• 3 Lượt chia sẻ
  • 53.4K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em nghe thấy nói hiện nay rau mầm đang rất được ưa chuộng, an toàn và dễ trồng đặc biệt với những nhà có ít diện tích.Em đã sang Trường ĐH Nông nghiệp I Hà nội để tìm hiểu thông tin, mua giá thể để trồng nhưng đắt quá (15.000 đ/kg) và cả hạt giống nữa.
    Vậy mẹ nào đã có kinh nghiệp trồng rau mầm thì chỉ cách cho em với: mua giá thể (đất trồng) và hạt giống ở đâu thì thuận tiện? (Em ở mãi Linh Đàm - Hoàng Mai cơ)?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Giống mình quá. Mình cũng vừa mua giống và giá thể nhưng chưa trồng, đang muốn học hỏi kinh nghiệm. Giống mình mua ở Phạm Ngọc Thạch(cạnh ngân hàng nông nghiệp). Bạn bắt đầu trồng chưa? có gì nhắn cho mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menguabach Xem bài viết
    Giống mình quá. Mình cũng vừa mua giống và giá thể nhưng chưa trồng, đang muốn học hỏi kinh nghiệm. Giống mình mua ở Phạm Ngọc Thạch(cạnh ngân hàng nông nghiệp). Bạn bắt đầu trồng chưa? có gì nhắn cho mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    Chào các mẹ. Mình đã trồng rau mầm, có chút kinh nghiệm viết ra để các mẹ tham khảo nhé
    Dụng cụ: - Rổ hoặc giá vo gạo
    - Hạt giống (mình thường làm hạt cải và đỗ tương)
    - 1 miếng vải hút nước (bằng cotton) hoặc là bông đều được, mình tiết kiệm toàn lấy quần áo của bé SUSU nhà mình làm
    Cách làm:- Lấy hạt giống ngâm nước ấm khoang 30-40độ trong 2-3 tiếng.
    - Lấy 1 miếng vải gập làm 2-3 lần tẩm ướt rồi lótt xuống chiếc rổ hoặc giá.
    - Hạt giống sau khi đã ngâm 2-3 tiếng vớt ra rải đều trên mặt rổ. Chú ý rắc mật độ tương đối dầy, nếu 1 quá khi mầm cây lên sẽ bị đổ.
    - Để nơi thoáng mát, ít ánh sáng, hàng ngày phụ thuộc vào thời tiết có thể tưới 1-2 lần, khoảng 1 tuần sau mầm cây lên cao là ăn được
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 515 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menguabach Xem bài viết
    La Pham ngoc Thach o TP. HCM ha ban? MInh cung dang mon men dinh trong ma khong biet o dau ban va huong dan trong.
    • 364 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, trong WTT có 1 topic các mẹ hướng dẫn kỹ lắm về việc trồng rau mầm đấy.
    Các mẹ vào topic này nè.
    CLB trồng rau sạch bằng hộp xốp & thủy canh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 637 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi begacon Xem bài viết
    La Pham ngoc Thach o TP. HCM ha ban? MInh cung dang mon men dinh trong ma khong biet o dau ban va huong dan trong.

Phạm Ngọc Thạch ở Hà Nội bạn a.
    Bạn nghiên cứu thêm cách mua vật tư và cách trồng các loại rau ở trang web này nè:
    http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=690
    Đức Quang_số 26 phố Vương Thừa Vũ_Hà Nội.
    Hoài Thu : 0986122079_0944262882
    • 1,090 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Mẹ nó qua bên CLB í, chỗ các bạn cùng sở thích, có hẳn 1 tóp về trồng rau sạch đấy, ngâm cứu ở đó và các mẹ chỉ cho mua giống, đất... ở đâu + kinh nghiệm.

Tớ trồng được vài khay trên cái chuồng cu nhà tớ, hihi, thằng con tớ ăn khoái chí lắm :Laughing: :Laughing:
    Yêu nhất là cu Khoai :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:

Yêu nhất nữa là bé Su Su :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tại sao tôi trồng rau mầm nên nhưng không được mẫm .
    xin cho hỏi tại sao:Thinking:
    • 124 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em thấy có memynhi trồng rau mầm bằng lưới sắt và tưới nước thôi cũng thành công lắm nhưng k tìm thấy hướng dẫn cách làm này. mà nhà rau sạch lên đến tầng 12 nên chả biết tìm ở đâu. có mẹ nào biết chỉ em cách làm với
    • 73 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình thấy rau mầm không được ngon so với cách trồng khác.
    Mình trồng rau bằng đất trong hộp xốp đỡ vất vả hơn trồng bằng giá thể. 20m2 trên sân thượng đủ cung cấp rau cho gđình 4 người.
    Con Nai vàng ngơ ngác
    Đạp nát khu rừng già.
    • 844 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Có mẹ nào đã trông rau rồi cho em hỏi chút kinh nghiệm với ạ
    Em đã trông rau rồi ạ nhưng không hiểu tại sao khi rau mọc lên cao thì tự dưng gốc của rau bị teo lại ạ ,và mó cứ lụi dần đi ,có mẹ nào có cách nào không giúp em với
    • 261 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

sao topic này lại nguội thế nhỉ? các mẹ hâm nóng nó lên đi, cùng nhau trao đổi kinh nghiệm trồng rau mầm, rau sạch đi chứ?
    1+1=:Thinking:
    • 22 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Tại sao mình không mua máy trồng rau sạch nhỉ, nó hoàn toàn tự động tạo môi trường và tự động tưới nước, sau từ 1.5-3 ngày là mình có một món rau sạch cho gia đình dùng (nếu ăn ít rau) còn không thì thoải mái cho các bé nhà mình ăn hoàn toàn bằng rau sạch các mẹ ạ.

Các mẹ nên nghiên cứu kỹ, nhà mình dùng 1 cái rồi, rất thích, rất tiện và không hề mất tgian thêm chút nào cả.
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ nào ở quận đống đa, Thanh Xuân... có thể mua giá thể và hạt giống tại cửa hàng Mầm Xanh: 77 phố cầu mới, chợ tạm Ngã Tư sở, ở đây bán giá thể trồng rau mầm 8N/gói, Hạt giống rau 5N/gói. đất phù sa có trộn phân trùn quế:25 N/bao . Tôi đã thử thấy trồng rau mầm rất dễ và vui . chúc các mẹ thành công
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nhận tư vấn trồng rau sạch theo yêu cầu đây. Mẹ nào cần pm mình, mình sẽ tới tận nhà hướng dẫn nhé.
    • 89 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hi các chị rau mầm hiện nay có rất nhiều cách trồng có thể trồng rau mầm bằng giấy ăn, khăn ướt nhưng hiện tại em đang trồng rau mầm bằng giá thể xơ dừa của Tribat. Các chị có thể trồng vào rổ nhựa cũng được trải một lớp giá thể lên mặt giá nhựa một lớp mỏng thôi khoảng 1 - 1,5cm thôi. Sau đó trải đều và san phẳng giá thể và gieo hạt lên với mật độ hạt dầy một chút. Một ngày các chị tưới nước khoảng 2 -3 lần cho em nha. Trong 3 ngày đầu nên dùng bìa cattong đậy kín miệng rổ vì trong bóng tối mầm sẽ nảy và cây sẽ vươn thẳng lên. Sau khi hạt nảy mầm bằng miệng rổ bỏ nắp cattong để cây quang hợp sau 5 - 7 ngày là có rau ăn rồi.

Dùng tay ấn chặt và san đều giá thể

- Gieo khoảng 15 – 20gr hạt giống cho mỗi rổ
    - Với những loại hạt có vỏ dầy như rau muống nên phủ kín hạt bằng một lớp giá thể mỏng khoảng 1mm để tăng độ ẩm nhiều hơn cho hạt nảy mầm. Với hạt có vỏ mỏng như cải củ, cải ngọt, cải bẹ, củ cải đỏ ... thì không cần lấp lớp giá thể trên mặt.

- Dùng bình xịt tưới phun sương lên bề mặt đạt đến độ ẩm thích hợp.

- Đặt rổ lên GR10 và đậy nắp bìa cattong. Đưa GR10 vào vị trí thích hợp (Nên để nơi ít ánh sáng)
    Chăm sóc

- Trong 3 ngày đầu vào mỗi buổi sáng và chiều tối mở nắp cattong tưới phun sương

Rau sau 3 ngày. Mở hoàn toàn cattong đặt GR10 ở nơi có ánh sáng trong khu bếp hoặc phòng khách
    Chăm sóc rau từ ngày thứ 4 đến ngày thứ 6

Chuẩn bị chậu nước sạch.

Nhúng rổ rau vào chậu nước ngập hết giá thể nâng lên nghiêng cho rổ rau
    ráo nước sau đó đặt lại vào GR10. Mỗi ngày làm vào buổi sáng hoặc tối.

Rau sau 6 ngày là có thể thu hoạch. Giá thể sau sử dụng có thể tập trung lại cho vào hộp cattong đưa lên sân thượng trồng rau ăn lá và ăn quả.

Chúc các chị thành công
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 933 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthannhobe86 Xem bài viết
    Hi các chị rau mầm hiện nay có rất nhiều cách trồng có thể trồng rau mầm bằng giấy ăn, khăn ướt nhưng hiện tại em đang trồng rau mầm bằng giá thể xơ dừa của Tribat. Các chị có thể trồng vào rổ nhựa cũng được trải một lớp giá thể lên mặt giá nhựa một lớp mỏng thôi khoảng 1 - 1,5cm thôi. Sau đó trải đều và san phẳng giá thể và gieo hạt lên với mật độ hạt dầy một chút. Một ngày các chị tưới nước khoảng 2 -3 lần cho em nha. Trong 3 ngày đầu nên dùng bìa cattong đậy kín miệng rổ vì trong bóng tối mầm sẽ nảy và cây sẽ vươn thẳng lên. Sau khi hạt nảy mầm bằng miệng rổ bỏ nắp cattong để cây quang hợp sau 5 - 7 ngày là có rau ăn rồi.

Dùng tay ấn chặt và san đều giá thể

- Gieo khoảng 15 – 20gr hạt giống cho mỗi rổ
    - Với những loại hạt có vỏ dầy như rau muống nên phủ kín hạt bằng một lớp giá thể mỏng khoảng 1mm để tăng độ ẩm nhiều hơn cho hạt nảy mầm. Với hạt có vỏ mỏng như cải củ, cải ngọt, cải bẹ, củ cải đỏ ... thì không cần lấp lớp giá thể trên mặt.

- Dùng bình xịt tưới phun sương lên bề mặt đạt đến độ ẩm thích hợp.

- Đặt rổ lên GR10 và đậy nắp bìa cattong. Đưa GR10 vào vị trí thích hợp (Nên để nơi ít ánh sáng)
    Chăm sóc

- Trong 3 ngày đầu vào mỗi buổi sáng và chiều tối mở nắp cattong tưới phun sương

Rau sau 3 ngày. Mở hoàn toàn cattong đặt GR10 ở nơi có ánh sáng trong khu bếp hoặc phòng khách
    Chăm sóc rau từ ngày thứ 4 đến ngày thứ 6

Chuẩn bị chậu nước sạch.

Nhúng rổ rau vào chậu nước ngập hết giá thể nâng lên nghiêng cho rổ rau
    ráo nước sau đó đặt lại vào GR10. Mỗi ngày làm vào buổi sáng hoặc tối.

Rau sau 6 ngày là có thể thu hoạch. Giá thể sau sử dụng có thể tập trung lại cho vào hộp cattong đưa lên sân thượng trồng rau ăn lá và ăn quả.

Chúc các chị thành công
    Thấy bạn hướng dẫn nghe đơn giản và hấp dẫn quá, mình sẽ thử làm. Nhà mình rất thích rau mầm trộn dầu giấm. Cho mình hỏi cái giá để bạn mua ở đâu mà tiện lợi và hay quá vậy? MÌnh ở HN, thấy mọi người mách ra Phạm Ngọc Thạch mua hạt giống, không biết ở đó có cái giá để rổ rau giống của bạn ko nhỉ?
    • 5,097 Bài viết

• 11,140 Được cảm ơn

Cách của bạn thienthan rất hay. Bạn có thể áp dụng thử.

Bạn cũng có thể dùng cách của mình như bài viết trong chữ ký của mình. Link đây: http://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=902

Bạn tham khảo về việc trồng rau nhìu hơn, cao cấp hơn, hihi, ở trong phần Câu lạc bộ các bạn cùng sở thích của WTT.

Hiện nay đã đến tầng 43 rồi.

Link cho bạn tham khảo nè:

http://www.webtretho.com/forum/f140/...8/index40.html

Mình đang bầu bí, vậy mà vẫn ham hố lắm. Trồng rau mầm ăn cho bổ dưỡng, đẹp da. Hihi.

Chúc bạn thành công nha.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi trước có trồng, nhưng lười tưới, chết heo, nay trồng lại xem sao!
    • 91 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

E thấy trồng rau mầm rất dễ mà. Em hay mua hat ở chợ Đồng Xuân, mua giá buôn luôn. 30-40k 1 kg hạt cải, hoặc 50-70k 1 kg hạt rau muống, tùy theo mùa! giá thể thì có thể dùng đất cũng được. TRước e hay mua giá thể ở bên trươg Nông nghiệp, 20-25k/bao 10kg. Nếu mọi người trồng bằng giá, thì được nhiều giá lắm. E toàn trồng băgf hộp xốp to nên........mua giá thể thg xuyên. Hồi e mới trồng, e đọc cách trồng tren web, và thành công ngay khi trồng lần đầu tiên. E rất cám ơn các kinh nghiệm của các anh chị đi trước. Hi!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3