Nguyên Liệu Nấu Nướng

Phúc bồn tử là loại quả gì vậy?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 19.7K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,113 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có mẹ nào biết cái quả có tên là Phúc bồn tử là loại quả gì không? Mình đọc sách thấy loại quả này rất tốt trong phòng ngừa bệnh tật và làm đẹp cho giới nữ. Có loại phúc bồn tử đỏ và trắng. Muốn thực hành một tí nhưng chịu chẳng biết nó là loại quả gì, tên thông thường dân dã hay gọi chứ tên nghe từ phiên âm thế này thì potay.com luôn.

• 236 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Phúc bồn tử
    Tên khoa học:
    Fructus
    Nguồn gốc:
    Dược liệu là quả chín phơi khô của cây Phúc bồn tử (Rubus sp.), họ Hoa hồng (Rosaceae).
    Vị thuốc phần lớn nhập từ Trung Quốc.
    Thành phần hoá học chính:
    Acid hữu cơ, vitamin.
    Công dụng:
    Dùng phối hợp với các vị thuốc trong bài thuốc bổ thận chữa các chứng đi tiểu nhiều, đái tháo nhạt, liệt dương, di tinh.
    Cách dùng, liều lượng:
    Ngày dùng 6-12g, dạng thuốc sắc.

http://dongyvietnam.net/modules.php?...viewst&sid=340

Tìm mua nó ở đâu thì mình chịu, bó tay chấm com chấm vi en chấm o rờ gờ :cool:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Các mẹ ơi có mẹ nào biết cái quả có tên là Phúc bồn tử là loại quả gì không? Mình đọc sách thấy loại quả này rất tốt trong phòng ngừa bệnh tật và làm đẹp cho giới nữ. Có loại phúc bồn tử đỏ và trắng. Muốn thực hành một tí nhưng chịu chẳng biết nó là loại quả gì, tên thông thường dân dã hay gọi chứ tên nghe từ phiên âm thế này thì potay.com luôn.

• 1,113 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khiconsg Xem bài viết
    Phúc bồn tử
    Tên khoa học:
    Fructus
    Nguồn gốc:
    Dược liệu là quả chín phơi khô của cây Phúc bồn tử (Rubus sp.), họ Hoa hồng (Rosaceae).
    Vị thuốc phần lớn nhập từ Trung Quốc.
    Thành phần hoá học chính:
    Acid hữu cơ, vitamin.
    Công dụng:
    Dùng phối hợp với các vị thuốc trong bài thuốc bổ thận chữa các chứng đi tiểu nhiều, đái tháo nhạt, liệt dương, di tinh.
    Cách dùng, liều lượng:
    Ngày dùng 6-12g, dạng thuốc sắc.

http://dongyvietnam.net/modules.php?...viewst&sid=340

Tìm mua nó ở đâu thì mình chịu, bó tay chấm com chấm vi en chấm o rờ gờ :cool:
    Cảm ơn thông tin của mẹ nó nhé, nhưng sao công dụng ở đây lại là bài thuốc chữa thận với liệt dương thế nhỉ chẳng thấy có liên quan gì đến làm đẹp cả... hì hì...

• 2,819 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Phúc bồn tử là quả Rasberry.

Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:

• 153 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Khai Tâm ơi, thế quả na ná như thế này mà màu đen thì có phải là Phúc bồn tử không ? Hay cũng là dâu rừng ? Trong mấy thứ ăn dặm cho bé mình nhìn thấy mà khôg biết là loại quả gì, nhất là trong các loại phomai trái cây của Pháp, Nga ý, rất hay có quả đấy.

• 323 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Cách đây khoảng 2 năm em lên Sơn tây chơi nhà ông họ,thấy ông trồng cây này làm hàng rào :Thinking: Em còn vặt mấy quả ăn chơi, mỗi tội quả không được to thế này và có vị chua. Ông em bảo đấy là dâu dại, chả ai ăn. Híc, mấy năm nay hàng rào ấy bị phá mất rồi:mad:

• 180 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyethangbabie Xem bài viết
    Khai Tâm ơi, thế quả na ná như thế này mà màu đen thì có phải là Phúc bồn tử không ? Hay cũng là dâu rừng ? Trong mấy thứ ăn dặm cho bé mình nhìn thấy mà khôg biết là loại quả gì, nhất là trong các loại phomai trái cây của Pháp, Nga ý, rất hay có quả đấy.

Đích thị là quả dâu rừng hay dâu dại. Không biết phúc bồn tử và dâu rừng có mọc ở Việt Nam không ?

• 2,819 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyethangbabie Xem bài viết
    Phúc bồn tử (Rasberry), Dâu đen (Black Berry), hay Dâu dại (Wild Berry) đều là gốc Dâu - còn có cả Blue Berry (Dâu xanh, quả tròn vo chứ không như các loại trên. Rasberry có màu đỏ tươi. Black Berry có màu đỏ đen. Trong các tài liệu nói Phúc bồn tử có tác dụng làm đẹp da mặt phụ nữ, ấy là nhắc đến Rasberry bác ạ.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 153 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thế nhờ mẹ KT và các mẹ biết rõ ràng các loại này, làm lại phần giải thích bằng cách cho hình quả lên, tên tiếng Anh, tên tiếng Việt, coi như là từ điển hoa quả bằng hình ảnh luôn, thế là tiện nhất.
    Em ko hình dung ra cái quả dâu xanh nó thế nào, vì chưa được sang Tây bao giờ, chắc nó giống quả ở trên mà màu xanh ạ ? thế thì ko nỡ ăn, vì nó quá đẹp, :Laughing:

• 957 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khai Tâm Xem bài viết
    Phúc bồn tử là quả Rasberry.

bây giờ em mới biết quả này là phúc bồn tử, nhưng làm đẹp như thế nào đấy chị, thể em thử làm chuột bạch coi:Smug:

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4