• 0 Lượt chia sẻ
  • 92.4K Lượt đọc
  • 204 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 315 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé nhà em mới sinh được 8 ngày, tranh thủ bố cháu đang nghỉ phép ở nhà để đi làm khai sinh cho cháu luôn. Bố mẹ nào có kinh nghiệm cho bố mẹ cháu hỏi tý.

1. Ra công an phường hay UBND Phường?
    2. Cần những giấy tờ gì?
    3. Có phải muốn làm bao nhiêu bản cũng được ko?
    4. Bao lâu thì xong?
    5. Lệ phí thế nào nhỉ? Nếu muốn làm 50 hoặc 100 bản chẳng hạn???
    ...

Cảm ơn cả nhà

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,802 Bài viết

• 6,335 Được cảm ơn

1. UBND
    2. Giấy chứng sinh của con (BV cấp), giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ, Hộ khẩu
    3. Chỉ được 1 bản gốc còn bản sao thì vô biên, thêm bản nào trả tiền bản đấy
    4. Nếu ra đúng ngày người ta làm thủ tục này (tuỳ UBND) thì có thể làm xong luôn trong ngày
    5. Không biết nhưng theo quy định của nhà nước thì rất rất rất rẻ. Tuy nhiên, nếu thích (người ta thích là chính) thì bồi dường người ta 50K để làm cho nhanh chóng, thuận lợi bên ngoài lệ phí chính thức.

6. (không hỏi nhưng nói luôn) là không nhất thiết phải bố hoặc mẹ làm cho con, ông bà nội ngoại làm giúp cũng được.
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/

• 315 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chà, tốt quá, cảm ơn bố mẹ cháu Kiki. Để ra phường xem thế nào vậy.

• 2,686 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Muốn công chứng bao nhiêu bản cũng được nhưng nhớ bồi dưỡng người đóng dấu nhé, kẻo họ từ chối luôn đấy. (Tớ phải mất 50K để xin có 30 bản thôi - giá hữu nghị vì quen biết đấy nhá).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị oi cho em hỏi, đang ký khai sinh cho con theo hộ khẩu của bố có đuợc khong a?

• 237 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi echxanh
    Các chị oi cho em hỏi, đang ký khai sinh cho con theo hộ khẩu của bố có đuợc khong a?
    Không làm theo hộ khẩu của bố được, phải về UBND phường nơi có hộ khẩu của mẹ để làm bạn ạ.

• 60 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ruốc
    Không làm theo hộ khẩu của bố được, phải về UBND phường nơi có hộ khẩu của mẹ để làm bạn ạ.
    Vay không le em phai nhập hộ khẩu bên chồng bay giờ uh(đang có thai dước 7 thang). Họ bắt buộc con phải nhập hộ khẩu theo mẹ ah, vo lý qua

• 1,210 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    1. UBND
    2. Giấy chứng sinh của con (BV cấp), giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ, Hộ khẩu
    3. Chỉ được 1 bản gốc còn bản sao thì vô biên, thêm bản nào trả tiền bản đấy
    4. Nếu ra đúng ngày người ta làm thủ tục này (tuỳ UBND) thì có thể làm xong luôn trong ngày
    5. Không biết nhưng theo quy định của nhà nước thì rất rất rất rẻ. Tuy nhiên, nếu thích (người ta thích là chính) thì bồi dường người ta 50K để làm cho nhanh chóng, thuận lợi bên ngoài lệ phí chính thức.

6. (không hỏi nhưng nói luôn) là không nhất thiết phải bố hoặc mẹ làm cho con, ông bà nội ngoại làm giúp cũng được.
    Làm bản sao: 2000đ/1 bản, bản in luôn, giấy màu rất đẹp, có biên lai đàng hoàng. Việc gì phải bồi dưỡng đâu hả các mẹ? Thích làm 100 bản thì nộp 200k.

• 911 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ruốc
    Các mẹ cho mình hỏi là. Mình hộ khẩu ở HCM, ax mình hộ khẩu ngoài HN, thế con mình phải làm khai sinh theo mình (HCM) à? Thế còn hộ khẩu con nhập theo bố được không hay cũng phải theo mẹ tuốt. Mình đang muốn con mình theo hộ khẩu bố, vì mình không muốn nhập hộ khẩu ngoài HN, nên con mình mà hộ khẩu theo bố được thì tốt vì còn học hành nữa mà, nếu không được thì chắc phải hi sinh vì con thôi. Có mẹnào biết không chỉ mình với.

• 753 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Cac me cho minh hoi, minh ho khau Sai Gon nhung chung minh thu cua minh van la ho khau cu chua kip di doi cai moi, nen khi di dang ki khai sinh ho se theo ho khau cua minh hay nhin vao CMND, lieu co kho khan gi khong nhi vi hai cai khong thong nhat voi nhau nhu the