• 1 Lượt chia sẻ
  • 7.5K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Kinh nghiệm nhập hộ khẩu cho con

Vừa rồi mình đi nhập hộ khẩu cho con ở thị xã Thủ Dầu Một (Bình Dương), nay muốn chia sẻ lại chút kinh nghiệm để những người đi sau khỏi mất thời gian và công sức khi đi nhập hộ khẩu cho con.

Đầu tiên ta phải chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (có thể download tại đây)
    - Bản chính sổ hộ khẩu của cha (hoặc mẹ) (tùy theo nhập hộ khẩu nơi nào)
    - Bản photo công chứng mới nhất sổ hộ khẩu của mẹ (hoặc cha) (nếu cha và mẹ không nằm chung 1 sổ hộ khẩu)
    - Bản sao giấy khai sinh của bé (không phải bản photo công chứng)

Khai báo đầy đủ các nội dung cần thiết vào tờ phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu, riêng phần “Nội dung thay đổi” thì ghi như sau:

Nhập hộ khẩu cho bé mới sinh:
    Họ và tên: Nguyễn Văn A
    Ngày sinh: 01/01/2011
    Nơi sinh: Bệnh viện A
    Nguyên quán: ABC
    Tôi xin cam kết chưa nhập hộ khẩu cho bé ở bất cứ nơi nào.

Ngoài ra nếu nhập hộ khẩu cho bé theo hộ khẩu của mẹ mà bố không cùng hộ khẩu thì người bố phải ghi thêm nội dung như sau: (hôm trước nhân viên họ kêu mình viết ở mặt sau tờ phiếu báo)

Tôi tên: Nguyễn Văn B
    Hộ khẩu thường trú: ABC
    Là cha của bé Nguyễn Văn A
    Đồng ý cho bé nhập hộ khẩu theo hộ khẩu của mẹ là Nguyễn Thị C
    Ký tên

Sau đó đem tất cả những giấy tờ trên đến nộp cho công an quận/huyện (không nộp cho công an xã/phường vì họ không có chức năng nhập hộ khẩu, nếu đến thì họ cũng chỉ phát cho tờ phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu rồi chỉ bạn lên công an quận/huyện mà thôi).

Vậy là xong, họ sẽ đưa cho mình phiếu hẹn 1 tuần sau quay lại lấy.

À quên, ở Công an thị xã Thủ Dầu Một họ có qui định là chỉ nhận hồ sơ vào buổi sáng và trả hồ sơ vào buổi chiều, nếu đi trái buổi họ sẽ không giải quyết.

Mình không biết ông bà hay chú bác đi làm thay thì có được không, mong bạn nào có kinh nghiệm rồi thì chia sẻ thêm nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hướng dẫn mua và chọn đồ lót nữ vừa vặn

Đồ lót thì khi đi mua cũng khó thử, vì tế nhị :D. Mua mặc vừa thì quá may mắn, không thì chật hoặc...

• Cảnh báo những biến chứng nguy hiểm của hen phế quản (hen suyễn)

Hen phế quản (hen suyễn) là một bệnh hay gặp. Biến chứng của HPQ rất nặng nề, nhưng người bệnh lại...

• Xin hỏi kinh nghiệm dùng D3 BON cho con???

Các mẹ ơi con trai mình 14 tháng từ bé đến giờ có dấu hiệu thiếu canxi rụng tóc từ hồi 6 tháng (hình vành khăn) uống Sterogyl rồi chẳng đỡ, đến giờ tóc vẫn lơ phơ:Angel:.BS đợt này kê cho uống D3 BON, ai đã dùng cho con rồi truyền kinh nghiệm cho mình với (nên cho con uống lúc nào, có tác dụng j...

• Kinh nghiệm chuyển trường cho con

Không biết có mẹ nào có thông tin hoặc kinh nghiệm bản thân về việc chuyển trường cho con đang học CM2 (elementaire) và grande section (ecole maternelle) sang commune khác không nhỉ, tức là tính đến thời điểm này thì các bé mới đi học được có 2 tháng. - Thời gian từ khi xin nghỉ học ở trường...

• Mẹo lấy kẹo cao su dính vào quần áo

Hôm qua mình đi ăn tiệm, ngồi không để ý bỏ chân vào gầm bàn thế là dính ngay kẹo chewing gum vào...

• 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Xin lỗi vì quên kèm link download của "Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu". Đây là link download:

Mau ho khau 02
    • 599 Bài viết

• 1,900 Được cảm ơn

May quá, mình đang cần tìm hiểu cái này. Nhưng mình có mấy thắc mắc về việc khai vào tờ phiếu báo, nếu bạn biết thì giải thích giùm mình nhé.

1. Mục "Họ và tên người báo" ghi tên người viết tờ khai này phải không? Mình là chủ hộ và cũng là người viết tờ khai thì mục "Quan hệ với chủ hộ" ghi là "Chủ hộ" ạ?
    2. Mục "Ý kiến chủ hộ" ghi là: "Đồng ý cho ABC nhập hộ khẩu" phải không ạ?
    3. Mình ký tên vào cả 2 mục "Ý kiến chủ hộ" và "Người viết báo cáo" phải không ạ?

Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cun&Su; 24/04/2011 vào lúc 01:16 AM.

• 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Mình thì nhập hộ khẩu cho chị nhỏ bạn vào nhà mình như sau:
    Sau 1 năm đăng ký KT3 thì chỉ cần cầm tờ chuyển HK của tỉnh khác + Giấy bảo lãnh của chủ nhà (chứng thực chữ ký tại phường), bản sao giấy tờ nhà để họ xem diện tích của mình có đủ không (sợ nhập quá nhiều người).
    Rồi lên CA quận, hẹn sau 1 tháng lên lấy HK.
    Mình làm thấy đơn giản , không tốn đồng nào. Mình ở quận 8, tpHCM.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cun&Su Xem bài viết
    May quá, mình đang cần tìm hiểu cái này. Nhưng mình có mấy thắc mắc về việc khai vào tờ phiếu báo, nếu bạn biết thì giải thích giùm mình nhé.

1. Mục "Họ và tên người báo" ghi tên người viết tờ khai này phải không? Mình là chủ hộ và cũng là người viết tờ khai thì mục "Quan hệ với chủ hộ" ghi là "Chủ hộ" ạ?
    2. Mục "Ý kiến chủ hộ" ghi là: "Đồng ý cho ABC nhập hộ khẩu" phải không ạ?
    3. Mình ký tên vào cả 2 mục "Ý kiến chủ hộ" và "Người viết báo cáo" phải không ạ?

Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    3 thắc mắc ở trên mình cũng nghĩ là viết như ý bạn nói vậy. Riêng ở thắc mắc 2 và 3 nếu không chắc thì bạn nên đem đến công an quận hỏi rồi điền vào luôn, cũng không có gì rắc rối.

Nhân tiện mình gợi ý bạn nên đánh máy lại dòng chữ ở chỗ ký tên: "Người viết báo cáo" thành "Người viết phiếu báo" rồi in ra, vì ở 1 mẫu khác mình thấy họ viết thế và mình cũng thấy là hợp lý hơn.