thế, khai rồi ký vào đó, rồi khai sinh cho con. Giấy khai sinh con sẽ ghi tên bố theo giấy xác nhận quan hệ cha con đó. Vấn đề là người bố đó có muốn cho con mang họ mình không, có muốn thừa nhận mình là cha đứa trẻ không? nếu có thì ko vấn đề gì hết.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lavender08; 19/07/2009 vào lúc 10:00 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 386 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Nếu mà bố không muốn nhận con thì vẫn nên đi thuê người làm giấy đăng ký kết hôn để con có bố trên giấy tờ bạn ạ. Xong việc rồi lại mang nhau ra tòa ly hôn thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoatuylipblack Xem bài viết
    Mình có một chị bạn, chị ấy có quan hệ với một người đàn ông đã có gia đình và có con. Giờ vẫn chưa làm được giấy khai sinh cho cháu bé. Nếu muốn làm giấy khai sinh cho cháu, và để cháu được mang họ bố thì có được không? Pháp luật quy định bố mẹ phải có giấy đăng ký kết hôn thì giấy khai sinh con mới được mang họ bố, vậy có trường hợp ngoại lệ nào ko? Thủ tục như thế nào? Ai biết giúp mình với nhé!
    Bạn vào trang của sở tư pháp , download mẫu đăng ký nhận con, in ra điền vào mang tới UBND phường khai là xong, k có đòi hỏi gì giấy đăng ký kết hôn cả. Quan trọng là cha có chịu nhận hay k thui! Còn k thì vẫn đăng ký khai sinh cho bé bình thường có điều là mang họ mẹ thui mà:Smiling:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người nha. Bạn mình đang ở HN. Chưa có hộ khẩu mà chỉ có KT3. Bố thì sẵn sàng nhận con rồi. Như thế có làm đc ko nhỉ?
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang có thắc mắc này may quá gặp được topic này. Cảm ơn các bạn đã cho thông tin.
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi thủ tục nhập khẩu cho con với, em làm cho 2 đứa nhưng lâu quá nên quên mất rồi
    UB nhà em 7 tháng rưỡi rồi nhưng bây giờ mới nhập hộ khẩu (đã có giấy khai sinh), không biết có bị phạt không ạ?
    • 115 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi thủ tục nhập khẩu cho con với, em làm cho 2 đứa nhưng lâu quá nên quên mất rồi
    UB nhà em 7 tháng rưỡi rồi nhưng bây giờ mới nhập hộ khẩu (đã có giấy khai sinh), không biết có bị phạt không ạ?
    Ôi, đúng là cái con mẹ đẻ lắm nên lú hết roài, giờ này vẫn chưa cho em nhập khẩu là seo? Khai sinh muộn thì bị phạt nhưng nhập hộ khẩu muộn thì chắc là không.
    Thủ tục lúc làm cho em Nam thấy ba nó mang lên công an Quận mỗi: giấy khai sinh (bản gốc) + 1 bản sao + hộ khẩu, sau đó hình như trên công an có mẫu đơn, điền vào, nộp, nhận giấy biên nhận, về, 1 tuần hay 10 ngày gì đó lên lấy lại hộ khẩu đã được ghi thêm tên, thế là OK…hehehe
    http://my.opera.com/NhatvaNam/blog/

Ai cần thanh lý truyện Đôrêmon xuất bản đợt đầu thì PM cho tớ nhé.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntha04 Xem bài viết
    Neu chong ban co o day thi cha co gi kho khan ca. Cu loi ong ay den UBND phuong cua ban cu tru ho se dua cho 1 to don cho anh ay khai va ky vao nop kem ban phôto ho chieu hoac CMND la ok, 2 tuan sau se co giay khai sinh cho con, can gi phai doi den 6 thang:Clown:To vua lam cho con to vai thang truoc mu.
    Chồng bạn là ngườì VN hay ngườì nước ngoài vậy? trường hợp cả hai vợ chồng đều là ngưởi Việt Nam nhưng không có ĐKKH thì sao hả bạn? thủ tục có phức tạp hơn không? Giúp mình với nhé. Cám ơn bạn.
    You can fall from a bridge, you can fall from above
    But the best way of falling is falling in love

• 1,744 Bài viết

• 2,241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaminhnhat Xem bài viết
    Ôi, đúng là cái con mẹ đẻ lắm nên lú hết roài, giờ này vẫn chưa cho em nhập khẩu là seo? Khai sinh muộn thì bị phạt nhưng nhập hộ khẩu muộn thì chắc là không.
    Thủ tục lúc làm cho em Nam thấy ba nó mang lên công an Quận mỗi: giấy khai sinh (bản gốc) + 1 bản sao + hộ khẩu, sau đó hình như trên công an có mẫu đơn, điền vào, nộp, nhận giấy biên nhận, về, 1 tuần hay 10 ngày gì đó lên lấy lại hộ khẩu đã được ghi thêm tên, thế là OK…hehehe
    Quá 6 tháng chưa nhập khẩu cho con thì chắc chắn bị phạt. Gần 100K đấy
    • 129 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Tình hình là bé nhà em đặt trùng tên với kỵ nội, giờ muốn đổi tên, các mẹ tư vấn giúp em xem có nên không? thủ tục đổi có phức tạp không nhỉ? bé nhà em có tên trong hộ khẩu rồi ạ
    • 129 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn giúp em với nhé, không hiểu đổi tên như vậy sau này có rắc rối gì không nhỉ, và thủ tục làm lại giấy khai sinh và hộ khẩu nữa. Nghĩ đã thấy ngại ghê cơ.
    • 181 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 270578 Xem bài viết
    Tình hình là bé nhà em đặt trùng tên với kỵ nội, giờ muốn đổi tên, các mẹ tư vấn giúp em xem có nên không? thủ tục đổi có phức tạp không nhỉ? bé nhà em có tên trong hộ khẩu rồi ạ
    Mình không tư vấn được gì nhưng thời này là thời nào mà trùng tên phải đổi nhỉ? Mẹ nó làm mình lạ quá. Mình nghĩ vì một lý do gì đó đặt tên quá xấu mới đổi chư, đằng này.... :Sigh:
    • 129 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Vâng, em cũng không muốn đâu nhưng là các bà cô bên chồng bảo là đặt lại tên cho nó, hoặc là phải gọi lái tên nó đi. Bà nội nó thì bảo gọi lái tên nó đi nhưng em không thích vì như vậy sau này khi lớn lên đi học sẽ rất rắc rối. Em ví dụ từ các hàng xóm nhà em, tên thật thì khác, tên gọi hàng ngày lại khác đến khi bạn bè đến nhà chơi, hỏi thăm hàng xóm, thậm chí hỏi tận người nhà còn không biết. Thế cũng rắc rối lắm ạ. Ai biết thủ tục đổi lại tên trên giấy khai sinh và hộ khẩu thì bảo giúp em nhé. Em cảm ơn nhiều ạ.
    • 129 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Sao không mẹ nào giup e a
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi, ko có giấy đăng ký kết hôn thì khi làm giấy khai sinh cho bé, ng ta sẽ ghi gì trên đấy ạ ?
    • mkk
    • 4 năm
    • 1,581 Bài viết

• 2,911 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mid9 Xem bài viết
    các mẹ cho em hỏi, ko có giấy đăng ký kết hôn thì khi làm giấy khai sinh cho bé, ng ta sẽ ghi gì trên đấy ạ ?
    SẼ ghi mỗi tên mẹ thôi. Phần tên bố để trống
    Nothing is impossible
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• mkk
    • 4 năm
    • 1,581 Bài viết

• 2,911 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 270578 Xem bài viết
    Vâng, em cũng không muốn đâu nhưng là các bà cô bên chồng bảo là đặt lại tên cho nó, hoặc là phải gọi lái tên nó đi. Bà nội nó thì bảo gọi lái tên nó đi nhưng em không thích vì như vậy sau này khi lớn lên đi học sẽ rất rắc rối. Em ví dụ từ các hàng xóm nhà em, tên thật thì khác, tên gọi hàng ngày lại khác đến khi bạn bè đến nhà chơi, hỏi thăm hàng xóm, thậm chí hỏi tận người nhà còn không biết. Thế cũng rắc rối lắm ạ. Ai biết thủ tục đổi lại tên trên giấy khai sinh và hộ khẩu thì bảo giúp em nhé. Em cảm ơn nhiều ạ.
    Bạn về địa phương chỗ bạn làm khai sinh cho bé, UBND phường hoặc xã gì đó bảo họ đổi lại giấy khai sinh gốc cho mất có 40k + 200k pbì cho anh tư pháp(nếu bạn thấy cần thiết, không thì cũng không sao)
    Hộ khẩu thì phải ra công an phường, xã họ sẽ ghi lại cho. Có gi đâu mà rắc rối.
    Nhà tớ đặt tên cũng kỵ nhưng toàn gọi bằng tên sữa (nick name) thôi, chẳng thèm đổi tên cho mệt
    Nothing is impossible