VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Hỏi về phong tục làm lễ Giỗ đầu cho người mất !!! Gấp gấp ạ

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 9.68K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

• 116 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

CÁc mẹ thông thái cho mình hỏi là mình cần hỏi về lễ Giỗ đầu cho người mất mấy vấn đề như sau ạ vì mình hỏi mấy nơi rồi mà hoang mang quá !!!

+ Lễ giỗ đầu có cần đi mời người mất về không ạ / Vì có người nói là đã là lễ giỗ đầu rồi thì người mất sẽ về không cần lên mộ mời.
    + Có cần mời thầy cúng làm bát hương (tức là chuyển bát hương lên bát hương gia tiên) không ạ ? và nếu như thế thì nên mời thầy (tức là những người thờ thánh) hay sư (thờ phật) lên để làm lễ ạ??
    + Sau đó thì bao giờ lên mộ người mất đốt phướn (vì theo mình biết là sau giỗ dầu thì mới đốt phướt nhưng không biết là đốt hay sau khi giỗ ????

có mẹ nào đã từng làm giỗ đầu thì cho mình lời khuyên với nhé. Vì thứ 5 này là giỗ đầu bố mình rồi nên mình muốn tham khảo ý kiến ngay ạ. Cảm ơn các mẹ !!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 104 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

làm chay là tốt nhất
    • 38 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chào bạn! Theo ý mình thì thế này nhé:
    Trước ngày giỗ GĐ bạn nên về mộ thắp hương Thần linh, Thổ địa nơi mộ phần được an táng xin phép cho vong hồn bố bạn được về nhà nhân ngày chính giỗ. Sau đó ra mộ Bố bạn để mời (Nếu ở nơi chôn cất Bố bạn có mộ phần Gia tiên thì cũng ra mời về nhà mình để cùng hưởng lộc)
    Nếu nhà bạn mời Thày cúng về tụng kinh cho Bố bạn (Thày phải cao tay thì mới làm được) thì vong Bố bạn sẽ về và nhập vào con cháu để nc.
    Còn về bát hương thì cứ nên để riêng cho Bố bạn một bát không được gộp chung vào Gia tiên vì chưa bốc mộ.
    Còn Phướn, Chướng và các đồ khăn áo chở tang thì phải để đến khi bốc mộ coi như hết chịu tang mới được hóa.
    Thế nhé!
    • 116 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Duy Kiên nhiều ạ !!! Mẹ nó cho mình hỏi là bố mình không bốc mộ mà đào sâu chôn chặt thì thế nào nhỉ ? Mẹ nó thông thái cho mình lời khuyên gấp gấp nhé. mẹ nó có biết thầy nào cao tay chỉ cho mình với ???
    • 1,987 Bài viết

• 2,228 Được cảm ơn

Mình ko biết bạn ở trong Nam hay ngoài Bắc. Mình thì ở trong Nam.
    Hồi giỗ đầu ba mình thì nhà mình lên chùa nơi có để cốt rồi nhờ Thầy tụng kinh cúng chay. Cúng xong thì về nhà. Ở nhà cũng bày mâm cúng chay. Đơn giản vậy thôi hà.
    Theo mình bạn cứ hỏi sư thầy họ sẽ chỉ dẫn cho. Bạn nên đến gặp sư đã từng lo tụng cho đám lúc trước. Hình như ở miền ngoài thủ tục cúng lễ nhiều hơn.
    • 541 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Bố mình cũng mất được gần 5 tháng, nhưng từ sau 50 ngày đến trước Tết nhà mình vẫn đến mộ bố đều mà. Chỉ là từ Tết ra mẹ mình nói chưa đến thanh minh thì chưa được ra mộ thôi. Còn sau 50 ngày nhà mình đã đốt hết phướn, quần áo mặc được thì mang đi cho, còn vật dụng cá nhân của bố mình nhà mình thả trôi sông. Hôm 100 ngày nhà mình cũng chuyển bát hương của bố lên đặt cùng bàn thờ gia tiên, nhưng vẫn là bát hương riêng và đặt thấp hơn bát gia tiên (có nhà thì 50 ngày đã làm vậy rồi cũng chả sao ạ). À mà bố mình là hỏa thiêu rồi ạ.
    Mình ở HN, theo như quanh đây mình đều thấy họ làm như vậy. Giỗ đầu hay giỗ sau này đều ra mộ để thắp hương mời vong về ăn giỗ (tất nhiên ra mộ phải thắp hương khấn thần linh, thổ địa tại nghĩa trang nữa), và có mời thầy hay không là tùy gia đình mà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Xu-Chip2318; 07/03/2012 vào lúc 10:08 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Vật dụng cá nhân của bố mình thì mình giữ một hòm để làm kỷ niệm. Quấn áo thì cho vào áo quan của bố rồi. Còn lại một ít thì chồng mình mặc :P nhưng mỗi người nói một kiểu vì nhà mình không đưa bố mình lên chùa nên không tụng kinh được. Lễ giỗ dầu thì là đưa bất huơng của bố mình lên nhập cùng các cụ gia tiên cơ chứ bố mình thì vẫn dâng là bàn thờ riêng thấp ở dưới các cụ rồi. hixx. Giờ mình chir băn khoăn là có mời thầy về không ạ ? vì có người nói là như các cụ mới mất thì chưa thể về nhà đựoc mà phải có người dẫn đường về. huhu.
    • 38 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xu-xinh Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Duy Kiên nhiều ạ !!! Mẹ nó cho mình hỏi là bố mình không bốc mộ mà đào sâu chôn chặt thì thế nào nhỉ ? Mẹ nó thông thái cho mình lời khuyên gấp gấp nhé. mẹ nó có biết thầy nào cao tay chỉ cho mình với ???
    Khi làm lễ cúng 3 ngày thì tức là ngày đó bố bạn có thể về nhà. Còn việc Bố bạn đào sâu chôn chặt thì cũng vẫn phải để bát hương riêng không qui tụ được vào với gia tiên vì chưa siêu thoát.
    Việc mời thày thì tớ cũng có thể gt giúp bạn nhưng bây giờ thì sợ bị muộn mất rồi (đến ngày giỗ rồi đúng không)
    Cứ thành tâm là được nhé! Tuy Bố bạn ko về nhập vong được nhưng Bố luôn ở nhà để phù hộ cho các con đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

mẹ Duy kiên ơi em cần xin nick mẹ nó để chỉ giáo nhé.
    • 38 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chị đã gửi nick của chị vào hòm thư của Em rồi đấy.