VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Thủ tục cúng bái sau khi mua xe otô

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 7,471 Bài viết

• 10,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vung Xem bài viết
    Bác ơi cho hỏi " Bộ đồ tế nam " là cái gì ạ ?? Và mua ở đâu. Mình là nữ thì mua cái gì ???

Cám ơn các bác
    Cái này bác ra chỗ họ bán hàng mã hỏi là họ bán cho mà. Nam mua đồ thế nam, Nữ mua đồ thế nữ.
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......

• 121 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ờ quên nhắc nữa, đồ cúng xong thì cứ để ở mâm, ai ăn thì ăn ( Tài xế, trẻ con nghèo, ăn xin, ăn mày....ai thích thì cứ để cho họ dùng,) đừng mang về cho con cháu trong nhà ăn nhé.
    Thân.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)

• 732 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nhà mình cũng kinh doanh vận tải mà ko biết vụ này ta, ngố quá

• 7,471 Bài viết

• 10,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namthien Xem bài viết
    Ờ quên nhắc nữa, đồ cúng xong thì cứ để ở mâm, ai ăn thì ăn ( Tài xế, trẻ con nghèo, ăn xin, ăn mày....ai thích thì cứ để cho họ dùng,) đừng mang về cho con cháu trong nhà ăn nhé.
    Thân.
    Cái này hình như ở ngoài Bắc người ta không quen thì phải :Thinking:. Kiểu như là cúng xong bưng mâm cúng ra ngoài cửa nhà cho người đi đường họ lấy ăn. Tuy nhiên ví dụ như cúng nguyên con heo( lợn) quay hay gà vịt gì đó thì mình ăn cũng chả sao

• 239 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình người Bắc vào sống trong này, cứ đến ngày đầu tháng và rằm là lại thấy mọi người cúng xe, mới đầu không hiểu cứ nghĩ là cúng để giải nạn mà sao xe nào cũng bị nạn vậy ?? hỏi ra mới biết là lệ cúng xe của miền Nam.
    Nhà mình cũng mới mua xe nhưng cũng không làm lễ cúng gì cả. mà cũng chả" rửa " xe luôn :Smiling: :Smiling: :Smiling:

• 7,471 Bài viết

• 10,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Twins Noah & Ben Xem bài viết
    Mình người Bắc vào sống trong này, cứ đến ngày đầu tháng và rằm là lại thấy mọi người cúng xe, mới đầu không hiểu cứ nghĩ là cúng để giải nạn mà sao xe nào cũng bị nạn vậy ?? hỏi ra mới biết là lệ cúng xe của miền Nam.
    Nhà mình cũng mới mua xe nhưng cũng không làm lễ cúng gì cả. mà cũng chả" rửa " xe luôn :Smiling: :Smiling: :Smiling:
    Đúng là chả cúng bao giờ có khác . Cúng xe người ta cúng ngày 2 và 16 ( âm lịch) bác à

• 497 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

hehe vụ này em có nghe nói ( mà em ở ngoài bắc nhé ) Hôm tụi em chuẩn bị mua xe Mẹ nuôi em có bảo như vậy ( nhà mẹ nuôi em kinh doanh vận tải gần 30 năm rồi )

• 18 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ở trong "Lam" thì ba cái vụ cúng xe lúc mới mua và cúng hàng tháng chỉ thực hiện khi xe mình KD thôi, vì KD ai chả muốn được bề trên phù hộ mau lấy lại vốn, mặt khác xe rong ruổi ngoài đường suốt ngày đêm, bất trắc ko biết đâu mà lường. Còn xe gia đình thì vô tư đi các bác ơi. Bạn em một năm đổi xe 4 lần ko lẽ mỗi lần mỗi cúng. Thôi kệ một đời ta đến ... mười tám đời nó lận mà. Lăn tăn làm gì cho mau già.
    Còn ở ngoài Bắc sau bao nhiêu năm XHCN bây giờ "cởi trói" lại sính cúng bái, mê tín phát sợ. Năm rồi em bán xe cho một bác ở Hải Phòng. Về mặt giá cả thì bác ấy rất dễ chịu vì xe ngoài Bắc đắt hơn trong "Lam", nhưng bác ấy mê tín quá, dù là công nhân viên nhà nước. Úi giời ơi! Khi đi xem xe bác ấy phải đi kèm 2 người hạp tuổi hạp mạng, đi đúng 12h trưa. Rồi do thủ tục chuyển vùng bị trục trặc nên bác ấy ko lấy xe được đúng theo ngày giờ chỉ đạo của bà vợ ở Hải Phòng; Thế là vẫn đến đúng ngày giờ ấy bác sắm sửa lễ vật trái cây nhang đèn, mượn chìa khóa xe nổ máy, hứong về phía Bắc mà khấn. Em nghĩ bác ấy mà đi mua nhà chắc còn kinh khủng hơn.
    Các bác mua xe lần đầu hay lăn tăn vụ cúng bái, chứ thử mua tới con thứ 2, 3, ...n thì chán ngay ấy mà. Em mới mua xe lần đầu về cũng suốt ngày chùi rửa, thậm chí đêm còn mò xuống gara đề máy, mở nhạc ngồi sướng âm ỉ một mình, hehehe. Bi giờ chán lắm rồi, nhiều khi để cả tháng ko thèm rửa.

• 971 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trời, hôm nay mới biết có vụ này? Mình chả cúng bái gì cả, chắc vì thế mà "bị" đổi xe đến mấy lần rồi, he he...
    Nói thế chứ cám ơn bác nongdan@ lắm ạ, để em mách cho chồng em.
    P.S: em post bài cho bác rồi đấy nhé.

• 1,059 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Theo những "lượm lặt" từ lúc mình theo nghiệp bán xe đến giờ, hầu hết những khách hàng nặng nề về việc cúng bái, hạp tuổi, hạp hướng để chọn ngày lành tháng tốt ký hợp đồng, đặt cọc, trả tiền và nhận xe , chọn số (có người coi giờ tất tần tật) thì rất rất mau quay lại xưởng sau khi nhận xe các bác ạ.