VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Mọi người giúp e cách đi lễ chùa ạ

Đến trả lời mới nhất
  • 248 Lượt chia sẻ
  • 39.2K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 313 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, e biết cuối năm các mẹ ai cũng bận bịu nhưng mẹ nào có thời gian thì trả lời giúp e với nhé
    Năm nay em 25 tuổi ( tính cả mụ ), tức là đã đến tuổi phải biết chăm lo cho gia đình và biết nhiều thứ khác nữa.
    Từ trước đến nay e không biết gì về lễ lạt hay cúng bái cả vì mẹ e làm cho tất, đi chùa cùng mẹ cũng chỉ chắp lậy thôi k biết khấn hay gì.
    E mới học được cách khấn rồi nhưng mà chưa tìm hiểu , chưa biết gì về chùa chiền cả
    E muốn hỏi là ở chùa có các ban nào, trình tự đặt lễ, khấn vái ở các ban ntn. Vị trí các ban thờ nữa ạ. E thấy bảo k được đặt tiền vàng hay tiền âm phủ tại ban Phật có đúng k ạ. Khi thắp nhang thì phải thắp mấy nén ạ, số lượng hương ở các ban giống nhau hay là ban chính điện thì nhiều hương, các ban khác thì ít hương ạ
    Tạm thời e mới nghĩ được như thế để hỏi, rất mong các mẹ, các chị giúp đỡ em
    .em xin cám ơn
    A Secret makes a woman woman
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 772 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

e cũng như thế này, các chị chỉ giáo giúp với

• 313 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

k ai giúp đc e a

• 662 Bài viết

• 971 Được cảm ơn

Để trả lời hết các câu hỏi của bạn thì cũng khá là dài, mình biết một số tạm thời giới thiệu để bạn tham khảo nhé:

- Ở Chùa thì ban to nhất, bao giờ cũng ở chính giữa nhà chính thì là Ban Tam Bảo, thờ Phật, khi đặt lễ ở ban này để cúng dường Chư Phật thì đầy đủ nhất phải gồm năm món: hương - đăng (nến) - hoa - quả - nước. Trong trường hợp không chuẩn bị được hết như vậy thì cũng không sao, cúng dường chư Phật bằng tấm lòng thành tâm chân thật. Tuyệt đối không để tiền, vàng, bao gồm cả tiền thật lên ban Tam Bảo. Tiền thật nên để trực tiếp vào hòm công đức coi như đó là tiền cúng dường. Tuyệt đối không cúng các đồ lễ mặn trong Chùa, kể cả để ở ban Đức Ông. Mình biết nhiều người vẫn cúng rượu thịt ở ban Đức Ông nhưng như thế là rất sai lầm.

- Các ban khác trong Chùa thì thường còn có ban Mẫu, ban Đức ông, ban Thánh hiền, ban vong ... tùy mỗi Chùa mà có sắp xếp khác nhau, thường có biển ghi đặt ở trước từng ban, bạn có thể quan sát trước khi khấn.

- Về thắp hương thì bạn có thể thắp 3 nén, nhưng thường giờ không cho cắp bên trong chùa vì lí do an toàn, nên bạn cứ thắp chung ở lư hương to đặt trước cửa chùa, rồi sau đó đi từng ban khấn sau là được. Cũng không quá quan trọng ở đâu thắp nhiều hương hay ít hương, nhiều khi kể cả một nén cũng không sao cả. Chỉ cần chú ý ban Tam Bảo thờ Phật bao giờ cũng là to nhất nên nếu có chuẩn bị nhiều đĩa đồ lễ để bày các ban thì nên ưu tiên sắp sửa cho ban Tam Bảo đẹp và trang trọng nhất. Thậm chí nếu không muốn cầu kỳ bạn cũng có thể chỉ cần sắp một đĩa hương hoa quả... để duy nhất ở ban Tam Bảo là đủ.

- Về khấn, thì với cá nhân mình khi đi lễ Chùa thường mình chú trọng sám hối, sau đó nguyện hồi hướng công đức cho oan gia trái chủ, cho người thân, người mất được siêu sinh Tây Phương Cực Lạc, người sống được mạnh khỏe, an lạc, biết đến Phật Pháp Tăng, tin sâu Phật pháp.

Tạm thời vậy, chúc bạn an lạc!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hui Love; 05/02/2011 vào lúc 02:59 PM.
    Một ngày mới nắng lên ta dang tay chào đón!

• 772 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

em cảm ơn chị Huilove nhiều lắm, thế chung quy lại là đi chùa thì em phải mua đĩa đựng ,hoa quả, hương,nến, nước và cốc hả chị? thế đĩa đựng và cốc thì mua đồ nhựa dùng 1 lần hay là sao ạ? vì khấn xong mình hạ xuống hay cứ để đấy luôn ạ?

• 6 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình có học qua môn tôn giáo thì nhớ như thế này.
    Đầu tiên khi vào lễ đền chùa. Ở 2 bên có 2 ông gác cửa thì fai thưa trước ..khấn ở đó trước để ng ta mở cửa cho mình vào. Hoặc có cây để cắm hương giữa trời đó thì cũng fai thắp hương và lễ ở đó trước rồi mới đi vào trong làm lễ được.
    Giải thích cho là: trình họ thì làm sao mình vào trog để kêu , để gọi được.
    - Tiếp theo cầu gì thì đặt đồ lẽ tại ban đó chứ ko nhất thiết cái gì cũng khấn cũng cầu. Đặt lễ và xin ở đấy thôi. Hiện mìh cũng đang tìm hiểu thêm nên chỉ có thể nói thế thôi.
    - Tiền thì mình lại ko dùng tiền lẻ để đặt lễ mà để thằng tiền giọt dầu vào hòm công đức luôn. Mìh nghĩ rằng cái tiền lẻ đó chẳng may nó rớt xuống nền mọi ng đi qua lại giẫm toẹt lên thì ko hay gì cả. Mà tiền nhà mình thì hay có hình bác Hồ. Mình không thích. Phật tại tâm, tu tại tâm. Mong được nghe nhưgx ý kiến kkhacs để mình hoàn thiện hơn...
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 313 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

cám ơn các chị đã giúp đỡ em

• 662 Bài viết

• 971 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuong nam Xem bài viết
    Ban huilove co the noi ro ve cach khan,de sam hoi hay cau cho vong hon nguoi da mat trong gd...dc k.minh nghi nhiu me con mu mo ve khoan nay.tks me no.e online tren dt k viet dc t.viet.mod thong cam cho e
    Như mình thì mình nói như này:
    (Sau khi nói tên tuổi, pháp danh (nếu có), địa chỉ... ra rồi nhé) ... Con xin được thành tâm sám hối mọi tội lỗi nghiệp chướng mà con đã trót gây ra từ muôn kiếp trước cho đến nay, xin Chư Phật chứng giám gia trì cho con tội nghiệp sớm được tiêu diệt. Con xin hồi hướng mọi công đức của con cho các oan gia trái chủ, cho Cửu huyền thất tổ, ông bà cha mẹ, anh chị em từ nhiều đời kiếp trước cho đến nay của con người mất được vãng sinh Tây Phương Cực Lạc, người sống được mạnh khỏe an lạc, biết đến Phật Pháp Tăng.

Nếu xin thêm gì thì cứ nói: con xin Chư Phật gia trì cho con được ...

Mình đi Chùa cũng có xin, nhưng chủ yếu vẫn là sám hối rồi hồi hướng công đức. Nếu biết sâu hơn về Nhân Quả thì thấy mỗi người tự cho đi phước (hay họa) và tự nhận lãnh về phước (hay họa) tương ứng, vậy mình phải gắng làm nhiều việc thiện, tích nhiều công đức rồi hồi hướng công đức đó nhờ Chư Phật chứng giám trước hết là chuộc lại lỗi lầm sau là xin được những điều mình muốn, chứ đâu phải cứ tay không rồi muốn xin cái gì thì chư Phật hay Thần Thánh cho không cái đó, là mình nghĩ vậy đó!

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancy may Xem bài viết
    em cảm ơn chị Huilove nhiều lắm, thế chung quy lại là đi chùa thì em phải mua đĩa đựng ,hoa quả, hương,nến, nước và cốc hả chị? thế đĩa đựng và cốc thì mua đồ nhựa dùng 1 lần hay là sao ạ? vì khấn xong mình hạ xuống hay cứ để đấy luôn ạ?
    Ở Chùa bao giờ cũng có một ban hay một phòng để dành cho việc sắp lễ, ở đó luôn để sẵn khay, đĩa to nhỏ các kiểu rồi. Em cứ qua đó mượn một cái rồi sắp lễ của mình vào đó, sau khi thắp hương khấn vái xong thì mình xin lại lộc rồi trả lại khay cho nhà chùa.
    Nói là đầy đủ là vậy nhưng chính chị đi Chùa cũng ít khi sắm được đầy đủ vì ở đó không có chén đựng nước, thường chị chỉ có hương, hoa, quả, nến. Nến thì mua loại chén thủy tinh nếu với Chùa vắng vẻ mình có thể thắp được luôn, còn có những Chùa đã thắp đầy đủ rồi không thể thắp thêm được thì mua hai cây nến để lên ban cúng dường luôn, rồi nhà chùa tự sử dụng sau này.
    Một ngày mới nắng lên ta dang tay chào đón!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,751 Bài viết

• 1,225 Được cảm ơn

"Xin Chư Phật chứng giám gia trì cho con tội nghiệp sớm được tiêu diệt". K bít bạn Huilove có viết thiêú k nhỉ? có phải tội lỗi và nghiệp chướng không? Mình đi chùa k phải lúc nào cũng có điều kiện mua hoa quả, thường chỉ thành tâm và tiền mình để vào hòm công đức rồi khấn, k bít như thể có sơ sài wa' không :Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuong nam; 10/02/2011 vào lúc 03:41 PM.

• 169 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Em thấy đi chùa thường chú trọng vào cái tâm của mình nhiều hơn, cứ khấn vái thật lòng, chỉ xin được bình an thôi, đừng xin tài lộc gì (nếu là chùa thờ Phật). Quan trọng là trong cuộc sống mình sống có đạo đức, giúp đỡ mọi người là còn hơn đi chùa hàng ngày nữa
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5