VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Luật, nghị định, thông tư là gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 28.3K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 339 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Các bố mẹ cho em hỏi chút, các khái niệm như: Luật, Thông tư, Nghị định, Quyết định, Điều khoản là gì, mỗi loại thuộc thẩm quyền cơ quan nào cấp và quản lý. Mấy cái này em cán mai lắm, em là dân Kỹ thuật (điên nặng đ).
    Mod ơi em post ở đây khôgn biết có vi phạm nội quy post bài không, nếu không đúng mod chuyển dùm nha. Thanks
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 10 Sáng tạo đơn giản cho cuộc sống thêm nhẹ nhàng

Hãy bỏ túi cho mình một số sáng tạo dưới đây để giúp cuộc sống của bạn luôn nhẹ nhàng và thú vị hơn...

• suy dinh dưỡng là gì?

Con trai đi học về hỏi mẹ: Mẹ ơi, hôm nay ở lớp con cô giáo nói bạn Huy bị suy dinh dưỡng. Suy dinh dưỡng là gì hả mẹ? Mẹ: Thế con thấy bạn ấy có cao lớn không hay bé nhỏ? Con: Ui, bạn ấy còi lắm mẹ ạ. Mẹ: Thế con có biết tại sao bạn ấy lại còi không? Con: Tại bạn ấy không chịu ăn nhiều cơm và...

• Rước họa vì giảm cân phản khoa học

Nhiều chị em vì nóng vội lấy lại vóc dáng mà “nhắm mắt” áp dụng những cách giảm cân phản khoa học,...

• Khi muốn bỏ cuộc, bạn hãy xem truyện tranh này

Thông qua truyện tranh ngắn và đầy ý nghĩa này, tác giả muốn truyền tải một thông điệp: “trên con...

• Tham vấn dinh dưỡng là gì

“Tham vấn dinh dưỡng là gì” hay “Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi …hỏi” Tham vấn (counselling) là một quá trình tương tác, chủ yếu thông qua đối thoại, giữa tham vấn viên và thân chủ. Trong quá trình này, TVV gợi mở cho TC trình bày, giúp TC nhận ra, đánh giá hoàn cảnh, vấn đề mà mình đang...

• 2,666 Bài viết

• 954 Được cảm ơn

Tớ hiểu sơ sơ thế này: Luật do Quốc hội ban hành; Nghị định là hướng dẫn thi hành Luật và do Chính phủ ban hành; Thông tư hướng dẫn thi hành Nghị định và do cấp Bộ ban hành; và trong Luật và Nghị định có các điều khoản,….đại khái là thế.
    • 339 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ kk Xem bài viết
    Tớ hiểu sơ sơ thế này: Luật do Quốc hội ban hành; Nghị định là hướng dẫn thi hành Luật và do Chính phủ ban hành; Thông tư hướng dẫn thi hành Nghị định và do cấp Bộ ban hành; và trong Luật và Nghị định có các điều khoản,….đại khái là thế.
    Me KK ơi, thế Luật do QH ban hành sao không làm luôn nghị định hướng dẫn cái sản phẩm (luật) do mình làm ra mà lại là chính phủ làm.
    Oài lại còn thông tư hướng dẫn thi hành nghị định, làm ra sản phẩm thì làm luôn cái hướng dẫn sử dụng ai lại một bộ phận khác làm. Em thấy lung tung quá.
    • 2,666 Bài viết

• 954 Được cảm ơn

Thì tất nhiên là nhóm làm ra Luật thì về cơ bản là làm luôn cả Nghị định và Thông tư, tuy nhiên về ban hành thì lại phân ra như thế. Và một Luật thì có thể có nhiều Nghị định và Thông tư hướng dẫn thi hành
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 199 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tran_Lap Xem bài viết
    Me KK ơi, thế Luật do QH ban hành sao không làm luôn nghị định hướng dẫn cái sản phẩm (luật) do mình làm ra mà lại là chính phủ làm.
    Oài lại còn thông tư hướng dẫn thi hành nghị định, làm ra sản phẩm thì làm luôn cái hướng dẫn sử dụng ai lại một bộ phận khác làm. Em thấy lung tung quá.
    Hihi, QH làm hết thì Chính phủ và các Bộ còn việc gì để làm hả bạn?
    Luật do QH ban hành nên có giá trị pháp lý cao nhất, tổng quát nhất, ít thay đổi nhất sau Hiến Pháp, và được QH ban hành qua các kỳ họp, đại hội. Còn Nghị định, thông tư là những văn bản dưới Luật do Chính phủ và các Bộ ban hành nhằm hướng dẫn chi tiết, cụ thể hoá từng trường hợp khi đưa vào áp dụng và có sửa đổi đổi cho phù hợp với đời sống người dân. QH mỗi năm họp hai lần, Chính phủ và các Bộ thì họp thường kỳ hàng tháng nên việc hướng dẫn chi tiết, cụ thể hoá các chi tiết của Luật, còn sửa đổi, bổ sung cho phù hợp từng thời kỳ nữa thì Chính phủ và các Bộ mới làm được thôi. Đó cũng là phân cấp thẩm quyền thôi mà, có gì lạ đâu.
    Someone said my words are out of balance
    Nothing to say, you've got nothing to say
    Dying words I bury everyday
    Nothing to say, I've got nothing to say
    Nothing but the one thing
    • 1,136 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Ôi bố nó hỏi dài quá mà em đang bận, bố nó vào diễn đàn luật thì cụ thể hơn ạ.
    Bố nó có thể đọc quyển PL Đại cương hay Lý luận chung về nhà nước và pháp luật để có định nghĩa chính xác ạ.
    • 4,348 Bài viết

• 4,298 Được cảm ơn

thứ nhất là ko hiểu bác này hỏi cái đó để làm j
    thứ hai là nhờ đọc câu hỏi của bác em mới nhớ ra 1 câu khẩu hiệu, hay có thể nói là slogan của ngành pháp luật việt nam là thế này
    Sống và làm việc theo PHÁP LUẬT
    cơ mà, thực tế có lẽ nó chính xác hơn là Sống và làm việc theo pháp luật và các văn bản dưới luật
    cơ mà sống và theo pháp luật cũng chưa chắc đã ko phạm luật
    • 1,780 Bài viết

• 1,807 Được cảm ơn

ông này hỏi lung tung chắc để chọc ngoáy chứ gì.

@moi ra móc: nên tìm hiểu thêm về định nghĩa của từ "pháp luật"
    • 339 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dad & Mom Xem bài viết
    ông này hỏi lung tung chắc để chọc ngoáy chứ gì.

@moi ra móc: nên tìm hiểu thêm về định nghĩa của từ "pháp luật"
    Chán thế, thật buồn với bác quá đi. Kém miếng khó chịu đây, hễ hễ hễ
    • 161 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi monica Lê Xem bài viết
    Hihi, QH làm hết thì Chính phủ và các Bộ còn việc gì để làm hả bạn?
    Luật do QH ban hành nên có giá trị pháp lý cao nhất, tổng quát nhất, ít thay đổi nhất sau Hiến Pháp, và được QH ban hành qua các kỳ họp, đại hội. Còn Nghị định, thông tư là những văn bản dưới Luật do Chính phủ và các Bộ ban hành nhằm hướng dẫn chi tiết, cụ thể hoá từng trường hợp khi đưa vào áp dụng và có sửa đổi đổi cho phù hợp với đời sống người dân. QH mỗi năm họp hai lần, Chính phủ và các Bộ thì họp thường kỳ hàng tháng nên việc hướng dẫn chi tiết, cụ thể hoá các chi tiết của Luật, còn sửa đổi, bổ sung cho phù hợp từng thời kỳ nữa thì Chính phủ và các Bộ mới làm được thôi. Đó cũng là phân cấp thẩm quyền thôi mà, có gì lạ đâu.
    Đó chính là bất cập của hệ thống pháp luật Việt Nam. Quốc hội Mỹ làm việc cả năm, chỉ trừ thời gian nghỉ hề và nghỉ đông, nên toàn bộ các văn bản pháp luật Mỹ (Liêng bang) đều do Quốc hội Mỹ ban hành.
    Ở nước ta, một phần vì quốc hội kiêm nhiệm, mỗi năm chỉ họp 2 kỳ, và năng lực của đại biểu quốc hội cũng hạn chế (nhiều nghị gật lắm) nên mới bầy ra như thế. Đại biểu quốc hội không có chuyên môn nên chẳng dám làm luật chi tiết, phải đẩy cho Chính phủ, làm cho Chính phủ vừa phải đá bóng, vừa phải thổi còi.
    • 279 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Đôi khi thông tư hướng dẫn vừa ban hành thì Luật đã sửa đổi nữa, chẳng biết theo cái nào mà làm.
    • 133 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hiến pháp là luật cơ bản các văn bản pháp luật khác phải tuân theo(muốn sửa đổi hiến pháp thì phải có ít nhất 2/3 số đại biểu quốc hội tán thành).
    - Luật là văn bản luật do quốc hội ban hành và sửa đổi(cần ít nhất 1/2 số đại biểu thông qua).
    - Pháp lệnh do ủy ban thường vụ quốc hội ban hành
    - Nghi định là chính phủ ban hành dùng để hướng dẫn luật hoặc quy định những việc phát sinh mà chưa có luật hoặc pháp lệnh nào điều chỉnh.
    Vì lý thuyết thì tất cả những văn bản trên được gọi là văn bản quy phạm pháp luật vì vậy bao giờ cũng các các điều, các khoản mục rõ dàng buộc mọi người dân phải thực hiện theo.
    - thông tư là văn bản do các bộ ban ngành ban hành để hướng dẫn chi tiết các văn bản quy phạm pháp luật nói trên. thông tư không được coi là văn bản quy phạm pháp luật nhưng ở việt nam nhiều khi không có thông tư thì văn bản quy phạm pháp luật cũng vẫn bị treo.:Laughing:
    - Quyết định, chỉ thị là văn bản quản lý hành chính với lĩnh vực mình được giao phụ trách.
    • 161 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Dân Việt Nam mình rắc rối lắm!
    Ở các nước văn minh, khi ban hành luật là đã có đầy đủ mọi chi tiết, không cần thêm văn bản nào nữa. Chỉ một bộ luật của họ có đầy đủ thông tin như luật + các nghị định + rất nhiều thông tư của mình. Người dân chỉ cần 01 bộ luật là đã nắm được đầy đủ mọi quy định của pháp luật trong một lĩnh vực. Ở ta thì cần phải nắm thêm một vài nghị định và nhiều thông tư của nhiều bộ liên quan nữa, rối rắm như một mớ bòng bong, chưa kể các thông tư đá nhau và đá ngay chính cả luật mà nó hướng dẫn thi hành nữa. Chính phủ thì cứ giấu giếm, không cho nhân dân biết mỗi lĩnh vực có những văn bản quy phạm pháp luật nào. Ví dụ trong lĩnh vực giao thông đường bộ, ngoài Luật GTĐB và nghị định 34 ra, còn rất nhiều văn bản khác mà người dân cần biết mà không biết tìm ở đâu