• 1 Lượt chia sẻ
  • 95.3K Lượt đọc
  • 205 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà em mới sinh được 8 ngày, tranh thủ bố cháu đang nghỉ phép ở nhà để đi làm khai sinh cho cháu luôn. Bố mẹ nào có kinh nghiệm cho bố mẹ cháu hỏi tý.

1. Ra công an phường hay UBND Phường?
    2. Cần những giấy tờ gì?
    3. Có phải muốn làm bao nhiêu bản cũng được ko?
    4. Bao lâu thì xong?
    5. Lệ phí thế nào nhỉ? Nếu muốn làm 50 hoặc 100 bản chẳng hạn???
    ...

Cảm ơn cả nhà

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

1. UBND
    2. Giấy chứng sinh của con (BV cấp), giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ, Hộ khẩu
    3. Chỉ được 1 bản gốc còn bản sao thì vô biên, thêm bản nào trả tiền bản đấy
    4. Nếu ra đúng ngày người ta làm thủ tục này (tuỳ UBND) thì có thể làm xong luôn trong ngày
    5. Không biết nhưng theo quy định của nhà nước thì rất rất rất rẻ. Tuy nhiên, nếu thích (người ta thích là chính) thì bồi dường người ta 50K để làm cho nhanh chóng, thuận lợi bên ngoài lệ phí chính thức.

6. (không hỏi nhưng nói luôn) là không nhất thiết phải bố hoặc mẹ làm cho con, ông bà nội ngoại làm giúp cũng được.
    Success is a journey, not a destination.
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chà, tốt quá, cảm ơn bố mẹ cháu Kiki. Để ra phường xem thế nào vậy.

• 2,681 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Muốn công chứng bao nhiêu bản cũng được nhưng nhớ bồi dưỡng người đóng dấu nhé, kẻo họ từ chối luôn đấy. (Tớ phải mất 50K để xin có 30 bản thôi - giá hữu nghị vì quen biết đấy nhá).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị oi cho em hỏi, đang ký khai sinh cho con theo hộ khẩu của bố có đuợc khong a?
    • 238 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi echxanh
    Các chị oi cho em hỏi, đang ký khai sinh cho con theo hộ khẩu của bố có đuợc khong a?
    Không làm theo hộ khẩu của bố được, phải về UBND phường nơi có hộ khẩu của mẹ để làm bạn ạ.

• 60 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ruốc
    Không làm theo hộ khẩu của bố được, phải về UBND phường nơi có hộ khẩu của mẹ để làm bạn ạ.
    Vay không le em phai nhập hộ khẩu bên chồng bay giờ uh(đang có thai dước 7 thang). Họ bắt buộc con phải nhập hộ khẩu theo mẹ ah, vo lý qua
    • 1,211 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    1. UBND
    2. Giấy chứng sinh của con (BV cấp), giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ, Hộ khẩu
    3. Chỉ được 1 bản gốc còn bản sao thì vô biên, thêm bản nào trả tiền bản đấy
    4. Nếu ra đúng ngày người ta làm thủ tục này (tuỳ UBND) thì có thể làm xong luôn trong ngày
    5. Không biết nhưng theo quy định của nhà nước thì rất rất rất rẻ. Tuy nhiên, nếu thích (người ta thích là chính) thì bồi dường người ta 50K để làm cho nhanh chóng, thuận lợi bên ngoài lệ phí chính thức.

6. (không hỏi nhưng nói luôn) là không nhất thiết phải bố hoặc mẹ làm cho con, ông bà nội ngoại làm giúp cũng được.
    Làm bản sao: 2000đ/1 bản, bản in luôn, giấy màu rất đẹp, có biên lai đàng hoàng. Việc gì phải bồi dưỡng đâu hả các mẹ? Thích làm 100 bản thì nộp 200k.
    • 912 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ruốc
    Các mẹ cho mình hỏi là. Mình hộ khẩu ở HCM, ax mình hộ khẩu ngoài HN, thế con mình phải làm khai sinh theo mình (HCM) à? Thế còn hộ khẩu con nhập theo bố được không hay cũng phải theo mẹ tuốt. Mình đang muốn con mình theo hộ khẩu bố, vì mình không muốn nhập hộ khẩu ngoài HN, nên con mình mà hộ khẩu theo bố được thì tốt vì còn học hành nữa mà, nếu không được thì chắc phải hi sinh vì con thôi. Có mẹnào biết không chỉ mình với.

• 760 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Cac me cho minh hoi, minh ho khau Sai Gon nhung chung minh thu cua minh van la ho khau cu chua kip di doi cai moi, nen khi di dang ki khai sinh ho se theo ho khau cua minh hay nhin vao CMND, lieu co kho khan gi khong nhi vi hai cai khong thong nhat voi nhau nhu the
    • 403 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NGOC_HAN
    Vay không le em phai nhập hộ khẩu bên chồng bay giờ uh(đang có thai dước 7 thang). Họ bắt buộc con phải nhập hộ khẩu theo mẹ ah, vo lý qua
    Không có gì là vô lý đâu bạn ạ, đấy là người ta bảo vệ quyền lợi bà mẹ và trẻ em thôi. Con của mẹ thì đúng rồi còn con của bố thì... có nhiều trường hợp không chắc chắn xảy ra tranh chấp.
    Mình nghĩ bạn mà định cư ở Hà Nội thì nhập khẩu luôn cho tiện. Chứ làm tạm trú suốt cũng phức tạp lắm. Làm nhập khẩu cũng không khó khăn lắm đâu, có một cái topic nói về cái này rồi, bạn thứ search lại xem.
    Bông xinh, Bông ngoan, Bông chỉ hơi hơi ú thôi

Album ảnh của Bông - Mẫu form lý lịch hội 80
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fatfox
    Không có gì là vô lý đâu bạn ạ, đấy là người ta bảo vệ quyền lợi bà mẹ và trẻ em thôi. Con của mẹ thì đúng rồi còn con của bố thì... có nhiều trường hợp không chắc chắn xảy ra tranh chấp.
    Mình nghĩ bạn mà định cư ở Hà Nội thì nhập khẩu luôn cho tiện. Chứ làm tạm trú suốt cũng phức tạp lắm. Làm nhập khẩu cũng không khó khăn lắm đâu, có một cái topic nói về cái này rồi, bạn thứ search lại xem.
    Chị ơi cho em hỏi với, cái topic nói về nhập khẩu ở đâu mà em tìm mãi không thấy vậy chị? Chị có thể chỉ giúp em đuờng link của nó đươc ko chị. Em hiện tại cũng đang muốn nhập khẩu cho chồng em vào Hộ khẩu của nhà em mà ko biết thủ tục thế nào nữa... em cảm ơn chị nhiều.
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fatfox
    Chị ơi cho em hỏi với, cái topic nói về nhập khẩu ở đâu mà em tìm mãi không thấy vậy chị? Chị có thể chỉ giúp em đuờng link của nó đươc ko chị. Em hiện tại cũng đang muốn nhập khẩu cho chồng em vào Hộ khẩu của nhà em mà ko biết thủ tục thế nào nữa... em cảm ơn chị nhiều.
    • 403 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1
    hì hì, mình search mà cũng không thấy. Nhưng thủ tục nó thế này. Bạn ra công an Quận xin Giấy chứng nhận chuyển đi, Phiếu báo thay đổi nơi thường trú rồi khai vào đấy gửi về chỗ bạn ở cũ xin xác nhận của công an phường (xã). Sau đó bạn nộp hồ sơ xin nhập khẩu cho Công an Quận gồm:
    - Giấy chứng minh nhân dân
    - Giấy chứng nhận chuyển đi
    - Phiếu báo thay đổi nơi thường trú
    - Giấy đăng ký kết hôn
    - Sổ hộ khẩu nơi chồng bạn ở
    - Bản sao sổ hộ khẩu nơi bạn ở cũ
    - Hợp đồng làm việc của bạn (nếu như trong hộ khẩu cũ của bạn khai là cán bộ hay nhân viên gì đó, nếu không ghi gì thì càng tốt, bạn chỉ cần khai trong mấy giấy tờ trên là nghành nghề tự do hoặc nội trợ. Cái này quan trọng đấy nhé)
    Người ta sẽ kiểm tra hồ sơ rồi hẹn bạn quay lại lấy kết quả sau khoảng 20 ngày.
    Bạn tham khảo thêm ở đây nhé http://www.camau.gov.vn/index.php?o=...=968&idmenu=10
    Bông xinh, Bông ngoan, Bông chỉ hơi hơi ú thôi

Album ảnh của Bông - Mẫu form lý lịch hội 80
    • 485 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wasabi
    các mẹ cho mình hỏi nếu mình khai sinh cho bé sau 30 ngày kể từ ngày sinh thì có được chấp nhận không? Hiện nay mình đang làm thủ tục chuyển khẩu vào SG nên chưa kịp khai sinh cho bé được. Cảm ơn nhiều.
    Theo 158/2005/ND-CP về Đăng ký và Quản lý hộ tịch thì thời hạn đăng ký khai sinh hiện nay đang áp dụng là 60 ngày (điều 14). Bạn tranh thủ đăng ký đi nhé! Mình gởi kèm file để bạn theo dõi nè!
    Tập tin đính kèm
    • 228 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wasabi
    Cảm ơn atyl nhiều nhé, thế thì mình cũng yên tâm hơn. Vì mình thấy trong giấy chứng sinh ghi thời hạn là 30 ngày nên lo quá. Mà trong trường hợp có bị quá ngày thì chắc cũng khai sinh được thôi nhỉ..
    Nếu quá ngày thì vẫn khai sinh được cho bé, chỉ bị phạt tiền thôi, không sao đâu. Nhưng sợ để lâu mình làm thất lạc giấy chứng sinh thì cũng phiền nên mới làm nhanh thôi.
    • 4,454 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

hơ, con chim hư hư 4 tháng tớ mới làm khai sinh cơ, sao chẳng bị phạt gì nhỉ :4: làm 1 ngày là đc lấy luôn nữa, nhanh quá
    • 114 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi thăm tí ạ , em và anh xã cưới nhau kô có giấy kết hôn . Hiện giờ anh xã cư ngụ ở Mỹ. Thế khi sinh con có thể khai sanh cho bé theo họ cha được kô ạ . Có mẹ nào biết kô , tư vấn giúp em với . thanks
    Chỉnh sửa lần cuối bởi besolo3009; 29/10/2006 vào lúc 08:38 PM.
    • 98 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi. EM và ông xã chưa đăng ky kết hôn. Vậy sau khi đăng ký kết hôn là em có thể chuyển hộ khẩu theo chồng được phải không ạ?Lúc đó con em cũng có thể làm giấy khai sinh theo bố của nó?
    Nhưng nếu bây giờ em đăng ký kết hôn rồi mà chưa nhập hộ khẩu với chồng(HCM) thì con em vẫn phải làm giấy khai sinh theo em ở Huế. Vậy sau này em phải nhập hộ khẩu theo chồng vì như vậy con em mới học hành dễ dàng nhi? Như thế em và con cùng nhập hộ khẩu 1 lần à?
    Trường hợp em ko muốn đăng ký kết hôn, con em làm khai sinh o Huế, vậy phần ghi về bố nó có được ghi vào ko?hay là ghi ko có bố?
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi với. Sau khi hoàn tất việc đăng ký kết hôn thì thời gian bao nhiêu tháng mới có thể chuyển hộ khẩu theo chồng được nhỉ! Tháng 11 em sinh baby rồi nhưng VC em vẫn chưa đăng ký kết hôn, em muốn con nhập hộ khấu cha luôn