VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Làm thế nào phân biệt cam Trung Quốc với cam Sài Gòn?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 849 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Sáng nay em vừa nhận được tin nhắn IM của 1 chị về việc Chính phủ TQ lên ti vi khuyến cáo người dân không ăn cam, quýt, lê TQ vì có chất phá hủy nội tạng. Bình thường thì mấy cái hoa quả mà có vẻ gẵn nhãn Tàu như lê, táo, nho là em không ăn rồi. Nhưng em băn khoăn cái vụ cam các mẹ ạ. Hai mẹ con nhà em ngày nào cũng phải 1 quả cam, mà tình hình hoa quả Tàu tràn lan thế này thì làm thế nào phân biệt được hả các mẹ? Nếu không phân biệt được chẳng nhẽ dùng cách tiêu cực là không ăn. Các mẹ giúp em với, có mẹ nào ở TQ cho em ý kiến nữa thì tốt quá!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 59 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Sáng ra mình cũng nhận được vài tin nhắn nội dung như vậy, nhà mình thì tẩy chay hàng TQ từ lâu rồi nhưng nghe vẫn thấy sợ. Cam TQ là loại cam to có vỏ màu da cam, bổ ra có mùi thơm ý bạn à, chứ không có loại cam sành vỏ xanh như nhà mình hay pha nước đâu, bạn cứ mua cam sành là OK. Mà nói thật là đồ VN, Mỹ hay Úc cũng đều có chất bảo quản cả, nhưng hy vọng là họ dùng ở mức cho phép thôi, sau khi ngâm, rửa sạch thì ổn.

Tẩy chay hàng TQ đi mọi người ơi!!!

'Cause nothin' lasts forever
    And we both know hearts can change
    • 612 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Mình cũng đang lo lắng mấy cái vụ hoa quả này đây. Ko ăn thì ko được. Trước giờ mình cứ hay ăn cam vắt nước ( ăn nhiều nữa chứ :Crying, nhưng ko phải cam màu xanh mà là cam màu vàng hoặc pha xanh các chị bán hàng hay đi loanh quanh bán cả sọt đấy, đâu tầm 10 - 15 K/kg. Giờ biết ăn cái gì bây giờ?
    • 2,394 Bài viết

• 6,554 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maimai1ty Xem bài viết
    Mình cũng đang lo lắng mấy cái vụ hoa quả này đây. Ko ăn thì ko được. Trước giờ mình cứ hay ăn cam vắt nước ( ăn nhiều nữa chứ :Crying, nhưng ko phải cam màu xanh mà là cam màu vàng hoặc pha xanh các chị bán hàng hay đi loanh quanh bán cả sọt đấy, đâu tầm 10 - 15 K/kg. Giờ biết ăn cái gì bây giờ?
    mẹ nó ơi cái loại cam mẹ nó bảo hình như là cam Hà Giang đấy. nếu là cam đấy thi chả sợ đâu. mình vẫn mua về vắt nước, vừa bổ vừa rẻ. vào đúng mùa có lúc 10k/3kg ấy chứ. mình thì tẩy chay hoa quả TQ từ lâu lắm rồi (cam, táo, lê, nho, đào..), giờ chỉ cam canh, cam sành sài gòn, cam hưng yên, cam hà giang, bưởi, ổi (tóm lại là những hoa quả thuần việt mà chiến thôi). lúc nào thèm táo thì chịu khó ghé siêu thị mua táo gala của Mỹ (hy vọng ko phải hàng Tàu nhái hàng Mỹ :Sad. đúng là ăn uống bgiờ sợ thật, chả biết phân biệt thật giả thế nào nữa :Sad:
    • 63 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

[QUOTE=rot lúc nào thèm táo thì chịu khó ghé siêu thị mua táo gala của Mỹ (hy vọng ko phải hàng Tàu nhái hàng Mỹ :Sad. đúng là ăn uống bgiờ sợ thật, chả biết phân biệt thật giả thế nào nữa :Sad:[/QUOTE]

Tao gala co that la cua My khong ha ban? To khong an tao ca 5 nam roi, co hom dinh mua o Metro roi lai thoi vi so.
    • 3,043 Bài viết

• 1,963 Được cảm ơn

Cam TQ bán ở mình nhiều là cam đường, quả màu vàng đúng kiểu màu ogange. Còn cam vỏ sần sân màu vàng vàng xanh xanh hay màu xanh là cam sành Hà Giang và cam sành miền Nam của mình. Cam Hà Giang đang mùa nên bán rẻ lắm, tranh thủ ăn đi các mẹ, đến Tết là hết đân.
    • 521 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Cam thì mùa này ăn cam Hà giang, vừa ngon vừa rẻ.
    Sáng hôm nọ mình đi chợ nghe chị bán hoa quả nói: "chẳng biết có tin đồn gì mà chỉ còn 100k 1 thùng xốp hoa quả của tàu, mà bọn em cũng không dám mua vì dân họ không mua nên chỉ có nước lỗ"....
    Mình thấy có tác dụng trong việc tuyên truyền phết. Hôm đó mình mua 2kg quýt sài gòn 54k. Không biết có tẩm ướp gì không. :Sigh:
    Đợt mùa lê rộ lên cách đây 1,2 tháng, mình mua lê chưng đường phèn chữa ho rất tốt (thể ho có đờm), ăn đến vài lần thì mua phải 2 quả bên trong đen xì, bên ngoài vẫn ngon, sau hôm đó cạch không dám mua lê nữa. :Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 2472007; 09/01/2010 vào lúc 11:56 AM.
    • 108 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các chị ơi, các chị nói rõ hơn đặc điểm của cam Hà Giang cho e với.

Nhà em lỡ mua cam ngoài chợ mà bà bán hàng kêu là cam hà giang, nhưng màu của nó vàng lắm (kiểu vàng tươi, chứ ko vàng vàng xanh xanh như các chị mô tả về cam HG) và nho nhỏ bằng quả quít sài gòn thôi. E cứ ấn tượng hoa quả TQ là phải to, nên thấy quả cam đó nhỏ thì an tâm mua. Nhưng về ăn thì nó thơm, như 1 chị tả về cam TQ, nên e đang băn khoăn quá :Sad:
    • 1,436 Bài viết

• 1,090 Được cảm ơn

Trái cây VN có 1 đặc điểm dễ nhận biết: trái to nhỏ kg đều & kg tròn trịa, đẹp mắt.
    Chồng người áo gấm xông hương...
    Chồng em áo rách, em thương ...chồng người
    :Laughing:
    Skype / Y!M: Smileyhibiscus
    Lận lưng: 0902.911.688
    • 233 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hoa quả Việt Nam còn có một đặc điểm nữa là QUẢ VẪN CÒN NGUYÊN CÀNH LÁ. Vì hàng TQ phải vận chuyển xa xôi nên thường vặt hết cành lá đi và bọc giấy rất cẩn thận. Nhà mình tẩy chay hàng TQ 10 năm nay rồi, kể cả quần áo vật dụng gia đình chứ ko cứ là hoa quả nhé.

TẨY CHAY HÀNG TRUNG QUỐC.
    • 374 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Mình nhận được message như thế này : " Hãy chỉ cách mọi người phân biệt đâu là hàng xuất xứ từ Trung Quốc, đâu không phải, vì thông tin này chỉ có Chính phủ biết và không phổ biến cho dân chúng, Phân biệt dựa vào 3 chữ số đầu trên mã vạch: 690, 691, 692 là xuất phát từ Trung Quốc; 471 là từ Đài loan, 00~09 là từ Mỹ và Canada, 30~37 là Pháp, 40~44 là Đức, 49 là Nhật, 50 là Anh,.."
    Không biết có chính xác như thế không?Chỉ sợ là mã vạch cũng bị giả luôn thì hết cách!!!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình quê ở Hà Giang nên thường được gửi cam ở quê xuông cho. Thường vào vụ cam khoảng tháng 9 - 10 âm lịch là có rất nhiều cam Chanh (loại quả màu xanh, chín thì vàng nhìn dáng và màu như quả chanh to ấy, nhưng không vàng khè như mấy quả cam Trung Quốc đâu) cam này ăn hơi chua nhưng đảm bảo là không có thuốc bảo quản hay thuốc ủ gì cả. Mình thấy tới mùa ở HN cũng bán nhiều lắm, không sợ có thuốc đâu. Còn hết vụ cam Chanh thì sẽ tới vụ cam Sành (khoảng tháng 11 âm lịch là nhiều rồi). Để phân biệt cam có ủ thuốc hay không rất dễ, cam ủ thuốc thường bán vào cuối vụ, khoảng thời gian gần tết tháng 12 âm. Quả cam có màu vàng, nhưng vàng nhạt trông nhợt nhạt lắm. Còn cam không ủ thì có màu vàng hơi xanh nếu đầu vụ, cuối vụ là gần tết thì cam vàng đỏ, vỏ dám hơi đen, bẩn bẩn, vỏ sần sùi. Các bạn muốn ăn cam ngon nên chọn trong đống cam cùng màu đấy những quả vỏ nhẵn, vàng sậm hơi đỏ. Như vậy cam vừa không bị ủ thuốc vừa ngọt và mỏng vỏ. Nhà tớ cứ mua từ trong tết, để dưới đất tới ngoài tết vẫn ăn ngon, quả chỉ bị héo que héo quắt chứ ít thối lắm.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đang cần phải uống cam hàng ngày cho sức khỏe cả mẹ và con nhưng hiện nay tin đồn về cam TQ 10-15k/kg tràn lan (cam sành màu xanh), chẳng biết có nên uống không nữa, có biết phân biệt được cam nào là cam VN? Mọi việc đều do cơ quan chính phủ hết, cho nhập tràn lan rồi bây giờ dân khổ chứ ai khổ? nhất là tin mới đây về vụ TQ cấy đĩa vào bánh kẹo, trái cây....
    • 156 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cam đang bán tràn lan tại Hà Nội không phải cam sành mà giống như quýt thì đúng hơn. Lúc đầu em tưởng nó là cam bóc hái lúc xanh. Tuy nhiên em thấy cuống nó rất mới và lá xanh tươi nguyên, giá lại rẻ. Chả lẽ vận chuyển từ TQ về mà lại tươi và rẻ thế? Không thấy thông tin là loại cam này thì có tác hại gì, có chất gì trong đó. Em thì thi thoảng vẫn ăn.
    • 523 Bài viết

• 733 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huulinhphan Xem bài viết
    Đang cần phải uống cam hàng ngày cho sức khỏe cả mẹ và con nhưng hiện nay tin đồn về cam TQ 10-15k/kg tràn lan (cam sành màu xanh), chẳng biết có nên uống không nữa, có biết phân biệt được cam nào là cam VN? Mọi việc đều do cơ quan chính phủ hết, cho nhập tràn lan rồi bây giờ dân khổ chứ ai khổ? nhất là tin mới đây về vụ TQ cấy đĩa vào bánh kẹo, trái cây....
    đây nhé, em đi làm khu bên Q8 (TPHCM) thấy họ bán đầy ra đường cam có 8000VND/kg, nhìn cũng có vẻ nhiều nước, thấy ghi cam sành, màu xanh. Em nghi hàng TQ nên chả dám ngón nghiêng nữa. Nhiều người hám lợi, thiếu hiểu biết cứ mua đi bán lại hàng TQ mà ko nghĩ cho sức khỏe của chính họ và người thân họ có thể ăn những món độc hại đóa. Mình thấy buồn ghê
    Anh có đi cùng em
    Đến những miền đất lạ
    Đến những mùa hái quả
    Đến những ngày thương yêu
    • 38 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

để phân biệt được đúng là khó. mình thấy họ bán nhản nhản ngoài đường. hỏi ng bán hàng thì có ai chịu nhận là hàng TQ đâu. toàn dán nhãn măc nước khác thôi.
    Tẩy chay hàng TQ