Muốn tiết kiệm 20 triệu, thì từ nay đến cuối năm mẹ phải xài tiền theo kiểu này

• 177 Lượt chia sẻ
  • 47.6K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 512 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Đây là những kinh nghiệm thực tế của em nên hôm nay em chia sẻ cùng các mẹ đây ạ! Do là em có thói quen mỗi khi mua sắm thứ gì em đều giữ lại hóa đơn và chi tiêu trong gia đình đều ghi chép một cách cẩn thận nên việc tính toán chi tiêu hàng tháng cũng dễ dàng hơn. Mẹ nào cười thói quen này của em thì em chịu chứ em là người quản tiền của gia đình, em không biết tính toán chi tiêu từng chút một thì biết tới khi nào mà dư cho được các chị ơi.

Đây em chia sẻ một vài bí quyết nhỏ của em đây. Thứ nhất là các chị nên tìm cách kiềm chế “cơn khát” mua sắm của mình, thứ gì cần thì mẹ ghi vào giấy đến khi vào siêu thị thì cứ thế mà tìm mua về. Chứ như em lúc trước mỗi lần đi siêu thị là tốn hơn 2-3 triệu đồng, vì vô thấy thứ gì cũng mua, nhiều khi đồ cũ ở nhà chưa hết mà đồ mới đã mang về, đến khi hết hạn mà nhà vẫn chưa dùng tới lại cho vào sọt rác, phí lắm các mẹ ạ!

Bí quyết thứ 2 của em là muốn mua thứ gì thì bàn với gia đình (không tính những thứ lặt vặt nhé). Hầu hết món nào muốn mua em đều hỏi ý anh xã, xem có đáng mua không. Thậm chí có hôm thấy cái váy đẹp định mua, chụp hình về khoe với chồng sẵn hỏi ý kiến luôn, mà bị chồng chê quá nên thôi. Giờ nghĩ kỹ lại dáng em mà mặc bộ váy đó chắc dị lắm. Từ dạo hỏi ý kiến anh xã, em tiết kiệm ít nhất cũng tầm 1 triệu đồng/tháng chứ chẳng chơi mẹ nha!

Cái thứ 3 là tuyệt chiêu mà gặp ai em cũng khoe đây ạ, đó là em chi tiêu bằng thẻ tín dụng. Em ưng là vì dùng thẻ tín dụng vừa tiện vừa sang tựa như chiếc thẻ dành cho người phụ nữ quyền năng vậy. Nói không phải ngoa các mẹ ạ, vì em đang dùng loại thẻ có thể hoàn trả lại tiền sau khi mình đã thanh toán. Nói cho các mẹ dễ hiểu hơn là như thế này đây, khi các mẹ dùng thẻ này để thanh toán không những được giảm giá rất nhiều mà còn được hoàn tiền từ 2% đến 5% nữa nha! Có đợt em dùng thẻ này còn được mua mỹ phẩm, nước hoa với phân nửa giá nữa cơ, thích lắm!

Năm rồi em làm theo mấy cách trên cuối năm tính lại thấy mình tiết kiệm được hơn 20 triệu luôn nha, năm nay quyết tâm dành dụm hơn nữa mới được. Chốt lại cho các mẹ nè, tiết kiệm ở đây không phải là dừng mua những thứ yêu thích mà là mua sao cho khôn ngoan, như việc dùng thẻ tín dụng là vừa tiết kiệm mà vẫn sành điệu như thường đó các mẹ ạ!

Các mẹ nhà mình tham khảo ai thấy phù hợp thì cứ áp dụng cách của em nhé, gì chứ thời buổi này mình tiết kiệm được bao nhiêu thì hay bấy nhiêu các mẹ ạ! Chúc các mẹ thành công
    Chỉnh sửa lần cuối bởi followrainbow; 01/09/2017 vào lúc 03:48 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 102 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng đang sở hữu 1 cái thẻ tín dụng. Có nó đúng là rất tiện lợi vì được ưu đãi khi mua sắm hoặc vay tín chấp nhé. Giờ mà có thêm 1 hay 2 cái nữa của NH khác thì cũng vô tư, quan trọng benefit tốt và tất nhiên mình cũng phải biết cân đối chi tiêu nữa nha. :v
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,665 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Mình thích cái cách ghi chép của bạn Top, bao nhiêu lần nói sẽ ghi chi tiêu hàng tháng xong rồi lại quên ko ghi, cuối tháng chả biết mua cái gì mà lúc nào ví cũng hết veo tiền
    • 134 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng ủng hộ cách tiết kiệm thứ nhất của bạn chủ thớt, thói quen viết ra giấy những thứ cần mua thấy vậy chứ có tác dụng lắm, mình vẫn thường hay dùng cách này mỗi khi đi siêu thị hoặc đi chợ đấy ạ, các mẹ nhà mình ai chưa thử dùng thì dùng cách này thử xem sao.
    • 80 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hihi phụ nữ tụi mình hay mắc bệnh thích mua sắm: Buồn, đi mua sắm. Vui, chắc chắn cũng tìm cách mua sắm để thưởng cho bản thân. Thất tình càng phải mua sắm để làm đẹp. Có một đôi giày mới lại phải mua một chiếc váy để mặc cùng cho đẹp.... Vậy nên khó mà tiết kiệm được nhiều, muốn tiết kiệm thì phải tuân thủ câu: Chỉ mua cái mình cần chứ không mua cái mình muốn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,328 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngọt ngào Xem bài viết
    hihi phụ nữ tụi mình hay mắc bệnh thích mua sắm: Buồn, đi mua sắm. Vui, chắc chắn cũng tìm cách mua sắm để thưởng cho bản thân. Thất tình càng phải mua sắm để làm đẹp. Có một đôi giày mới lại phải mua một chiếc váy để mặc cùng cho đẹp.... Vậy nên khó mà tiết kiệm được nhiều, muốn tiết kiệm thì phải tuân thủ câu: Chỉ mua cái mình cần chứ không mua cái mình muốn
    hihi, bạn nói đúng tâm lý chị em mình quá, cứ trong tháng có cái đám cưới hay tiệc gì là coi như hơn triệu sẽ ra đi mãi mãi, mỗi sáng đi làm tìm không được bộ đồ ưng ý là lại đi mua sắm, son phấn mỹ phẩm thì thôi rồi, không thể cưỡng lại được
    • 140 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

hihi đúng quá, mình mà có tiền thấy khuyến mãi hay giảm giá là mua láng, nhất là quần áo nhiều khi vác về nhà mới thấy không hợp hoặc để mãi mà vẫn không có dịp lôi ra dùng
    • 80 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Phụ nữ mình nhiều khi cứ vậy nè:
    - Nhìn đẹp => mua. rẻ => mua, màu này mình chưa có => mua, không đẹp lắm nhưng nhìn lạ lạ => mua, trước giờ chưa thấy => mua, thấy nhiều người mua mà mình dù chưa biết mua về để làm gì => mua, có trai trả tiền => mua
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,665 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Phụ nữ mình nhiều khi cứ vậy nè:
    - Nhìn đẹp => mua. rẻ => mua, màu này mình chưa có => mua, không đẹp lắm nhưng nhìn lạ lạ => mua, trước giờ chưa thấy => mua, thấy nhiều người mua mà mình dù chưa biết mua về để làm gì => mua, có trai trả tiền => mua
    haha bởi vậy mình đồng tình với việc sắm 1 cuốn sổ tay ghi chi tiêu hàng tháng và vạch ra các khoản khác nhau (dự phòng, mua sắm, chi phí cố định, chi phí phát sinh...) thì may ra mới có thể tiết kiệm được 1 khoản nào đó
    • 150 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi followrainbow Xem bài viết
    Đây là những kinh nghiệm thực tế của em nên hôm nay em chia sẻ cùng các mẹ đây ạ! Do là em có thói quen mỗi khi mua sắm thứ gì em đều giữ lại hóa đơn và chi tiêu trong gia đình đều ghi chép một cách cẩn thận nên việc tính toán chi tiêu hàng tháng cũng dễ dàng hơn. Mẹ nào cười thói quen này của em thì em chịu chứ em là người quản tiền của gia đình, em không biết tính toán chi tiêu từng chút một thì biết tới khi nào mà dư cho được các chị ơi.

Đây em chia sẻ một vài bí quyết nhỏ của em đây. Thứ nhất là các chị nên tìm cách kiềm chế “cơn khát” mua sắm của mình, thứ gì cần thì mẹ ghi vào giấy đến khi vào siêu thị thì cứ thế mà tìm mua về. Chứ như em lúc trước mỗi lần đi siêu thị là tốn hơn 2-3 triệu đồng, vì vô thấy thứ gì cũng mua, nhiều khi đồ cũ ở nhà chưa hết mà đồ mới đã mang về, đến khi hết hạn mà nhà vẫn chưa dùng tới lại cho vào sọt rác, phí lắm các mẹ ạ!

Bí quyết thứ 2 của em là muốn mua thứ gì thì bàn với gia đình (không tính những thứ lặt vặt nhé). Hầu hết món nào muốn mua em đều hỏi ý anh xã, xem có đáng mua không. Thậm chí có hôm thấy cái váy đẹp định mua, chụp hình về khoe với chồng sẵn hỏi ý kiến luôn, mà bị chồng chê quá nên thôi. Giờ nghĩ kỹ lại dáng em mà mặc bộ váy đó chắc dị lắm. Từ dạo hỏi ý kiến anh xã, em tiết kiệm ít nhất cũng tầm 1 triệu đồng/tháng chứ chẳng chơi mẹ nha!

Cái thứ 3 là tuyệt chiêu mà gặp ai em cũng khoe đây ạ, đó là em chi tiêu bằng thẻ tín dụng. Em ưng là vì dùng thẻ tín dụng vừa tiện vừa sang tựa như chiếc thẻ dành cho người phụ nữ quyền năng vậy. Nói không phải ngoa các mẹ ạ, vì em đang dùng loại thẻ có thể hoàn trả lại tiền sau khi mình đã thanh toán. Nói cho các mẹ dễ hiểu hơn là như thế này đây, khi các mẹ dùng thẻ này để thanh toán không những được giảm giá rất nhiều mà còn được hoàn tiền từ 2% đến 5% nữa nha! Có đợt em dùng thẻ này còn được mua mỹ phẩm, nước hoa với phân nửa giá nữa cơ, thích lắm!

Năm rồi em làm theo mấy cách trên cuối năm tính lại thấy mình tiết kiệm được hơn 20 triệu luôn nha, năm nay quyết tâm dành dụm hơn nữa mới được. Chốt lại cho các mẹ nè, tiết kiệm ở đây không phải là dừng mua những thứ yêu thích mà là mua sao cho khôn ngoan, như việc dùng thẻ tín dụng là vừa tiết kiệm mà vẫn sành điệu như thường đó các mẹ ạ!

Các mẹ nhà mình tham khảo ai thấy phù hợp thì cứ áp dụng cách của em nhé, gì chứ thời buổi này mình tiết kiệm được bao nhiêu thì hay bấy nhiêu các mẹ ạ! Chúc các mẹ thành công
    Bạn thớt đang dùng thẻ VPLady của VPBank phải không, hihi nghe tới thẻ hoàn tiền là biết ngay VPLady rồi, vì mình cũng đang dùng đây. Trước kia chưa có xài thẻ nên đúng là không biết mấy cái vụ giảm giá, giờ xài thẻ nên biết rùi, khuyến mãi giảm giá quá trời nên xài thả ga
    • 148 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

ôi chồi mình đến đâu hết đến đây
    • 80 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cách tiết kiệm đơn giản nhất là đừng bao giờ "vung tay quá trán" khi mua sắm là được nha các chị em
    • 5,885 Bài viết

• 4,433 Được cảm ơn

Nghe đã thấy hấp dẫn quá trời. Chủ top đang dùng thẻ tín dụng của ngân hàng nào thế? sao lại có những ưu đãi hấp dẫn thế nhỉ?
    • 5,885 Bài viết

• 4,433 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nốt ruồi duyên Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi followrainbow Xem bài viết

Bạn thớt đang dùng thẻ VPLady của VPBank phải không, hihi nghe tới thẻ hoàn tiền là biết ngay VPLady rồi, vì mình cũng đang dùng đây. Trước kia chưa có xài thẻ nên đúng là không biết mấy cái vụ giảm giá, giờ xài thẻ nên biết rùi, khuyến mãi giảm giá quá trời nên xài thả ga
    Mình cũng đang chung ý nghĩ với Nốt ruồi duyên đây. Mình cũng mới mở thẻ VpLady được hơn 2 tháng nay và thấy thẻ thật sự lợi hại. Mua gì cũng được hoàn tiền với giảm giá . Chưa kể khoản thanh toán tự động tiền điện, tiền nước, tiền điện thoại nữa chứ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chip_270308; 05/09/2017 vào lúc 09:10 PM.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,665 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nốt ruồi duyên Xem bài viết
    Ơ, mình cũng có 1 cái thẻ này, lần đó mấy chị em trong công ty cùng mở vì thấy có nhiều khuyến mãi, hèn gì mình thấy mấy bả suốt ngày rủ nhau đi mua cái này cái kia vì được giảm giá, mình thì trước giờ chỉ dùng thẻ đi siêu thị vì thấy được hoàn tiền, giờ mới biết là có các khuyến mãi khác dành cho thẻ
    • 134 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Ơ, mình cũng có 1 cái thẻ này, lần đó mấy chị em trong công ty cùng mở vì thấy có nhiều khuyến mãi, hèn gì mình thấy mấy bả suốt ngày rủ nhau đi mua cái này cái kia vì được giảm giá, mình thì trước giờ chỉ dùng thẻ đi siêu thị vì thấy được hoàn tiền, giờ mới biết là có các khuyến mãi khác dành cho thẻ
    Oh, hay nhỉ, hoàn tiền được nhiều không và ở siêu thị nào vậy mesarang?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,665 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bé heo quậy Xem bài viết
    Oh, hay nhỉ, hoàn tiền được nhiều không và ở siêu thị nào vậy mesarang?
    2% cho các hệ thống siêu thị của CoopMart, BigC, Metro. Mình thì hay đi CoopMart, vì rẻ và gần nhà, vừa được hoàn tiền vừa được tích lũy vào thẻ thành viên
    • 134 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

2% cho các hệ thống siêu thị của CoopMart, BigC, Metro. Mình thì hay đi CoopMart, vì rẻ và gần nhà, vừa được hoàn tiền vừa được tích lũy vào thẻ thành viên
    Ah, vậy cũng tiện ha, nhà mình cũng toàn đi Coop Mart
    • 150 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Đang có chương trình khuyến mãi đó mesarang, từ 21/07/2017 đến hết ngày 20/09/2017 dùng thẻ VPLady được Hoàn tiền 10% khi chi tiêu tại các hệ thống siêu thị (BigC, Co-opmart, Metro) lận nha
    • 343 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Cách tiết kiệm đơn giản nhất là đừng bao giờ "vung tay quá trán" khi mua sắm là được nha các chị em
    Nhiều lúc không muốn vun tay quá tráng mà cứ không kiểm soát được mẹ ạ, tháng nào chi tiêu trong nhà cũng bị lố số tiền định mức, giờ mình muốn tiết kiệm lắm nhưng làm sao để đảm bảo cuộc sống tốt và chất lượng, mẹ nào có cách chỉ giúp mình với
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7