2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 2,872 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Chồng em chuẩn bị sang Pháp công tác. Anh ấy muốn mua quà tặng mấy người nhưng em vẫn chưa biết nên mua gì, nhờ các mẹ tư vấn giúp. Em xin cảm ơn.

Người thứ nhất là ông thầy người Pháp. Đây là lần đầu tiên chồng em và ông ấy làm việc cùng nhau, nhưng ông ấy cũng đã qua VN vài lần rồi.

Thứ hai là một người bạn Pháp của chồng em. Anh ta mời chồng em về nhà bố mẹ anh ta chơi khoảng 1 tuần, vì lúc chồng em sang thì ở bên trường đó có kì nghỉ lễ. Em nên mua quà gì để tặng cho bố mẹ người bạn đó ? Có nên mua đặc sản gì ở bên mình không?

Mong được các mẹ gợi ý giúp.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình thì mua tặng ông thầy một bức tranh thêu tay có phong cảnh Việt Nam và một tấm khăn trải bàn ăn ( loại thêu tay ấy nha). Tốt nhất là bạn hỏi trước kích thước bàn ăn của nhà anh ấy để mua cho vừa vặn.
    • 279 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn hộ em quà tặng cho đối tác Nhật Bản với. Tặng họ cái gì nhân dịp năm mới bây giờ? Họ đã tặng quà trước cho mình rồi, thế mới phải nghĩ chứ?
    • 5,783 Bài viết

• 5,280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metomvajerry Xem bài viết
    Các mẹ tư vấn hộ em quà tặng cho đối tác Nhật Bản với. Tặng họ cái gì nhân dịp năm mới bây giờ? Họ đã tặng quà trước cho mình rồi, thế mới phải nghĩ chứ?
    Theo mình bạn nên tặng đồ Hand-made ấy. Tranh thêu, ....
    • 3,754 Bài viết

• 8,883 Được cảm ơn

Trước đây cơ quan em cũng có thời liên doanh với 1 đối tác Nhật Bản. Hầu như lần nào sang bên đó họp cũng đều mua quà là tranh thêu vì họ rất thích đồ thủ công mỹ nghệ, tặng họ như vậy vừa lịch sự mà lại đẹp.
    Cười lên đi em ơi! :Laughing::Laughing::Laughing:

• 279 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các mẹ nhé!
    • 3,754 Bài viết

• 8,883 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mây Tần Xem bài viết
    Bạn ạ,
    Mình cũng từng nghĩ như bạn, bởi vì mỗi lần gặp khách Nhật là mình hay tặng tranh thêu hoặc đồ thủ công mỹ nghệ gì đó, và cứ nghĩ họ rất thích (cũng vì do lúc mình tặng, họ tỏ thái độ thích thú lắm). Nhưng một lần sang Nhật, vô tình qua chỗ của đối tác làm việc, mới thấy một đống tranh thêu vứt ở trong góc tủ. Cô thư ký của đối tác đó giải thích là sếp cô ấy được tặng nhiều lắm, nhưng không bao giờ dùng, vì thứ nhất nó không thực sự đẹp & hợp gu với ông ấy. Thứ hai là công đi làm khung & bo tranh cũng rất mất thời gian & tiền bạc. Nên rốt cuộc ông ấy vứt một chỗ. Mình đoán trong cái đống vứt chỏng gọng ở tủ đó cũng có vài cái của mình.
    Từ đó cạnh hẳn, không bao giờ tặng tranh thêu nữa.
    Ôi, nếu vậy thì chán thật. Bên em thì vì là liên doanh liên kết nên trước khi tặng quà cũng đã phải hỏi han, cân nhắc kỹ lưỡng thì mới quyết định chứ không hẳn chỉ là nghĩ họ thích mà tặng thế bác ạ. Nói hẳn ra chỗ bọn em toàn là người nhà với nhau nên có mối quan hệ rất khăng khít, gắn bó. Họ tặng mình cái gì cũng quý mà mình tặng họ thứ gì cũng mong được họ nồng nhiệt đáp lại. :Smiling:
    Cười lên đi em ơi! :Laughing::Laughing::Laughing:

• 163 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mây Tần Xem bài viết
    Bạn ạ,
    Mình cũng từng nghĩ như bạn, bởi vì mỗi lần gặp khách Nhật là mình hay tặng tranh thêu hoặc đồ thủ công mỹ nghệ gì đó, và cứ nghĩ họ rất thích (cũng vì do lúc mình tặng, họ tỏ thái độ thích thú lắm). Nhưng một lần sang Nhật, vô tình qua chỗ của đối tác làm việc, mới thấy một đống tranh thêu vứt ở trong góc tủ. Cô thư ký của đối tác đó giải thích là sếp cô ấy được tặng nhiều lắm, nhưng không bao giờ dùng, vì thứ nhất nó không thực sự đẹp & hợp gu với ông ấy. Thứ hai là công đi làm khung & bo tranh cũng rất mất thời gian & tiền bạc. Nên rốt cuộc ông ấy vứt một chỗ. Mình đoán trong cái đống vứt chỏng gọng ở tủ đó cũng có vài cái của mình.
    Từ đó cạnh hẳn, không bao giờ tặng tranh thêu nữa.
    Mình hay phải tặng khách Nhật, cũng thỉnh thoảng mua quà. Nhưng khách Nhật bản nổi tiếng là tinh tế, món quà không cần quá giá trị, nhưng cách bao gói, phụ kiện cần rất trang nhã và lịch thiệp.

Quà thì VN cũng chỉ có đồ Handmade thôi chứ cái gì Nhật chẳng hơn VN, thậm chí những đồ nước khác. Bạn thử chọn mấy thứ sau đây:

- Bát Tràng: Chỉ cần một cái đĩa bày thôi, cái chân bạn mua riêng ở Hàng Khay hay Hàng Gai, Tô Tịch nhưng đừng mua cái phun sơn bóng lừ, mua cái gỗ chất tốt đánh véc ni hoặc phun bóng mờ. Nếu không mua một bộ gác đũa Bát Tràng, đóng hộp, gói ghém thật đẹp cũng OK lắm.
    - Tranh thêu: nhà Nhật phòng nhỏ, đồ đạc không hoành tráng như nhà Tây nên ít treo được những tranh khổ lớn, bạn mua tranh khổ nhỏ nhưng thêu kĩ, đóng khung, đóng hộp cẩn thận đừng để mỗi một cái tranh không. Ở hàng tranh họ làm từ A-Z bạn chỉ chọn tranh thôi.
    - Bút Parker hoặc Monblanc đảm bảo không ông nào chê hết (trên 100USD trở lên)
    • 141 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

họ cũng rất thích cà phê việt nam , gỗ trầm hương . Bạn thử tham khảo coi
    • 279 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thanh củi các mẹ! Chẳng biết họ có thích không nhưng em cũng chỉ biết vác đồ thủ công mỹ nghệ ra tặng thôi (Nếu lại bỏ vào góc tủ thì buồn nhỉ)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3