VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Thủ tục cúng bái sau khi mua xe otô

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình sắp mua xe mới lần đầu nên chưa biết. Có mẹ nào rành về thủ tục cúng bái cần phải làm sau khi lấy xe về thì tư vấn giúp em với. Cám ơn các Mẹ nhiều

• 7,471 Bài viết

• 10,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunhoang Xem bài viết
    Mình sắp mua xe mới lần đầu nên chưa biết. Có mẹ nào rành về thủ tục cúng bái cần phải làm sau khi lấy xe về thì tư vấn giúp em với. Cám ơn các Mẹ nhiều

1 bình bông (đặt bên phải lư hương)
    1 dĩa trái cây
    1 dĩa đồ mặn (thịt heo quay, thịt luộc, vịt quay...)
    1 bộ đồ thế nam ( nếu t.xế là nam)
    1 ít giấy tiền vàng bạc
    1 dĩa gạo muối
    5 ly rượu
    5 ly trà
    3 cây nhang

Vái gì thì tùy bác (vái 3 lần, mỗi lần vái thì châm trà rượu thêm), tàn nhang rãi gạo muối, đốt giấy. và lên đường bình an.

Thông thường nếu xe kinh doanh người ta hay cúng mỗi tháng 2 lần vào ngày 2 và 16 ( âm lịch ) cầu mong thượng lộ bình an , mọi sự bình yên ,.....nếu là xe nhà (không kinh doanh ) cũng có thể cúng hay không cúng ( tùy bác ) cũng vào 2 ngày trên .
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......

• 742 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nongdan@ Xem bài viết

1 bình bông (đặt bên phải lư hương)
    1 dĩa trái cây
    1 dĩa đồ mặn (thịt heo quay, thịt luộc, vịt quay...)
    1 bộ đồ thế nam ( nếu t.xế là nam)
    1 ít giấy tiền vàng bạc
    1 dĩa gạo muối
    5 ly rượu
    5 ly trà
    3 cây nhang

Vái gì thì tùy bác (vái 3 lần, mỗi lần vái thì châm trà rượu thêm), tàn nhang rãi gạo muối, đốt giấy. và lên đường bình an.

Thông thường nếu xe kinh doanh người ta hay cúng mỗi tháng 2 lần vào ngày 2 và 16 ( âm lịch ) cầu mong thượng lộ bình an , mọi sự bình yên ,.....nếu là xe nhà (không kinh doanh ) cũng có thể cúng hay không cúng ( tùy bác ) cũng vào 2 ngày trên .
    Ôh...., lần đầu tiên e nghe nói đến vấn đề này đấy: Ngố quá đi mất ...hì hì ..thỉnh thoảng xem phim thấy ngừoi ta đập chai rượu khi xuất hành TÀu thôi à ...
    http://sharefor.us/Cu-Ngu-Say-Phuong...2MmI3OGQ1.html
    Dẫu biết có lúc giận hờn, những lúc ngại ngần
    Vẫn thấy tim em gần anh hơn:Kiss:

• 133 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sao nhà em ko làm thế nhỉ chỉ làm cơm mời các chú bác coi như là khao xe mới thôi
    Cúng chắc chỉ cho yên tâm khi lái xe thôi các bác nhỉ !!!

• 1,030 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Lần đầu tiên mình mới nghe thấy việc phải cúng khi mua xe. Nhưng chắc mua xe kinh doanh thì mới phải kỹ như vậy.

• 7,471 Bài viết

• 10,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngỗng Xem bài viết
    Lần đầu tiên mình mới nghe thấy việc phải cúng khi mua xe. Nhưng chắc mua xe kinh doanh thì mới phải kỹ như vậy.
    Thường thì ở ngoài Bắc người ta ít cúng xe. Nhưng trong Nam thì thành tập tục rồi bác Ngỗng àh
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......

• 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nongdan@ Xem bài viết
    Thường thì ở ngoài Bắc người ta ít cúng xe. Nhưng trong Nam thì thành tập tục rồi bác Ngỗng àh
    Bác ơi cho hỏi " Bộ đồ tế nam " là cái gì ạ ?? Và mua ở đâu. Mình là nữ thì mua cái gì ???

Cám ơn các bác
    Me Vung

• 485 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

ui, có việc này ạ, phải mách anh xã mới đc, cầu mong bình an và khỏi bị trộm đồ!!!

• 429 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Ối ối, nhà em kinh doanh xe lâu rồi hôm nay mới biết đến thủ tục cúng bái này, đúng là tắc trách quá đi mất, thanks bác nongdan@ nhé!

• 121 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nhờ người nam cúng thì tốt hơn nữ đứng ra cúng.Nếu có điều kiện nên lên chùa Thưa với các Thầy nhờ các thầy cúng hộ là thượng sách.
    Thân
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3