VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Kinh nghiệm sang cát (thay áo)........help!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.57K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhà mình sắp tới có việc lớn là thay áo cho mẹ. Bạn nào có kinh nghiệm về chuyện này làm ơn chia sẻ giúp mình với. Chả là mẹ mình trước kia mất vì bệnh ung thư và đã truyền hóa chất rất nhiếu do vậy sáu năm đã trôi qua gia đình mình năm nay mới lên kế hoạch thay áo cho mẹ. Tuy nhiên vẫn nhiều ý kiến của người thân trong gia đình còn băn khoăn không biết mẹ mình đã sạch chưa nhưng chị em mình vẫn dự định bốc vì thương mẹ sáu năm nay nằm ở chỗ nước dường như ngập quanh năm. Mình nghe nói nếu chưa sạch thì nên niệm lại còn nếu cố tình bốc như dóc thịt gì đó thì vừa tội cho người mất con cháu lại gặp nhiều xui xẻo phải không các bạn? Bạn nào có kinh nghiệm về chuyện này thì giúp mình với vì việc lớn sắp tới rồi (chỉ còn hơn tuần lễ nữa thôi). Cảm ơn các bạn nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Như bạn nói 06 năm là ok rồi. Đặc biệt là nơi đó có nước (đất) ngập. Đảm bảo 100% không có tình trạng như bạn nói đâu. Đây là việc mà hầu hết những người còn sống sẽ phải làm. Việc bây giờ là chọn người làm hoặc dịch vụ và tiến hành những chuẩn bị cần thiết theo phong tục và tập quán... Chúc bạn và gia đình an tâm
    • 5,784 Bài viết

• 5,282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nga3h Xem bài viết
    Nhà mình sắp tới có việc lớn là thay áo cho mẹ. Bạn nào có kinh nghiệm về chuyện này làm ơn chia sẻ giúp mình với. Chả là mẹ mình trước kia mất vì bệnh ung thư và đã truyền hóa chất rất nhiếu do vậy sáu năm đã trôi qua gia đình mình năm nay mới lên kế hoạch thay áo cho mẹ. Tuy nhiên vẫn nhiều ý kiến của người thân trong gia đình còn băn khoăn không biết mẹ mình đã sạch chưa nhưng chị em mình vẫn dự định bốc vì thương mẹ sáu năm nay nằm ở chỗ nước dường như ngập quanh năm. Mình nghe nói nếu chưa sạch thì nên niệm lại còn nếu cố tình bốc như dóc thịt gì đó thì vừa tội cho người mất con cháu lại gặp nhiều xui xẻo phải không các bạn? Bạn nào có kinh nghiệm về chuyện này thì giúp mình với vì việc lớn sắp tới rồi (chỉ còn hơn tuần lễ nữa thôi). Cảm ơn các bạn nhiều!
    Cũng không biết nhà bạn để mẹ bạn chôn ở đâu: Nghĩa Trang Văn Điển, Ngoài đồng ở Quê...mà hướng dẫn bạn nữa. Bạn thử nói chi tiết hơn thì mình có thể hướng dẫn cụ thể hơn cho bạn.!!
    • 5,784 Bài viết

• 5,282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nga3h Xem bài viết
    Hu hu...Không có mẹ nào giúp mình à?
    Chị em bạn tập trung làm sớm đi vì 2 tháng âm lịch cuối năm : tháng 10,tháng 11 là thời điểm tốt để làm việc sang áo cho các Cụ đó. Sang áo xong thì sau Tết nguyên đán, tháng 1,2 AL là tết thanh minh rồi!
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ mình chôn ở nghĩa trang cây 15 ở Quảng ninh cơ. Bạn có kinh nghiệm gì thì chỉ giúp mình với. Cảm ơn bạn rất nhiều.
    • 3,797 Bài viết

• 6,920 Được cảm ơn

Bác nào ở Hà Nội đã sang cát cho người thân cho em hỏi kinh nghiệm tí ạ. Năm nay nhà em định sang cát cho bố chồng, phần mộ táng tại Văn Điển, năm nay là năm thứ ba. Em thấy mọi người bảo năm nay ở đó bắt buộc phải chuyển đi, mà cũng chưa biết nên đưa ông đi Thanh Tước, Vĩnh Hằng hay đâu nữa ạ.

Các bác cho em hỏi:

1. Nên tìm nơi mới cho ông ở đâu ạ? Các bác cho em thêm chi tiết về đặc điểm, khoảng cách từ HN đến nơi đó với.
    2. Thủ tục các nơi đó thế nào ạ? Chi phí thế nào ạ?

Em cảm ơn các bác nhiều nhiều!:Rose:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho mình hỏi co hóa chất nào để xử lý nếu như khi vẫn chưa sạch không?
    • 2,172 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

cái này em cũng đang quan tâm vì sang tháng sau cũng sang cát cho mẹ em rồi
    https://www.facebook.com/thanh.xuan.phuong
    tình yêu của tớ đây
    • 253 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

mấy hôm rồi mình cũng tìm hiểu về vụ này. vì sang tuần sau sang cát cho bố mình
    nghe các cụ nói chuẩn bị nc ngũ vị hương để rửa xg và giấy kim ngân lót quách cũng tiền vàng
    hơn nữa có thể phong tục mỗi nơi một khác. để nhà mình xong vc mình sẽ nói rõ hơn cho mọi ng bt
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kanshano Xem bài viết
    Như bạn nói 06 năm là ok rồi. Đặc biệt là nơi đó có nước (đất) ngập. Đảm bảo 100% không có tình trạng như bạn nói đâu. Đây là việc mà hầu hết những người còn sống sẽ phải làm. Việc bây giờ là chọn người làm hoặc dịch vụ và tiến hành những chuẩn bị cần thiết theo phong tục và tập quán... Chúc bạn và gia đình an tâm
    thay áo quan phai xem xét cho kỹ, nhà ở đời nay không ở được thì bán hoăc đập đi,còn bốc mộ(thay áo) cất đặt lại không đúng thì anh hương đến đời sau lắm đó,ngày xưa nhà minh có quen được môt ông thầy pháp (thầy phù thủy) ông làm việc này kỹ lắm, bốc mộ,xem hương, yểm bùa nếu không được hướng,tạ mộ,
    nói tóm lai là yên tâm vô cùng