VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Giấy ủy quyền cho người thân dẫn trẻ em đi máy bay

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 26.3K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

• 105 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, có ai biết viết mẫu giấy ủy quyền cho chị gái em dẫn con em đi máy bay (tuyến nội địa) không ạ?
    Cả nhà e lên lịch đi chơi hết rồi, nhưng em và chồng lại bận việc không đi được, mà con lại lớn ( 7 tuổi và 10 tuổi), nên em vẫn cho cháu đi với gia đình nhà chị gái em. Nên em phải viết giấy ủy quyền cho bác nó đi cùng nó trên chuyến bay, các mẹ chỉ em cách viết hoặc là nếu có mẫu thì cho em xin mẫu với.
    Em cám ơn các mẹ
    “Cùng tham gia cuộc thi Siêu Mẫu Nhí quảng cáo”
    http://zaodich.com/forum/f3067/thong...012-a-1373951/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 760 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc rua Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi, có ai biết viết mẫu giấy ủy quyền cho chị gái em dẫn con em đi máy bay (tuyến nội địa) không ạ?
    Cả nhà e lên lịch đi chơi hết rồi, nhưng em và chồng lại bận việc không đi được, mà con lại lớn ( 7 tuổi và 10 tuổi), nên em vẫn cho cháu đi với gia đình nhà chị gái em. Nên em phải viết giấy ủy quyền cho bác nó đi cùng nó trên chuyến bay, các mẹ chỉ em cách viết hoặc là nếu có mẫu thì cho em xin mẫu với.
    Em cám ơn các mẹ
    Cái vụ này thì mình từng làm nhiều rồi vì cho nhóc nhà mình đi ra bắc chơi với ông bà thường xuyên. Cũng tuỳ nơi có nơi dễ nơi khó, như mình làm ở sài gòn thì rất đơn giản, bạn mang theo CMND của mình ra phường có sẵn mẫu rồi, bạn chỉ cần điền vào thôi chú ý phải có đầy đủ số CMND, tên, địa chỉ của người được uỷ quyền, mình làm ở phường mình ở thì chỉ cần bố hoặc mẹ đi làm uỷ quyền là được rồi cũng không đòi hỏi phải có mặt người được uỷ quyền hoặc chữ ký của người đó trong đơn. Nhưng bạn mình ở Hà Nội làm thì khó khăn hơn, phải viết bằng tay và phải có cả 2 vợ chồng cùng đi, họ còn đòi cả CMND bản chính của người được uỷ quỳên nữa. Bạn cứ ra phường nơi bạn ở hỏi nếu có sẵn mẫu thì làm luôn không thì phải hỏi rõ phải viết thế nào (như cách đây mấy năm lúc chưa có mẫu mình phải làm viết tay, viết là giấy uỷ quyền không được bắt phải viết là đơn ưng thuận). Vài lời chia sẻ với bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tho bong Xem bài viết
    Cái vụ này thì mình từng làm nhiều rồi vì cho nhóc nhà mình đi ra bắc chơi với ông bà thường xuyên. Cũng tuỳ nơi có nơi dễ nơi khó, như mình làm ở sài gòn thì rất đơn giản, bạn mang theo CMND của mình ra phường có sẵn mẫu rồi, bạn chỉ cần điền vào thôi chú ý phải có đầy đủ số CMND, tên, địa chỉ của người được uỷ quyền, mình làm ở phường mình ở thì chỉ cần bố hoặc mẹ đi làm uỷ quyền là được rồi cũng không đòi hỏi phải có mặt người được uỷ quyền hoặc chữ ký của người đó trong đơn. Nhưng bạn mình ở Hà Nội làm thì khó khăn hơn, phải viết bằng tay và phải có cả 2 vợ chồng cùng đi, họ còn đòi cả CMND bản chính của người được uỷ quỳên nữa. Bạn cứ ra phường nơi bạn ở hỏi nếu có sẵn mẫu thì làm luôn không thì phải hỏi rõ phải viết thế nào (như cách đây mấy năm lúc chưa có mẫu mình phải làm viết tay, viết là giấy uỷ quyền không được bắt phải viết là đơn ưng thuận). Vài lời chia sẻ với bạn.
    Đúng là như vậy, khổ nỗi chữ mình xấu giống vợ mình nên CB phường không ưa nhìn và không ký, tức không chịu nổi mình về và giải tán vụ đi chơi, chỉ tội con nhóc bị ông bà hứa nhiều nên nó cũng buồn.

Ôi đúng là sinh ra quá độ đến giờ vẫn là quá độ !!! sống chung với lũ vậy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tientheq; 17/04/2012 vào lúc 11:35 AM.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng mới làm giấy ủy quyền cho bé nhà minh theo chị mình về bắc nè. chia sẻ cùng mọi người mẫu giấy tờ nhé. Mọi người nhớ là ra phường nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú xác nhận mới được nhé. Mình làm ở SG rất đơn giản chỉ cần CMND bản chính của mình và người được ủy quyền cán bộ phường hướng dẫn viết tay nội dung giấy này rồi xác nhận.
    GIẤY ĐỒNG Ý
    Tên tôi là.....sinh năm....số CMND...cấp ngày...nơi cấp....là mẹ đẻ của bé.....sinh ngày... tháng...năm...
    nay tôi đồng ý cho anh/chị/ông/bà....sinh năm...số số CMND...cấp ngày...nơi cấp....là bác ruột (hoặc ông bà,cô, dì, chú bác) của bé..(tên bé)....thay tôi đưa cháu về quê/đi chơi..(nơi đến)...trên chuyến bay từ TPHCM đến Hà Nội và từ HN đến TPHCM.
    Tôi cam đoan không khiếu nại gì về nội dung trên.
    TPHCM, ngày...tháng...năm
    Người đồng ý ký tên.
    • 45 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichbachkhoa Xem bài viết
    Mình cũng mới làm giấy ủy quyền cho bé nhà minh theo chị mình về bắc nè. chia sẻ cùng mọi người mẫu giấy tờ nhé. Mọi người nhớ là ra phường nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú xác nhận mới được nhé. Mình làm ở SG rất đơn giản chỉ cần CMND bản chính của mình và người được ủy quyền cán bộ phường hướng dẫn viết tay nội dung giấy này rồi xác nhận.
    GIẤY ĐỒNG Ý
    Tên tôi là.....sinh năm....số CMND...cấp ngày...nơi cấp....là mẹ đẻ của bé.....sinh ngày... tháng...năm...
    nay tôi đồng ý cho anh/chị/ông/bà....sinh năm...số số CMND...cấp ngày...nơi cấp....là bác ruột (hoặc ông bà,cô, dì, chú bác) của bé..(tên bé)....thay tôi đưa cháu về quê/đi chơi..(nơi đến)...trên chuyến bay từ TPHCM đến Hà Nội và từ HN đến TPHCM.
    Tôi cam đoan không khiếu nại gì về nội dung trên.
    TPHCM, ngày...tháng...năm
    Người đồng ý ký tên.
    Bạn cho mình hỏi xiu nha: trường hợp mình đi du lịch nước ngoài, muốn dẫn cháu ruột 8 tuổi thì có phải làm giấy ủy quyền như trên không? Mình đang có kế hoạch cho cháu đi du lịch hè ở Thái Lan. Bố mẹ cháu đi công tác xa không về kịp nên muốn cho cháu được vui hè thoải mái một chút đó mà.

Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    • 487 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Banglangtim09 Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi xiu nha: trường hợp mình đi du lịch nước ngoài, muốn dẫn cháu ruột 8 tuổi thì có phải làm giấy ủy quyền như trên không? Mình đang có kế hoạch cho cháu đi du lịch hè ở Thái Lan. Bố mẹ cháu đi công tác xa không về kịp nên muốn cho cháu được vui hè thoải mái một chút đó mà.

Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    Đi DL nước ngoài thì không cần giấy ủy quyền bạn ui!
    Cháu nó có Past port riêng là đi DL nước ngoài Ok rùi. Thậm chí đi máy Bay trong nước chỉ cần chìa cái Past port riêng của cháu thì cũng OK lun ( không cần giấy ủy quyền gì cả)
    • 603 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatintin2005 Xem bài viết
    Đi DL nước ngoài thì không cần giấy ủy quyền bạn ui!
    Cháu nó có Past port riêng là đi DL nước ngoài Ok rùi. Thậm chí đi máy Bay trong nước chỉ cần chìa cái Past port riêng của cháu thì cũng OK lun ( không cần giấy ủy quyền gì cả)
    Nếu bạn bay bằng HK việt Nam thì không chắc à nha. Chị bạn mình đi cùng con từ HN- SG dùng hộ chiếu riêng của bé, lúc vào thì Ok, không ai nói gì. Nhưng đến lúc ra thì bị hỏi lên hỏi xuống, đòi GKS vì chỉ GKS mới thể hiện tên cha mẹ.
    VN qui định không rõ ràng nên mỗi em nhân viên làm 1 kiểu. Tốt nhất nếu bay bằng mấy hãng của VN, bạn cứ làm giấy cho đỡ lôi thôi.
    • 5,085 Bài viết

• 3,858 Được cảm ơn

Chú ý là viết GIẤY ĐỒNG Ý chứ không phải GIẤY ỦY QUYỀN nha các bạn, vì nếu là ủy quyền thì phải đến phòng công chứng hoặc văn phòng luật sư chứ UBND phường không chứng được. Đừng dùng bất kỳ từ "ủy quyền" nào trong giấy đó hết.

• 18 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn các má mì nhé )
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi bận, nên nhờ ông bà nội đưa con trai tôi đi chơi trong Đà lạt, Nha Trang, mẹ nào có mẫu ủy quyền cho người thân dẫn trẻ em đi máy bay thì cho bố cháu xin một cái. Xin cảm ơn các mẹ các bố nhé. Thành viên mới xin làm quen với các bố các mẹ.
    • 17 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bây giờ đã bỏ giấy ủy quyền rồi nhé các mẹ!

http://giaothongvantai.com.vn/phap-l...-to-gi-134984/