• 2 Lượt chia sẻ
  • 23.5K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cung o quan Binh Thanh chi oi. Vua moi tuan roi chong em ra phuong xin doi lai ten cho con ma cung bi phan tich nhu tat nuoc vao mat vay. Co chi nao co kinh nghiem giup e voi (thong cam vi em online bang dt nen ko de dau tieng viet duoc)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi k72k80 Xem bài viết
    Topic nay lâu rồi nhưng đúng trường hợp của mình nên mình up lại để mọi người chai sẽ kinh nghiệm. Mình đặt tên nhóc đầu nhà mình trùng với tên của một người anh rể của má chồng (anh rể bà con), bây giờ mình sinh nhóc thứ 2, có đi coi tên tuổi để đặt cho nhóc 2 thì mới biết là tên của nhóc lớn bị thiếu 2 trong 5 ngũ hành. Mình lên phường xin đổi tên mà đâu có dám nói là coi thầy coi tuổi gì đâu, chỉ nói trùng tên thôi. Trời ạ, mình bị "phan tích" như tát nước vào mặt, nào là giấy tờ, nào là chứng minh....muốn đổi tên cho con mà bất lực thiệt. Nghe mẹ BoMeBi nói là ham, ở đâu mà dễ thế. Mình ở quận Bình Thạnh, HCM đây. Kg biết còn cách nào kg nữa.....
    Chi oi, chi o phuong nao vay? sao giong em qua
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin chào các bạn,

Mình cũng đang dự định đổi tên cho bé ở nhà, hiện đã hơn 13 tháng rồi. Thấy thủ tục xin đổi có vẻ rắc rối, nhất là phần lý do vì sao đổi tên. HIc. hic... là vì lúc sinh bé gần 1 tháng rồi mà vẫn chưa thấy tên nào ưng ý và không biết có hợp tuổi hay không, nên đặt luôn. Giờ có thời gian xem xét kỹ thì thấy tên bé tuy đẹp nhưng không hợp với tuổi. Thấy các bạn có nhiều kinh nghiệm, mình thấy cũng hơi bối rối, không biết có nên đổi tên nữa không ??!! Mong các bạn share kinh nghiệm mới nhất nhé. Để mình có động lực đổi tên cho con. Ai cũng mong con mình có cuộc sống tốt đẹp nhất mà. Thanks các bạn nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi van.nguyen19; 23/05/2012 vào lúc 09:57 AM.
    • 936 Bài viết

• 880 Được cảm ơn

E cũng muốn đổi tên cho con vì trước đặt tên cho con thấy tên con gái quá, giờ con được hơn 2t rùi, sắp đi học rồi nên e ko muốn sau này con xấu hổ vì trong gks ko có bố nên e muốn đổi gks cho con điền tên bố nuôi vào để con sau này đi học ko tủi thân.Xin hỏi các mẹ thông thái biết thủ tục thế nào ko ạ?Cảm ơn các mẹ nhiều
    Gần 2 năm rồi tìm kiếm mà vẫn chưa thấy...
    • 9 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các bạn, tớ vừa đi đổi tên cho con rồi nhé. Giấy tờ thì bao gồm các loại đã nói trên, nhưng tớ xin được thêm tờ giấy xác nhận tên con trùng với tên người thân trong gia tộc ( thực ra ko trùng nhưng về quê chồng có người quen làm ở xã nên họ vẫn xác nhận cho) mang lên đây làm sau 5 ngày là có kết quả.
    • 694 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Mình cũng đang quan tâm cái này mà thấy thủ tục có vẻ phức tạp quá nhỉ? Mà có bạn nào biết chỗ nào xem tên uy tín thì giới thiệu cho mình với (mình ở HN), trước giờ không suy nghĩ gì về tên con nhưng hôm nọ mình mới đi xem 1 nơi lại nói không tốt làm mình cũng sợ quá...hic...
    TieuThin -Tham gia: 30/08/2007 - Bài gửi: 3,384 - Đã bị khóa: 23/07/2011 vì Vi phạm nội quy - Tung hứng quảng cáo ( Surprise )
    • 433 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Đổi tên con bây giờ ko khó đâu bạn ah, bạn lên xã nhờ họ là họ chỉ thủ tục cho. mình học xong đại học mới đổi tên vẫn ok
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cái tên cho con cực kì quan trọng, phải suy nghĩ và chi li kĩ càng trước khi đặt tên cho bé
    • KyO
    • 6 năm
    • 369 Bài viết

• 835 Được cảm ơn

Hik hik, hôm nay em cũng vừa ra phường xin đổi tên cho con mà cán bộ hộ tịch nói là phải có lý do chính đáng và giấy tờ chứng minh hợp lệ. Ví dụ như lý do trùng tên với người trong huyết thống 3 đời và người đó đang còn sống. Vụ này thì em bó tay vì ko có quen ai ở phường xã để nhờ họ xác nhận cho. Chán quá cơ!
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby201282 Xem bài viết
    Đổi tên con bây giờ ko khó đâu bạn ah, bạn lên xã nhờ họ là họ chỉ thủ tục cho. mình học xong đại học mới đổi tên vẫn ok
    Chị ơi, e cũng xong ĐH nè, mà chỗ e người ta trình độ thấp hay sao ý, người ta ko biết thủ tục đổi, e giải thích mà còn bị la, chi cho e mail contact đi. Em tìm trên mạng mẫu giấy chứng nhận đã đổi tên để đưa cho họ thấy mà ko có.
    • 18 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi chút ạ. Những mẹ đã từng đi đổi tên cho con ấy, đã mẹ nào cần công chứng giấy khai sinh cho con chưa? có cần về nơi ngày trc khai sinh cho bé để công chứng ko? Em cũng đang muốn đổi tên cho con nhưng ra phường hỏi thì đc cô làm ở đó tư vấn là làm thủ tục đổi tên thì dễ nhưng sau này khi cháu lớn đi làm giấy tờ sẽ rất phiền phức. Cụ thể là nếu cần công chứng giấy khai sinh thì phải về nơi đăng ký khai sinh họ mới công chứng cho. Hic, nghe lằng nhằng quá. em đang hoang mang vụ này. Các mẹ giúp em với nhé!
    Mong con luôn mạnh khỏe, ngoan ngoãn
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trabi Xem bài viết
    Đúng là thủ tục đổi tên cho bé ở những nơi quen biết sẽ dễ dàng hơn.
    Thủ tục thì như Mẹ bé Thủy Tiên đã trình bày. Nhà mình đây cũng vừa mới đổi tên cho con trai. Lúc đầu đi hỏi thăm thì cũng thấy rắc rối lắm vì phải đưa ra được lý do thật chính đáng và có sự xác nhận của lý do đó thì mới được phép đổi tên.
    Cái này các Mẹ nên chuẩn bị trước và phải thật logic thì mới được chấp nhận đấy onttella: .
    Khi bé đã được chấp nhận đổi tên thì giấy khai sinh tên cũ vẫn giữ nguyên nhưng họ đính kèm thêm 1 quyết định đổi tên và các bản sao giấy khai sinh thì được mang tên mới.
    Nàng ơi, cái lý do thật chính đáng ấy phải như thế nào mới được chấp nhận vậy? Tớ đang muốn đổi tên cho bé nhà tớ mà tra bao nhiêu trên mạng cũng thấy khúc mắc nhất cái chỗ lý do ấy.. Haizz.. Có mẹ nào ở Hà Nội đã đổi được tên cho con thi chia sẻ vơi nhé!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi icare; 14/05/2013 vào lúc 05:02 PM.
    • 122 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Haizz,mới bị mắng té tát vào mặt xong:không có lý do chính đáng,không được đổi tên.tại sao lúc đặt không suy nghĩ cho kỹ giờ lại đổi....
    • 122 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-su-nhi Xem bài viết
    Haizz,mới bị mắng té tát vào mặt xong:không có lý do chính đáng,không được đổi tên.tại sao lúc đặt không suy nghĩ cho kỹ giờ lại đổi....
    mà mình thì chỉ muốn đổi chữ lót thôi,không đổi tên.
    • 28 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhà mình cũng chỉ muốn thêm 1 tên đệm cho con nữa thôi mà k muốn đổi tên, vậy lấy lý do thế nào đây các mẹ, hik hik...
    • N2D
    • 4 năm
    • 462 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Các mẹ đem luật quy định về đổi tên ra, bé dưới 5t dễ đồi thôi mà đâu có khó khăn. Năm kia tớ làm đổi tên con cho 1 chị khách hàng rồi đính chính luôn trên hộ khẩu nhanh chóng gọn nhẹ ở Phường Cát Linh. lý do tên bé trùng với tên Cụ đã mất...(tất nhiên là chả trùng gì cả, chỉ là tớ bịa ra thôi)
    • 122 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Cuối cùng thì mình cũng đã thực hiện được mong muốn rồi.
    • 542 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-su-nhi Xem bài viết
    Cuối cùng thì mình cũng đã thực hiện được mong muốn rồi.
    Mẹ nó kể quá trình vượt chướng ngại vật xem nào? trên vừa kêu khó khăn lắm mà!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay mình đi làm đổi lại tên cho con, mình tìm hiểu xem cần mang theo những gì và mang theo đủ hết, vào gặp cô nhân viên tư pháp mình xin tờ giấy đổi tên cho con, họ chỉ hỏi lý do mình nói trùng tên với người trong gia tộc thế là họ đưa liền. kê khai một lúc xong, hai vợ chồng ký tên, cầm giấy hẹn 10/10 lấy xong họ nói ở quê khó nhỉ hihih, mình cũng nói bửa luôn là mới về quê, dòng mình chi 1 nên khó lắm, họ hỏi sao lúc đặt kg hỏi gia đình, mình nói cha mẹ đi kháng chiến rồi o SG ít về quê nên kg biet kekeke thế là thành công.
    Tình hình là nhà cháu xem thuật toán Ai cập cổ đại cho cháu ông thầy tướng số nói ngày tháng năm sinh của cháu kg hợp với ngũ hành, cháu mới 3 tuổi nên thay cái tên nào hợp một chút để sau này cháu đỡ khổ. Thôi thì có kiêng có lành, em làm luôn hihih.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thay đổi tên bố trong giấy khai sinh cho con

Chào cả nhà, em mới tham gia diễn đàn này, tuy rằng đọc và tìm các thông tin có ích trên web cũng đã lâu lắm rồi. 5 năm nay, em đang có một chuyện khá phức tạp mà em muốn giải quyết, nhưng chưa biết làm thế nào. Em nhờ cả nhà tư vấn và hướng dẫn cho em nhé. Em đã từng lập gia đình, nhưng không...

• Tính cách qua các nhóm máu (P2)

Chúng ta vẫn chưa biết đủ chi tiết, nhưng kết quả thực nghiệm đã chứng minh rằng, tùy thuộc...

• Thủ tục làm khai sinh cho con

Cả 2 vc em đều có KT3 ở SG. Vậy thủ tục làm khai sinh cho con thì fải ntn có mẹ nào biết ko ạ? Có thể đăng ký ở SG dc hay ko hay fải về nơi thường trú ạ? nếu vậy thì fải chờ 1 dịp nào đó về quê rồi mới đăng ký khai sinh con dc hay sao? Ngoài ra các giấy tờ cần thiết bao gồm những gì ạ? Mẹ nào...

• Lý do nên uống nước ấm !!!!!

Lý do bạn nên uống nước ấm thay vì nước lạnh Có thể bạn không biết, uống nước ấm mang lại...

• Có nên dùng thuốc kháng sinh khi bé bị ho?

Con trai mình thỉnh thoảng ho (ho khan,ho có đàm) do thời tiết hoặc viêm họng,mình cho con đi bác...

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

M ở tp. Hcm. M đăng ký khai sinh ở phường 12, quận gò vấp. Con m hien nay hon 2 tuoi. M cũng muốn đổi tên cho con mà khó quá. Ng ta cũng yêu cầu lý do, rồi chứng minh lý do. Nếu cụ mà cháu trùng tên chết rồi thì p nộp giấy chứng tử. Có ai quen ở gò vấp thì giúp m với!
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4