• 0 Lượt chia sẻ
  • 92.4K Lượt đọc
  • 204 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có ai júp con hok???huhu còn khoảng 4tháng nữa con đi học ròy huxhux:Sad:

• 84 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào các anh/chị, nhờ các anh chị chỉ cho cách xác định quê quán trong giấy khai sinh, lý lịch (có chỉ ra được văn bản quy định về vấn đề này càng tốt) để làm khai sinh cho con.
    Lâu nay, tôi vẫn hiểu và thực hiện là: Quê quán của con = quê quán của bố, như vậy thì 1 người quê ở đâu thì các đời sau đều quê ở đó (như kiểu phạm vi nhỏ của tộc người ấy nhỉ?!).
    Tuy vậy, cũng có lần tôi đọc thấy ở đâu đó hướng dẫn (theo kiểu hướng dẫn ở bìa quyển lý lịch, không phải văn bản pháp lý), rằng: Quê quán = Nơi sinh ra và lớn lên của bố.
    Tóm lại, tôi chẳng hiểu phải ghi quê quán của con như thế nào cho chính xác, để đỡ lằng nhằng về mặt lý lịch sau này.
    Cám ơn mọi lời chỉ giáo của các anh/chị!:Rose::Rose::Rose:
    :Smiling:

• 3,748 Bài viết

• 8,871 Được cảm ơn

Mời bác tham khảo về bài viết "Ghi thế nào trong giấy khai sinh" này!
    http://vietnamese-law-consultancy.co...47&topicid=833
    Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về hộ tịch và đăng ký hộ tịch -> DOWNLOAD
    Cười lên đi em ơi! :Laughing::Laughing::Laughing:

• 610 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Theo mình thì quê quán = nơi sinh ra và lớn lên của bố!!

• 84 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cám ơn Miumiudangyeu và Trang Trang, tình hình này thì không khéo lại mệt với mấy cái bác hành là chính đây!
    Mong các anh/chị tiếp tục tư vấn!
    :Smiling:

• 7,466 Bài viết

• 4,744 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Green Gift Xem bài viết
    Cám ơn Miumiudangyeu và Trang Trang, tình hình này thì không khéo lại mệt với mấy cái bác hành là chính đây!
    Mong các anh/chị tiếp tục tư vấn!
    Khi mình là khai sinh cho con, người làm khai sinh ghi quê quán trong giấy khai sinh cho bé là quê quán đã có ghi trong giấy khai sinh của bố (hoặc trong chứng minh thư)
    Nghĩa là quê bố ở đâu quê con ở đó
    Không phải quê quán = nơi sinh ra và lớn lên đâu..
    Mình cũng đang thắc mắc vụ này.???
    vậy nghĩa là con mình, cháu mình và đời sau sau nữa sẽ chỉ có 1 quê quán mà thôi ?

• 215 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hộ khẩu của cả 2 vợ chồng em đều ở HN. Ở SG thì chồng em có KT3 ở Tân Bình, còn em thì đăng ký tạm trú tại Phú Nhuận. Giờ 2 vợ chồng em ở Quận 7. Tháng sau em sinh rồi, em cũng chưa rõ là đăng ký khai sinh cho con ntn? Khi em sinh em bé thì em về Phú Nhuận làm giấy khai sinh cho các bé phải ko các mẹ? Mẹ nào biết chỉ dùm em với, thanks các mẹ nhiều nhiều.

• 34 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thủ tục thay đổi tên: Bây giờ mới có quy định là chuyển về Uỷ ban ND phường (nơi bé đăng ký khai sinh) giải quyết (trước là thuộc Uỷ ban ND TP).Bạn tiến hành các thủ tục sau:- Đến Uỷ ban ND phường lấy 1 tờ khai đăng ký việc thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính (mẫu viết sẵn thế) về pho to làm 3 bản, một bản người mẹ khai, ký, 1 bản người bố khai, ký còn 1 bản phòng khi khai sai thì có sẵn mà khai lại.- Viết 01 đơn đề nghị về việc thay đổi tên của cháu với lý do: tên cũ thực sự đã gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tâm lý, tình cảm và việc học tập, giao tiếp của cháu ở trường học và ngoài xã hội. Với mong muốn giúp cháu hoà nhập môi trường học tập một cách tự tin, không bị mặc cảm, tự ty, gia đình làm đơn này đề nghị Quý Cơ quan xem xét, công nhận việc xin thay đổi từ tên cũ là … thành tên mới là…. - Cháu bé ( nếu từ 9 tuổi trở lên) ký vào từng đơn. Trong mỗi tờ khai: cháu viết rõ ý kiến đồng ý, rồi ký và ghi rõ họ, tên.Sau đó, bạn bố trí 1 buổi sáng trong tuần (từ thứ 2 đến thứ 6), cả vợ chồng bạn và con ra Uỷ ban ND phường.Khi đi bạn nhớ mang theo:- Giấy khai sinh (bản chính) của cháu (nếu là bản đã ép plastic thì họ phải cấp bản khác, còn nếu chưa ép plastic thì họ sửa luôn lên bản chính ấy và đóng dấu của Uỷ ban).- Hộ khẩu (bản chính).- Đăng ký kết hôn của vợ chồng bạn (bản chính).- Chứng minh ND của bạn và chồng (bản chính).- 02 Đơn đề nghị;- 02 tờ khai;Họ kiểm tra thủ tục giấy tờ thay đổi tên và ký vào sổ sách xong thì sau khoảng 5 ngày làm việc là việc đổi tên sẽ hoàn tất, bạn ạ. (nộp lệ phí khoảng 50 k, mình ko rõ lắm).Nếu bạn mang đủ giấy tờ thì làm rất nhanh và đơn giản, không cần phải nhờ vả gì đâu.Quy định của pháp luật liên quan nè bạn:THỦ TỤC THAY ĐỔI HỌ, TÊNĐiều 27 Bộ luật Dân sự 2005 quy định: 1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định;2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.3. Việc thay đổi, họ tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.Điều 52, Điều 53 Mục 7 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định về thủ tục thay đổi họ, tênThủ tục đăng ký việc thay đổi họ tên gồm:1. Người xin thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc phải nộp đơn và xuất trình các giấy tờ sau đây:A. Bản chính Giấy khai sinh;B. Sổ hộ khẩu gia đình của người có đơn yêu cầu;C. Chứng minh nhân dân; D. Các giấy tờ cần thiết khác chứng minh đủ điều kiện theo quy định tại Điều 27 của Bộ Luật Dân sự 2005Trong trường hợp không có đủ các giấy tờ theo quy định tại điểm a, b, c trên đây thì phải có giấy tờ hợp lệ thay thế.Đơn xin thay đổi phải nói rõ lý do và các nội dung xin thay đổi, cải chính, có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người có đơn yêu cầu cư trú. Trong trường hợp xin thay đổi tại Uỷ ban nhân dân cấp xã không phải nơi đã đăng ký khai sinh, thì phải có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây.Hồ sơ đăng ký thay đổi họ tên trên được gửi tới Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh nơi cư trú hoặc nơi đã đăng ký khai sinh của người có đơn yêu cầu có thẩm quyền cho thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký trong bản chính Giấy khai sinh.Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, nếu xét thấy việc xin thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc không trái với các quy định của pháp luật, thì Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép thay đổi. Căn cứ vào Quyết định của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh, Sở Tư pháp ghi rõ nội dung thay đổi vào Sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và bản chính Giấy khai sinh của đương sự. Sở Tư pháp có trách nhiệm gửi một bản sao Quyết định cho phép thay đổi cho cơ quan Công an cùng cấp và Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh để ghi chú nội dung thay đổi vào Sổ đăng ký khai sinh của đương sự. Bản sao và số lượng bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hằng luật sư; 19/03/2009 vào lúc 01:30 PM.

• 34 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình đánh máy ở ngoài trang trí rất rõ ràng rồi nhưng khi paste vào mục trả lời thì nó lộn xộn thế này. Xin lỗi các bạn vì khó đọc nhé

• 1,100 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Theo mình thì nếu làm việc đúng thì phải có giấy hẹn, đến lúc đó được hay không còn thiếu gì thì sẽ trả lời ngay. Cái kiểu xin số đt ý, mình nghi ngờ lắm ..... nhưng chắc cũng tuỳ phường thôi, mình thấy có mẹ làm rất đơn giản mà.[/QUOTE]

Hôm nay mới tìm lại chủ đề này, mình đã làm cho con xong hôm đấy 3 hôm và chi phí là 100N ( bao gồm cả lệ phí quy định)

Sau khi đổi tên cho con, mình phải lên quận để làm lại giấy khai sinh mới. Giờ con có tên mới rồi.

:Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown: