VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Thủ tục cúng bái sau khi mua xe otô

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 19.6K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 7,471 Bài viết

• 10,537 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhabtn Xem bài viết
    Còn ở ngoài Bắc sau bao nhiêu năm XHCN bây giờ "cởi trói" lại sính cúng bái, mê tín phát sợ. Năm rồi em bán xe cho một bác ở Hải Phòng. Về mặt giá cả thì bác ấy rất dễ chịu vì xe ngoài Bắc đắt hơn trong "Lam", nhưng bác ấy mê tín quá, dù là công nhân viên nhà nước. Úi giời ơi! Khi đi xem xe bác ấy phải đi kèm 2 người hạp tuổi hạp mạng, đi đúng 12h trưa. Rồi do thủ tục chuyển vùng bị trục trặc nên bác ấy ko lấy xe được đúng theo ngày giờ chỉ đạo của bà vợ ở Hải Phòng; Thế là vẫn đến đúng ngày giờ ấy bác sắm sửa lễ vật trái cây nhang đèn, mượn chìa khóa xe nổ máy, hứong về phía Bắc mà khấn. Em nghĩ bác ấy mà đi mua nhà chắc còn kinh khủng hơn.
    Các bác mua xe lần đầu hay lăn tăn vụ cúng bái, chứ thử mua tới con thứ 2, 3, ...n thì chán ngay ấy mà. Em mới mua xe lần đầu về cũng suốt ngày chùi rửa, thậm chí đêm còn mò xuống gara đề máy, mở nhạc ngồi sướng âm ỉ một mình, hehehe. Bi giờ chán lắm rồi, nhiều khi để cả tháng ko thèm rửa.
    Các cụ có câu " Có thờ có thiêng, có kiêng có lành", bản thân nongdan@ post bài trong mục này không nhằm mục đích cổ xúi cho việc mê tín. Nói cách khác việc cúng xe cũng chỉ tạo cho con người ta có được một tâm lý ổn định. Các cụ cũng đã nói " Của bền tại người" mà.
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......
    • 7,471 Bài viết

• 10,537 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khánh Hương Xem bài viết
    Trời, hôm nay mới biết có vụ này? Mình chả cúng bái gì cả, chắc vì thế mà "bị" đổi xe đến mấy lần rồi, he he...
    Nói thế chứ cám ơn bác nongdan@ lắm ạ, để em mách cho chồng em.
    P.S: em post bài cho bác rồi đấy nhé.
    :Laughing: :Laughing: Sợ bị đánh hay sao mà phải PS thế hả bác? Kiểu này spam nhiều quá chắc các bác Admin, Mod bắt nongdan@ đổi chữ ký quá. :Laughing: :Laughing:
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......
    • 26 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Xin hỏi các bác. Tôi tưởng cúng ở nhà mình chứ. Đừng mang về nhà thì cúng xe ở đâu. Nhà tôi ở chỗ rất ít người và k biét cho ai sau khi cúng thì làm thế nào. và cúng k đúng ngày mồng 2 và 16 có được k ạ vì mua xe xong muốn cúng ngay mà chờ đến ngày đó hơi lâu có được k ạ. xin các bác mách giùm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 26 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thật ra tôi mua xe lần này là lần thứ 2. Lần trứoc thì cúng ngay ở trước cửa nhà bây giờ k ở chỗ ồn ào mà ở khu biệt thự k cho ai được mà cho họ cũng k lấy. Nghe các bác nói tôi thấy băn khoăn quá
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2