VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Gửi tiết kiệm hay mua vàng hơn hả các mẹ?

Đến trả lời mới nhất
  • 26 Lượt chia sẻ
  • 1.73K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 167 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Em và ông xã mỗi tháng có thể tiết kiệm được tầm 4tr. Chúng em định gửi tiết kiệm hoặc mua vàng để giữ tiền chứ không có ý định đầu tư kinh doanh gì cả với tiền tiết kiệm này. Vì là vợ chồng trẻ nên chưa có tí kinh nghiệm nào trong việc tiết kiệm tiền

Các chị các mẹ các bạn nào đã có kinh nghiệm trong việc này thì tư vấn cho em với nhé.

Nếu gửi tiết kiệm thì tiết kiệm theo hình thức nào với tầm tiền đó.
    Nếu mua vàng thì giá cả chênh lệch như nào khi bán đi nhỉ? cái này em cũng chưa có kinh nghiệm

Vợ chồng muốn để dành một chút phòng sau này ốm đau con cái ^^
    Chỉnh sửa lần cuối bởi xuanmuoi; 16/11/2012 vào lúc 07:31 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 135 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Nhà mình cũng không có nhiều tiền, tiết kiệm thì mỗi thứ một tí, vừa có ít vàng, vừa có ít tiền mặt gửi ngân hàng. Nhưng nói chung thời nào thì vàng cũng luôn là lựa chon an toàn nhất mẹ nó ạ. Mua để đấy, chả quan trọng nó lên hay xuống, sau này để dành lúc ốm đau bệnh tật hoặc cho con cái thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 74 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuanmuoi Xem bài viết
    Em và ông xã mỗi tháng có thể tiết kiệm được tầm 4tr. Chúng em định gửi tiết kiệm hoặc mua vàng để giữ tiền chứ không có ý định đầu tư kinh doanh gì cả với tiền tiết kiệm này. Vì là vợ chồng trẻ nên chưa có tí kinh nghiệm nào trong việc tiết kiệm tiền

Các chị các mẹ các bạn nào đã có kinh nghiệm trong việc này thì tư vấn cho em với nhé.

Nếu mua vàng thì giá cả chênh lệch như nào khi bán đi nhỉ? cái này em cũng chưa có kinh nghiệm

Giá vàng không ổn định, mẹ nó cứ gửi tiết kiệm cho an toàn!
    • 1,127 Bài viết

• 857 Được cảm ơn

Tớ thì mua vàng, ko thích để tiền mặt lắm
    • 86 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Nhà tớ thì mua... bánh đậu xanh :"> Gửi tiết kiệm thì phải gửi nhiều và lâu thì lãi mới nhiều 1 tí...
    • 79 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Đúng là mỗi người có mỗi suy nghĩ khác nhau nhỉ, hihi. Mình thì mình lấy tiền xoay vòng để kinh doanh. Buông cái này bắt cái kia kiếm lời.
    Nhưng mình vẫn thích gửi tiết kiệm hơn vì an toàn
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu chưa tích cóp được nhiều thì trước tiên theo mình bạn nên gửi tiết kiệm phòng khi cần gì có thể rút ra dễ dàng, nếu cần mà bán vàng bạn lại chịu khoản chênh lệch giữa giá mua và bán.

Đến khi tích được một khoản tương đối bạn có thể mua vàng (nếu chỉ mang mục đích để giành).
    • 167 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn nhé. Em có đọc 1 bài viết của 1 chị trong này như sau xin cop lại 1 chút ^^) "Em cứ kiên trì, vững niềm tin, giá trị của vàng là vĩnh cửu (nếu ko vĩnh cửu thì ít ra nó có giá trị đến đời em là 3 đời, ông bà em có 1 cây vàng thì giờ cho lại em nó vẫn còn là 1 cây vàng), còn tiền là giấy, bây giờ là polyme, cũng chả đem ra đốt mà sưởi được. Từ đời bố mẹ em cho đến đời em, giá trị đồng tiền nó đổi mấy lần rồi ko nhớ được.

Mẹ em đc của hồi môn là 1 đôi bông tai 2 chỉ, hồi em cưới, bà cho lại, em vẫn có 2 chỉ, giờ em để lại sau cho con em thì cũng vẫn cứ có 2 chỉ.
    Ngày trước bà nội em hỏi mẹ em cho bố em, có tiền cheo tiền cưới gì gì đó 100 đồng (hình như mua được 1 chỉ thì phải), giờ 100 đồng đem ra cho ăn mày có khi còn bị nó tẩn vỡ alô"

Khi đọc xong em quyết định mua vàng. Nhưng lại nghe đứa bạn bảo: "vàng phải để lâu qua 5-10 năm giá lên cao mới có giá. Mua xong 1 thời gian đầu bán vẫn lỗ và giá cũng ko ổn định.
    Nếu ko tiết kiệm làm việc gì lớn lao thì nên để tiền, cứ để tiền trong thẻ là đc khi cần thì rút lúc nào cũng ok. Nhưng với nước mình bây giờ tiền mất giá hàng ngày ...nhưng vẫn đỡ hơn vàng"

Cuối cùng em nảy sinh ra í định chuyển sang hình thức kinh doanh nhưng lại khong biết kinh doanh gì và bắt đầu từ đâu...

...........
    Nghĩ đi nghĩ lại có lẽ đành để tiền vậy ^^
    • 79 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn nhé. Em có đọc 1 bài viết của 1 chị trong này như sau xin cop lại 1 chút ^^) "Em cứ kiên trì, vững niềm tin, giá trị của vàng là vĩnh cửu (nếu ko vĩnh cửu thì ít ra nó có giá trị đến đời em là 3 đời, ông bà em có 1 cây vàng thì giờ cho lại em nó vẫn còn là 1 cây vàng), còn tiền là giấy, bây giờ là polyme, cũng chả đem ra đốt mà sưởi được. Từ đời bố mẹ em cho đến đời em, giá trị đồng tiền nó đổi mấy lần rồi ko nhớ được.

Mẹ em đc của hồi môn là 1 đôi bông tai 2 chỉ, hồi em cưới, bà cho lại, em vẫn có 2 chỉ, giờ em để lại sau cho con em thì cũng vẫn cứ có 2 chỉ.
    Ngày trước bà nội em hỏi mẹ em cho bố em, có tiền cheo tiền cưới gì gì đó 100 đồng (hình như mua được 1 chỉ thì phải), giờ 100 đồng đem ra cho ăn mày có khi còn bị nó tẩn vỡ alô"

Khi đọc xong em quyết định mua vàng. Nhưng lại nghe đứa bạn bảo: "vàng phải để lâu qua 5-10 năm giá lên cao mới có giá. Mua xong 1 thời gian đầu bán vẫn lỗ và giá cũng ko ổn định.
    Nếu ko tiết kiệm làm việc gì lớn lao thì nên để tiền, cứ để tiền trong thẻ là đc khi cần thì rút lúc nào cũng ok. Nhưng với nước mình bây giờ tiền mất giá hàng ngày ...nhưng vẫn đỡ hơn vàng"

Cuối cùng em nảy sinh ra í định chuyển sang hình thức kinh doanh nhưng lại khong biết kinh doanh gì và bắt đầu từ đâu...

...........
    Nghĩ đi nghĩ lại có lẽ đành để tiền vậy ^^
    Trước tiên muốn kinh doanh thì phải có máu kinh doanh cái đã.
    Mình sẽ ko kể về mình đâu, vì mất công bạn nói mình khoe, mình sẽ kể về 1 anh bạn của chồng mình.
    Lúc anh xin nghỉ việc là lương anh tầm 1000 đô/ 1 tháng ( tương đương 22 triệu), sau 4 năm anh đi làm, anh để dành cũng kha khá.
    Lương 22 triệu mà anh vẫn xin nghỉ việc chỉ để ở nhà Kinh doanh. Vì anh đam mê quần áo VNXK, cho nên anh đã lùng cho bằng đc nơi mà bỏ giá rẻ nhất, anh lấy về bán.
    Hiện anh bán đc mấy tháng rùi, mình có hỏi lợi nhuận thì anh nói tạm ổn, hehe.
    Còn mình kinh doanh duy nhất 1 món đó là Quần legging cho con gái, đơn giản vì mình rất yêu các bé gái và rất yêu con gái của mình, lúc mới kinh doanh mình nghĩ đơn giản lắm: Nếu ế thì mình cho con mình mặc
    • 167 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

bán trà đá vốn ít lời nhiều ko sợ tồn kho :">
    • 153 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Theo mình cứ gửi vào tài khoản ngân hàng, tiết kiệm bằng tiền dễ dùng trong thời gian ngắn hạn. Còn khi nào bạn quyết tâm tiết kiệm thời gian lâu dài như của hồi môn cho con cái thì tiết kiệm bằng vàng.
    The problem is not the problem, the problem is your attitude about the problem.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mn giống mình thế. Nhưng từ hồi có con không để ra được đồng nào nữa