• 6 Lượt chia sẻ
  • 54.5K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 723 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Nhà mình có một lồng chim (nuôi vẹt Úc), chiều hôm qua ông xã nhà mình tự nhiên thấy có một con vẹt Úc lạ cứ mon men bám xung quanh lồng chim của nhà. Con vẹt này rất bạo dạn, ông xã mình đến gần lồng chim thì nó chỉ lủi lủi tránh đi chứ ko bay đi. Đến khi ông xã mình mang lồng chim vào nhà thì con chim đó bay vào theo, ông xã mình bắt, mở cửa lồng cho nó vào thì cắm đầu vào ăn nhiều khủng khiếp, chứng tỏ nó đói lắm rồi. Nhà mình đang giữ suốt từ hôm qua đến giờ.

Đây là giống vẹt Úc, mà loại chim này thì chủ yếu là các nhà nuôi thôi chứ không phải chim trời. Với lại con chim này ăn kê, chứng tỏ nó ăn kê quen rồi, chắc của nhà nào nuôi bị sổ lồng. Con chim này dạn người và đẹp lắm, đẹp hơn cả chim nhà mình đang nuôi. Ông xã bảo cứ giữ mà nuôi, thả nó ra nó không có kê ăn đói thì cũng tội. Nhưng mà mình thì thấy các cụ bảo "chim sa cá nhảy chớ mừng" nên thấy hơi không an lòng lắm, mà hôm qua lại là mùng 1 nữa chứ.

Theo các mẹ mình có nên giữ con chim này để nuôi không?
    Trả lại nắng trong tim
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,193 Bài viết

• 2,992 Được cảm ơn

Nếu phải em thì em cũng lo lo. nhưng mà còn câu nữa mà mình chưa nhắc đến, đó là "Đất lành chim đậu". Một câu lo, một câu mừng, vậy là huề.

Làm gì cũng cẩn thận thì sẽ ok hết thôi chị à. Em bị quả bói tai nạn khủng khiếp, vào đầu hồi tháng 3, tháng đó đi lại rón rén lắm, cẩn thận lắm, và cuối cùng là, trộm vía, mọi sự đều bình an.

À, chị ơi, em thích nuôi con vẹt như trong tivi ấy, trông to to già già chứ không phải vẹt bé như chim chích của mình đầu. Vẹt to thế thì mua ở đâu hả chị? Nuôi nó thế nào ah? Chị chia sẻ ít kinh nghiệm với.
    • 634 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Nếu không có gìn lăn tăn thì cứ để nuôi bình thường.
    Nếu mẹ nó lăn tăn thì mình nuôi theo kiểu mở: Không nhốt lồng hay buộc chân, vãn cho ăn uống, nếu nó ở với mình thì đó là nó tự quyết định (?) và vẫn được tự do, không thì tự nó đi...
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:
    • 184 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ngày xưa mình còn bé, nhà cũng nuôi 1 lồng vẹt Hồng Kông. Có 1 con rất đẹp màu vàng, bay vào nhà mình, nó không chịu đi nên mình để nuôi. Chẳng bị sao hết, bạn à. Chỉ có là nhờ con vẹt đó mà nhà mình cho vẹt con không hết....tụi nó đẻ nhiều quá ....nhờ chàng vẹt đẹp mã bắt được đấy :Laughing:. Bạn đừng đuổi nó đi, không có thức ăn thì nó sẽ chết mất, tội nghiệp.
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chắc nó tưởng là lồng của nó, nếu thả ra sợ sẽ bị trẻ con (hoặc người lớn) bắt vì nó dạn người, "đất lành chim đậu" mà, biết đâu nó đem lộc đến cho bạn
    Website xanh cho một Trái Đất xanh: http://sweetnaturevn.wordpress.com
    • 58 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Tự nhiên có con chim cứ ngẩn ngơ ở ngoài ban công, mở cửa ra la bay vào nhà, đuổi ra lại bay vao....Rồi bay ca vào buồng tắm.... mọi người bảo chim bay vào nhá là độc...làm mình run quá, rất sợ mọi người ơi bảo mình phải làm sao?????
    Mình đợi tin ....
    • 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Kỳ cọ rửa từ trần nhà xuống sàn nhà. Chống cúm chim cún gà mà nị.

Sổ bìa đen: BLCBPT
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cứ tưởng "đất lành chim đậu chứ nhỉ" :Thinking: con chim nhà bạn là loại nào vậy ?
    • 58 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Con chim sẻ bình thường thôi....mình để í thấy nó từ trưa đến cứ mở cửa là nó bay vào nhà....Gọi điện cho mẹ, mẹ lấy vài ví dụ (ghê hết cả người).... làm mình sợ quá...
    • 2,684 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo78 Xem bài viết
    Con chim sẻ bình thường thôi....mình để í thấy nó từ trưa đến cứ mở cửa là nó bay vào nhà....Gọi điện cho mẹ, mẹ lấy vài ví dụ (ghê hết cả người).... làm mình sợ quá...
    Nói để bạn yên tâm nhé: trước đây nhà mình bị chim bay vào nhà 2 lần rồi, không có chuyện gì xấu xảy ra hết nhưng mình cũng hơi sợ vụ cúm gia cầm nên cho tay vào bao ni lon, bắt con chim đó ra khỏi nhà!:Smiling: còn có may không (vụ đất lành chim đậu ấy) thì mình k để ý!:Smiling:
    • 215 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

giờ mới nghe tới chim bay vào nhà là không may, dù thế nào thì cũng đừng đánh chết nó nhé, lấy gì ra mời nó ăn đi
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

hok sao đâu chiện nhỏ. nhà mình cũng vậy cả đàn chim lun đó chứ. phình phường thui
    bạn ui.:Silly:
    :LoveStruc: Refesh mỗi ngày, thêm yêu cuộc sống :Laughing:!

:Smiling: không thử sao biết :Thinking::Silly:
    • 1,884 Bài viết

• 33,739 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo78 Xem bài viết
    Tự nhiên có con chim cứ ngẩn ngơ ở ngoài ban công, mở cửa ra la bay vào nhà, đuổi ra lại bay vao....Rồi bay ca vào buồng tắm.... mọi người bảo chim bay vào nhá là độc...làm mình run quá, rất sợ mọi người ơi bảo mình phải làm sao?????
    Mình đợi tin ....
    Mình gặp chuyện này nhiều rồi. Chim sẻ thì kệ nó, đầy trên trần nhà mình, chim lớn chim bé, chim mẹ chim con...
    Chim đẹp thì để nuôi, như chim Yến thì càng quí. Nếu bồ câu mà béo béo thì chuẩn bị ấm nước sôi, gạo, đậu xanh...:Applause:.
    -------------------------------------------------------------------------------
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ciub@ Xem bài viết
    Nếu bồ câu mà béo béo thì chuẩn bị ấm nước sôi, gạo, đậu xanh...:Applause:.
    Ấy ấy, Phật dạy ko đc sát sinh nhé :Sick:
    • 4,906 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói là "chim sa cá lặn", mẹ mình nói hồi xưa người ta tin tưởng là nếu đi xuất hành hay đi thi, mà đi đường bộ đang đi gặp con chim sa xuống trước mặt là ko may, hoặc đi đường thủy mà cá nó đang bơi thì lặn sâu xuống.

Giờ đi máy bay ko hà, sợ gì nữa:Laughing:
    • 497 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Năm kia tự nhiên có con chim chui qua cửa sổ vào nhà, hai vợ chồng em ra sức đuổi nó đi. Sau đó 1 tuần thì em bị mổ nang buồng trứng. Giờ chị nhắc vụ này em mới nhớ:Thinking::Thinking::Thinking:
    Nói vậy thôi chứ chị đừng lo lắng nhé. Không sao đâu:Angel::Angel::Angel:
    • 119 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

ủa, xưa nay mình vẫn nghĩ là "chim sa cá nhẩy" là xui xẻo thôi, "chim sa cá lặn mình" hình như để đề cập đến nhan sắc của các chị em thì phải :Thinking: . Chắc bạn đẹp quá nên "chim sa" vào nhà đó :RollingEy:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeoMiny; 04/09/2008 vào lúc 11:41 PM.
    • 235 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ơ, lo gì mà hay nhỉ, hồi trc trường cấp III của tớ cứ mùa xuân là én về lượn tá lả, bay cả vào hành lang lớp, còn ở nhà thì tớ thường rắc gạo tấm ra sân cho các loại sẻ, chích choè về giành nhau ăn loách choách suốt
    Có lúc loay hoay thế nào mà em sẻ chui qua lỗ thông gió vào phòng tớ, hoảng quá bay tứ tung tớ lại mở cửa cho bay ra, thấy chả làm sao cả, đất lành chim đậu, lại còn thích chí nữa ấy chứ :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    Biết đủ là đủ, biết vui là vui!
    • 58 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình vẫn đang nghe ý kiến của các mẹ.....ngàn lần hy vọng không có sảy ra....

xin cảm ơn các mẹ nhiều và các mẹ tiếp tục cho ý kiến...
    ieu wtt lém
    • 58 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình vẫn đang nghe ý kiến của các mẹ.....ngàn lần hy vọng không có gì sảy ra....

xin cảm ơn các mẹ nhiều và các mẹ tiếp tục cho ý kiến...
    ieu wtt lém
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4