• 0 Lượt chia sẻ
  • 40.9K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 723 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Nhà mình có một lồng chim (nuôi vẹt Úc), chiều hôm qua ông xã nhà mình tự nhiên thấy có một con vẹt Úc lạ cứ mon men bám xung quanh lồng chim của nhà. Con vẹt này rất bạo dạn, ông xã mình đến gần lồng chim thì nó chỉ lủi lủi tránh đi chứ ko bay đi. Đến khi ông xã mình mang lồng chim vào nhà thì con chim đó bay vào theo, ông xã mình bắt, mở cửa lồng cho nó vào thì cắm đầu vào ăn nhiều khủng khiếp, chứng tỏ nó đói lắm rồi. Nhà mình đang giữ suốt từ hôm qua đến giờ.

Đây là giống vẹt Úc, mà loại chim này thì chủ yếu là các nhà nuôi thôi chứ không phải chim trời. Với lại con chim này ăn kê, chứng tỏ nó ăn kê quen rồi, chắc của nhà nào nuôi bị sổ lồng. Con chim này dạn người và đẹp lắm, đẹp hơn cả chim nhà mình đang nuôi. Ông xã bảo cứ giữ mà nuôi, thả nó ra nó không có kê ăn đói thì cũng tội. Nhưng mà mình thì thấy các cụ bảo "chim sa cá nhảy chớ mừng" nên thấy hơi không an lòng lắm, mà hôm qua lại là mùng 1 nữa chứ.

Theo các mẹ mình có nên giữ con chim này để nuôi không?
    Trả lại nắng trong tim

• 1,198 Bài viết

• 3,092 Được cảm ơn

Nếu phải em thì em cũng lo lo. nhưng mà còn câu nữa mà mình chưa nhắc đến, đó là "Đất lành chim đậu". Một câu lo, một câu mừng, vậy là huề.

Làm gì cũng cẩn thận thì sẽ ok hết thôi chị à. Em bị quả bói tai nạn khủng khiếp, vào đầu hồi tháng 3, tháng đó đi lại rón rén lắm, cẩn thận lắm, và cuối cùng là, trộm vía, mọi sự đều bình an.

À, chị ơi, em thích nuôi con vẹt như trong tivi ấy, trông to to già già chứ không phải vẹt bé như chim chích của mình đầu. Vẹt to thế thì mua ở đâu hả chị? Nuôi nó thế nào ah? Chị chia sẻ ít kinh nghiệm với.

• 634 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nếu không có gìn lăn tăn thì cứ để nuôi bình thường.
    Nếu mẹ nó lăn tăn thì mình nuôi theo kiểu mở: Không nhốt lồng hay buộc chân, vãn cho ăn uống, nếu nó ở với mình thì đó là nó tự quyết định (?) và vẫn được tự do, không thì tự nó đi...
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:

• 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ngày xưa mình còn bé, nhà cũng nuôi 1 lồng vẹt Hồng Kông. Có 1 con rất đẹp màu vàng, bay vào nhà mình, nó không chịu đi nên mình để nuôi. Chẳng bị sao hết, bạn à. Chỉ có là nhờ con vẹt đó mà nhà mình cho vẹt con không hết....tụi nó đẻ nhiều quá ....nhờ chàng vẹt đẹp mã bắt được đấy :Laughing:. Bạn đừng đuổi nó đi, không có thức ăn thì nó sẽ chết mất, tội nghiệp.

• 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chắc nó tưởng là lồng của nó, nếu thả ra sợ sẽ bị trẻ con (hoặc người lớn) bắt vì nó dạn người, "đất lành chim đậu" mà, biết đâu nó đem lộc đến cho bạn
    Website xanh cho một Trái Đất xanh: http://sweetnaturevn.wordpress.com

• 58 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Tự nhiên có con chim cứ ngẩn ngơ ở ngoài ban công, mở cửa ra la bay vào nhà, đuổi ra lại bay vao....Rồi bay ca vào buồng tắm.... mọi người bảo chim bay vào nhá là độc...làm mình run quá, rất sợ mọi người ơi bảo mình phải làm sao?????
    Mình đợi tin ....

• 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Kỳ cọ rửa từ trần nhà xuống sàn nhà. Chống cúm chim cún gà mà nị.

Sổ bìa đen: BLCBPT

• 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cứ tưởng "đất lành chim đậu chứ nhỉ" :Thinking: con chim nhà bạn là loại nào vậy ?
    Website xanh cho một Trái Đất xanh: http://sweetnaturevn.wordpress.com

• 58 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Con chim sẻ bình thường thôi....mình để í thấy nó từ trưa đến cứ mở cửa là nó bay vào nhà....Gọi điện cho mẹ, mẹ lấy vài ví dụ (ghê hết cả người).... làm mình sợ quá...

• 2,586 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo78 Xem bài viết
    Con chim sẻ bình thường thôi....mình để í thấy nó từ trưa đến cứ mở cửa là nó bay vào nhà....Gọi điện cho mẹ, mẹ lấy vài ví dụ (ghê hết cả người).... làm mình sợ quá...
    Nói để bạn yên tâm nhé: trước đây nhà mình bị chim bay vào nhà 2 lần rồi, không có chuyện gì xấu xảy ra hết nhưng mình cũng hơi sợ vụ cúm gia cầm nên cho tay vào bao ni lon, bắt con chim đó ra khỏi nhà!:Smiling: còn có may không (vụ đất lành chim đậu ấy) thì mình k để ý!:Smiling:

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7