PHONG CÁCH SỐNG

Những điều không nên chia sẻ trên mạng xã hội

Đến trả lời mới nhất
  • 41 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 747 Bài viết

• 2,506 Được cảm ơn

(Webtretho) Facebook, Twitter… hay các trang blog, trang mạng xã hội khác là nơi bạn thường chia sẻ thông tin, hình ảnh cá nhân để tiện tìm bạn, kết thân hoặc đơn thuần là để kết nối với người nhà. Thế nhưng chính điều này đôi khi sẽ khiến bạn trở thành mục tiêu của những kẻ xấu hoặc trò đùa quái ác.

Làm cách nào để có thể yên tâm chia sẻ mọi điều với gia đình và người thân qua mạng xã hội nhưng vẫn đảm bảo được an toàn của bản thân? Hãy chắc chắn rằng 5 loại thông tin dưới đây không xuất hiện trong các cập nhật tại tài khoản cá nhân của bạn.

1. Địa chỉ bạn sinh sống

(Ảnh: Internet)
    Một số người khá vô tư khi chia sẻ địa chỉ nơi ở cụ thể của mình trên mạng mà không hề biết rằng điều này giống như việc bạn đã dán một chữ X đỏ chót lên cửa nhà cùng lời mời gọi: "Tôi ở đây này, đến bắt tôi đi!". Khi bạn để toàn bộ địa chỉ nhà mình lên phần thông tin cá nhân, nghĩa là bạn đã tự đưa mình trở thành mục tiêu dễ dàng cho kẻ xấu, hay những ai đang có ý đồ không tốt với bạn. Bạn muốn cho ai đó biết mình sống ở đâu ư? Hãy chỉ nói với riêng họ mà thôi.

2. Bạn đang làm gì và ở đâu

Thật vui khi bạn cập nhật liên tục với bạn bè rằng đang shopping ở đâu, đang thưởng thức bữa tối tại nhà hàng nào... nhưng đôi khi điều này cũng gây ra cho bạn khá nhiều phiền phức.

Hãy nghĩ xem, nếu bạn xin sếp nghỉ làm, hay cáo lỗi không thể dự tiệc cưới của một người bạn với cùng lý do là bị ốm, nhưng vài tiếng sau họ đã thấy bạn cập nhật trên Facebook rằng đang đi chơi với những người bạn khác ở ngoại ô thì sẽ thế nào? Thật là khó xử và bạn còn phải tìm lời giải thích phù hợp cho từng người nữa chứ.

(Ảnh: You queen)
    Môt trường hợp khác có thể khá hy hữu nhưng bạn vẫn cần biết để đề phòng. Đó là việc kẻ xấu có thể sẽ tìm cách đột nhập vào nhà bạn trong khoảng thời gian bạn vắng nhà, vì chúng biết bạn đang ở đâu, làm gì dựa vào những lần cập nhật của bạn.

Nếu bạn muốn chia sẻ với bạn bè và gia đình về chuyến dã ngoại hay bữa tiệc nào đó, hãy "post" lên sau khi đã tàn tiệc, khi bạn đã bình yên trên chiếc giường thân yêu với cửa chính khóa kín hoặc để dành đến một thời điểm thích hợp mới đăng tải hình ảnh và địa điểm vui chơi nhằm tránh trường hợp khó nói với sếp nhé!

3. Những nhận xét tiêu cực về sếp hay đồng nghiệp

Một số người thích giải tỏa những bức xúc trong công việc trên mạng xã hội. Hành động này không chỉ thể hiện sự mất cân bằng ở bản thân bạn mà nó còn có khả năng hủy hoại sự nghiệp của bạn nữa đấy. Tài khoản trên mạng xã hội của bạn sẽ kết bạn ít nhất với một, hai đồng nghiệp, thậm chí là với sếp, vì thế viết những nhận xét không hay ho về đồng nghiệp, về cấp trên đều có thể gây ra những rắc rối nghiêm trọng trong công việc. Tốt nhất, bạn hãy giữ những bức xúc ấy càng tránh xa nơi công cộng càng tốt.

Bên cạnh đó, công nghệ phát triển nên đã có khá nhiều những nhà tuyển dụng tìm kiếm nhân lực trên các trang mạng xã hội, và bằng cách nào đó họ thấy được thông tin không hay của bạn dành cho công ty cũ thì họ sẽ đánh giá bạn thế nào?

(Ảnh: Getty Images)
    Vì thế, đừng bao giờ bàn tán chuyện của công ty trên mạng xã hội, hay vì một phút nóng giận mà làm hỏng cả sự nghiệp của mình. Hãy bình tĩnh và xử trí mọi việc thật khôn ngoan, nếu bạn quá ức chế và căng thẳng, hãy chia sẻ với gia đình và bạn bè thân thiết chứ đừng trút hết bức xúc của mình vào những trang mạng luôn có "tai vách mạch rừng".

4. Những điều quá riêng tư và trái pháp luật

Thật đáng ngạc nhiên là quá nhiều người đang làm việc này mỗi ngày. Họ đăng hình quá riêng tư trong cuộc sống, hay hình say xỉn cũng như những thứ sai trái khác. Họ cứ tưởng thế là vui vẻ, nhưng chính họ đang tạo ra bằng chứng chống lại bản thân mình nếu họ có bị pháp luật "sờ gáy".

Đừng nghĩ rằng bạn cài chế độ hiển thị và giới hạn người xem là đã an toàn, một khi hình ảnh và thông tin đã đăng tải trên internet thì khả năng lan truyền của nó rất cao. Những hình ảnh trong cuộc sống riêng tư có thể sẽ ảnh hưởng đến bạn nếu chúng bị kẻ xấu sử dụng trong mục đích không tốt; những hình ảnh, bài viết trái pháp luật sẽ giúp cảnh sát dễ dàng thực hiện nhiệm vụ và tiếp cận với bạn ngày một gần hơn.

5. Tất cả những điều bạn không bao giờ muốn người thân biết

Ông bà, bố, mẹ hay bất kỳ ai trong già đình mà bạn đang muốn giấu giếm điều gì thì tuyệt đối đừng "post" lên mạng xã hội. Vì sao ư? Ngay khi họ không biết mạng xã hội tròn méo thế nào, nhưng họ cũng có thể nghe, hoặc thấy được những điều đó từ một người khác.

(Ảnh: Getty Images)
    Hãy thận trọng với những gì bạn đăng tải trên mạng xã hội, dù đó là thế giới ảo với những thông tin vô thưởng vô phạt, nhưng chúng vẫn có thể khiến bạn gặp vô số rắc rối.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Pi_glory; 27/06/2013 vào lúc 04:14 PM.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 581 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng mình up hình ảnh của mình lên face nhưng chỉ có tính sự kiện như: đầy tháng con, sinh nhật con, kỷ niệm ngày cưới, sinh nhật... mỗi cái đại diện 1 hình Nhưng ngày nào mình cũng lượn face để ngắm nghía mọi mọi người xem "dân tình, bà con" sống ra sao. Nhưng nói thật là mình cũng ko thích các bạn update từng hành động, trạng thái của mình lên face hay là 1 loạt hình tự xử siêu cute ngày dăm bảy lượt và mình luôn thắc mắc là "từng ấy thời gian ở face thì họ còn làm được việc gì ngoài đời nữa nhỉ????
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 186 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thiếu thốn tình cảm ngoài đời họ cần lên mạng "làm màu". Thấy teen giờ quá rãnh rỗi chả học hành, làm việc gì ăn rồi cập nhật fb liên tục đi đâu, làm j gia đình chưa biết mà xã hội biết hết rồi. Thậm chí mình còn buồn cười vì status rõ ràng nói yêu bố mẹ, nhớ bố mẹ...bla...bla nhưng lại post fb dù bố mẹ chả chơi fb và thậm chí ở ngoài bố mẹ gọi còn nói qua loa hoặc không bao giờ quan tâm 1 câu tới bố mẹ. Mạng xh cập nhật thông tin tốt nhưng phải hạn chế, đừng quá thể hiện màu mè để khoe bản thân 1 cách rất là ảo! bỏ quá nhiều thời gian để được nổi tiếng ảo, tìm kiếm những điều k có thật. Mọi người tin ko khi đi chơi 5 đứa, thì cả 5 ôm điện thoại lên fb khoe khoang đang đi chơi với bạn rồi up ngay cái hình ăn uống sau đó ai cũng cắm cổ comment, like
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mimi_xynh; 28/06/2013 vào lúc 08:58 AM.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

mình muốn đăng ảnh đi chơi với bạn bè lên lắm chứ, nhưng sợ ku em hót với bố mẹ lại thôi
    đợt trc mình giảm cân đăng cái ảnh lên, bà chị bảo mẹ mình là mình dạo này gọn rồi, cháu xem trên fb
    cẩn tắc vô áy náy. nhưng đợt tới mình kỉ niệm mấy năm , vẫn muốn đăng lắm
    đừng tìm hiểu nhiều đau diều
    • 8,052 Bài viết

• 5,016 Được cảm ơn

Mình thì hay up hình lắm , chỉ up hình con là nhìu hehe, hình mình nữa, hôm nào có dịp đi chơi mà có hình nào đẹp là mình up hà. Chứ còn trên face của mình có nhiều bạn 1 ngày up bao nhiêu là hình chụp cái mặt bạn ấy thừ lừ ra bằng phone roài up lên. Roài còn update status ngày mấy chục lần chỉ để...nói chuyện với chồng . Mình nói với chồng mình là "Ủa anh, chồng nằm kế bên sao ko nói mà lên face viết status vậy chi zạ anh?" . Còn cái kiểu thể hiện tình cảm với chồng theo cái cách là P/S: cám ơn chồng iu, yêu chồng iu...gì từa lưa hết. Mèn đét ơi, sao ko nói ngay mặt, thể hiện ngay với chồng mình, kêu lên cho thiên hạ chi vậy trời...Bộ gia đình hạnh phúc yêu thương nhau ngta ko biết sao hông biết nữa.

Và kinh nghiệm của mình là hạn chế face của mình update status của mấy bợn đó, hình cũng set chặn luôn. Khì khì khì khì.
    "If you judge people, you have no time to love them" - said Mother Teresa
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 186 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alpsspears_le Xem bài viết
    Mình thì hay up hình lắm , chỉ up hình con là nhìu hehe, hình mình nữa, hôm nào có dịp đi chơi mà có hình nào đẹp là mình up hà. Chứ còn trên face của mình có nhiều bạn 1 ngày up bao nhiêu là hình chụp cái mặt bạn ấy thừ lừ ra bằng phone roài up lên. Roài còn update status ngày mấy chục lần chỉ để...nói chuyện với chồng . Mình nói với chồng mình là "Ủa anh, chồng nằm kế bên sao ko nói mà lên face viết status vậy chi zạ anh?" . Còn cái kiểu thể hiện tình cảm với chồng theo cái cách là P/S: cám ơn chồng iu, yêu chồng iu...gì từa lưa hết. Mèn đét ơi, sao ko nói ngay mặt, thể hiện ngay với chồng mình, kêu lên cho thiên hạ chi vậy trời...Bộ gia đình hạnh phúc yêu thương nhau ngta ko biết sao hông biết nữa.

Và kinh nghiệm của mình là hạn chế face của mình update status của mấy bợn đó, hình cũng set chặn luôn. Khì khì khì khì.
    Chí phải, mình còn thấy nhiều người đối xử ở ngoài với nhau phình phường mà lên fb cứ như là thân thiết lắm. Mình không thích kiểu nói là trên mạng như quan tâm và yêu nhau lắm nhưng thật sự nhiều lúc người kia ốm đau còn k biết j. Thấy có j là ảo quá, muốn thể hiện cho xã hội thấy ấy. Còn post hình mình thấy bình thường nếu như chỉ để bạn bè cùng xem với nhau cho vui làm kỉ niệm, hay 1 chỗ lưu ảnh hihi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bài viết rất đúng, không nên chia sẻ những điều trên thôi, còn lại up hình vui chơi hay chia sẻ tâm tư với bạn bè là chuyện bình thuờng mà.
    • K_P
    • 4 năm
    • 37 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình hay chọn lọc thông tin trước khi up FB.
    • 100 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi K_P Xem bài viết
    Mình hay chọn lọc thông tin trước khi up FB.
    mình cũng vậy
    • 748 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Quá chuẩn. Chuẩn thế mà ông chồng mình toàn làm ngược lại. Chán!
    • 525 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

đọc xong bài này đúng là cug fai ngẫm nghĩ lại xem mình dùng mạng xã hội đã đủ văn minh chưa?
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hay quá! rất thực tế
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mimi_xynh Xem bài viết
    Thiếu thốn tình cảm ngoài đời họ cần lên mạng "làm màu". Thấy teen giờ quá rãnh rỗi chả học hành, làm việc gì ăn rồi cập nhật fb liên tục đi đâu, làm j gia đình chưa biết mà xã hội biết hết rồi. Thậm chí mình còn buồn cười vì status rõ ràng nói yêu bố mẹ, nhớ bố mẹ...bla...bla nhưng lại post fb dù bố mẹ chả chơi fb và thậm chí ở ngoài bố mẹ gọi còn nói qua loa hoặc không bao giờ quan tâm 1 câu tới bố mẹ. Mạng xh cập nhật thông tin tốt nhưng phải hạn chế, đừng quá thể hiện màu mè để khoe bản thân 1 cách rất là ảo! bỏ quá nhiều thời gian để được nổi tiếng ảo, tìm kiếm những điều k có thật. Mọi người tin ko khi đi chơi 5 đứa, thì cả 5 ôm điện thoại lên fb khoe khoang đang đi chơi với bạn rồi up ngay cái hình ăn uống sau đó ai cũng cắm cổ comment, like
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 258 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Chuẩn, tốt nhất là ko nên dùng mạng xã hội cho đỡ rách việc, cái khoản này m ko có nhu cầu lắm
    • 1,090 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Cty mình có ông suốt ngày lên FB viết là yêu vợ, yêu vợ nhất, ..v.v. rồi còn tìm cả những bài thơ, bài viết về tình cảm vợ chồng, rồi còn không ngại nói chạm đến chuyện chăn gối vợ chồng nữa chứ. Cô vợ đã thế còn cứ vào like với comment "giả nhời" với giọng văn tương tự như yêu chồng lắm,..v.v.
    Vài lần bắt đầu mấy chị em ở cty bàn tán, lâu lâu mình còm luôn lên FB của ông ấy là về nhà đóng cửa bảo nhau. Sau đó thì thấy tịt luôn.
    Nghĩ lại mình cũng hơi "chọc gậy" nhưng mà đọc cứ thấy chướng mắt! hì hì
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 167 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ nên vậy. vào để khai thác thông tin giao lưu học hỏi kinh nghiệm thì tốt nhưng đằng này mình thấy chủ yếu để khoe khoang là chính, chủ yếu toàn là giả tạo với nhau thôi.
    P/s; Xin lỗi những người có nhu cầu chân chính khi dùng mạng xã hội nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ninh.hd Xem bài viết
    Chuẩn, tốt nhất là ko nên dùng mạng xã hội cho đỡ rách việc, cái khoản này m ko có nhu cầu lắm
    • 239 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nên chọn lọc thông tin trước khi đưa lên mạng xã hội
    • 28 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em thì có lúc cai FB nguôi nguôi đc 1 tí thì lại nghiện WTT, coi lan man đủ thứ..

T^T Chỉ khi đi những nơi đt ko roamming, khi đt hết pin, đi kiếm ai đeo đồng hồ để hỏi giờ, em mới giật mình là khái niệm thời gian, định hướng của em đc đo bằng điện thoại.

Rất tệ.
    • 127 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Cái gì cũng có cái hay cái dỡ.

FB hay ở chổ nó cho mình biết tin tức của bạn bè, đặc biệt là những người mà mình k thường xuyên gặp hoặc lâu lắm rồi chưa gặp. Có nhiều cái rất thú vị. Bạn cứ tưởng tượng wa mối quan hệ bạn bè (bạn của bạn) trên FB bạn tìm ra đc người bạn từ thời tiểu học của mình hay anh bạn ở chung KTX ngày xưa giờ là anh rể của đứa bạn cùng quê.

FB chán ở chổ có những người up hình tự sướng liên tục, khoe khoang hay viết status giả tạo ... Như thằng nhóc hàng xóm cùm mình. Nó từ nhỏ vốn rất hỗn hào, hư hỏng nên hay bị ba đánh. Lớn lên càng bất trị, khi biết ba bị ung thư k còn sức kháng cự nó đánh ổng tơi bời mỗi khi ổng la rầy nó. Vậy mà khi ổng chết nó lên FB viết 1 bài dài thoòng, nào "con nhớ ba quá", "sao ba k ở với con thêm một thời gian nữa" ... ai k biết thì like nhiệt tình, xúc động lắm. Còn mình đọc thì thấy mắc ói ...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đấy là chưa kể có nhiều người lên FB chửi bới những người minh không ưa thích, moi móc tất tần tật mọi thứ về gia đình của họ đấy là thiếu văn minh lịch sự. Còn có người bố mẹ chẳng ra gì cả đồng nghiệp và khu phố đều thừa nhận vậy mà con cái lên FB khen bố mẹ mình mòn cả bút, ai quen biết lên đọc mà thấy buồn nôn. Đúng là toàn giả tạo, cuộc sống ảo. Còn nhiều người lên mạng với mụch đich chia sẻ cảm xúc thực, buồn phiền chuyện gia đình ko có ai tâm sự lên mạng chia sẻ thì lập tức thành chủ đề bàn tán chuyện riêng tư lập tức bị tung ra với thông tin sai lệch.
    [IMG]1.jpg[/IMG] _...................Mẹ yêu 2 bố con nhất!
    • 192 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Tuyệt đối không nên chia sẽ việc của công ty
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2