VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Hỏi về chế độ nghỉ sau phẫu thuật

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.03K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

    • 126 Bài viết

    • 54 Được cảm ơn

    #1
    Mình vừa phải phẫu thuật nội soi cắt một bên vòi trứng vì chửa ngoài tử cung. Không hiểu theo chế độ mình được nghỉ công tác bao nhiêu ngày. Có bố, mẹ nào biết không, giúp mình với!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

    • Biết photoshop có "lợi" như thế này đây :))

      Có vài ảnh làm em buồn cười quá các bác :)) Sau đây là những yêu cầu, nhờ vả của các khách hàng...

    • Hỏi về chế độ trợ cấp thai sản

      Mình muốn hỏi xem trên diễn đàn có mẹ nào rành về chế độ bảo hiểm thì giúp mình với. Mình đang làm việc ở một cơ quan hành chính sự nghiệp và đóng bảo hiểm xã hội từ 1/1/2003. Đến 15/9/2003 mình sinh con. Như vậy mình có được hưởng chế độ trợ cấp thai sản không ? :(

    • Thuốc ho long đờm được dùng khi nào?

      Các mẹ thông thái cho em hỏi chút! Bé ho có đờm thì dùng thuốc long đờm để điều trị cắt đờm, vì hết...

    • Hỏi về chế độ thai sản

      Có mẹ nào rảnh về chế độ thai sản cho em hỏi chút. Em nghỉ sinh 4 tháng và được hưởng chế độ là 4 tháng lương cơ bản công với hơn 1 triệu tiền tã lót gì đó Em sinh mổ. Em muốn hỏi là sinh mổ thì chế độ có khác gì sinh thường không vì em có nghe thông tin là nếu sinh mổ còn được thêm tiền mổ đẻ?...

    • [Review] Mọi người cẩn thận sau khi nạp tiền điện thoại nhé!

      Bài này em viết để chia sẻ cho những ai đang dùng mạng Mobifone thì cẩn thận sau khi nạp card,...

    • 180 Bài viết

    • 40 Được cảm ơn

    #2
    Trong chế độ thai sản, Điều 30 của Luật BHXH có quy định:
    Nếu sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là 10 ngày nếu thai< 1tháng, là 20 ngày nếu thai từ 1 đến dưới 3 tháng; 40 ngày nếu thai từ 3 đến 6 tháng,... => Bạn căn cứ vào thực tế của bạn để xác định thời gian được hưởng chế độ nhé.
    Nhưng để được thanh toán, bạn vẫn phải lấy Giấy ra viện hoặc Giấy xác nhận nghỉ hưởng BHXH của bệnh viện nhé. Trong thời gian này, bạn được nhận 100% mức lương bình quân 6 tháng trước đó.
    Bạn có thể được hưởng thêm 5-10 ngày nghỉ nữa nếu bạn vẫn cảm thấy yếu sau thời gian nghỉ trên (đây gọi là nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe), tuy nhiên mức BHXH chỉ là 25% mức lương tối thiểu chung (khoảng 5.100đ/ngày).
    Chúc bạn mau khỏe.
    • 126 Bài viết

    • 54 Được cảm ơn

    #3
    Cảm ơn bạn Elevator. Vậy là mình được nghỉ 20 ngày. Nhưng cho mình hỏi, thời gian nghỉ tính từ khi mổ hay khi ra viện? Còn trường hợp bạn mình mổ u nang buồng trứng thì được nghỉ bao nhiêu? Giúp mình với nhé! Thanks!
    • 1 Bài viết

    • 0 Được cảm ơn

    #4
    Mình cũng bị giống bạn nhưng trong giấy ra viện không thể hiện được tuần thai vì thai ngoài tử cung, chỉ ghi la nghi theo chế độ nhưng điều 30 luật BHXH phải xác định rõ được tuần thai thì mới tính số ngày nghỉ.Mình cũng tư vấn nhiều luật sư rồi nhưng cũng đành ngậm ngùi chịu thiệt thôi.Tốt hơn hết bạn nên nhanh chóng đem giấy ra viện đến bệnh viện để xin nghỉ thêm(nêu lí do sức khỏe yếu...)thì được khoảng 1 tuần rồi lại lên xin tiếp.Chứ BHXH chỉ căn cứ theo giấy bệnh viện mà thanh toán thôi.Chúc bạn mau khỏe.