Đi Xuất khẩu lao động nhật bản nên chọn công ty nào thì tốt, rẻ, chất lượng ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.4K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình xin phép kể câu chuyện theo đuổi đi KTV thất bại của em mình với Công ty CP đầu tư và phát triển thương mai ASEAN để rút kinh nghiệm từ bài học của mình.
    THẤT TÍN. Em trai mình có đăng ký đi Nhật theo diện kỹ thuật viên với Công ty cổ phần đầu tư và phát triển thương mại ASEAN này. Đc: Số 24, ngõ 5, Đường Liên Cơ, Phường Cầu Diễn, Quận Nam Từ Liêm, HÀ NỘI. Website: aigroup. com. vn / svduhoc. vn từ tháng 11/2016, khi phỏng vấn xong cty nói là sẽ đi trong tết (vì em mình đã học tiếng nhật 1 năm và công ty nói đủ tiêu chuẩn, đã qua phỏng vấn, k phải đào tạo tiếng nữa), sắp tết hỏi cty nói chưa làm xong tư cách lưu trú, hẹn ra tết đi, nhà mình chờ đến tháng 4 vẫn bảo vậy, mà không có 1 dấu hiệu gì là "sắp đi" được. Chính cty THẤT TÍN trc, nhà mình k thể chạy theo mãi trong vô vọng thế dc. Cuối tháng 4/2017, Em mình chờ sót ruột nên tìm chỗ khác đi pv, rồi báo vs cty này là k theo cty này nữa, và đến ngày 25/5 mới gặp được giám đốc cty để giải quyết. Khi đăng ký với cty, không có hợp đồng giữa người đăng ký là em mình và công ty mà chỉ nói là phỏng vấn được rồi, đã trúng tuyển đi được luôn nên không làm hợp đồng này, mà chỉ cần hợp đồng với công ty bên Nhật, k có giằng buộc là ứng viên phải theo đến bao giờ, và có nói k muốn đi nữa có thể rút hồ sơ, lúc đó cty sẵn sàng trả lại hồ sơ và tiền, không phạt. Nhà mình tin là qua phỏng vấn, trúng tuyển rồi nên họ chỉ cần làm như thế. Cty thất tín thì ứng viên phải chịu? Còn ứng viên đợi lâu muốn rút hồ sơ thì giám đốc cty có thể nổi điên lên thất tín à? Thứ 2, trong thời gian chờ mãi chưa đi dc, cty tổ chức dạy tiếng cho mấy đứa đi Nhật, gọi e mình đi học, chính vị giám đốc này gọi nó và nói k mất học phí, nhưng đến khi nhà mình đến rút hồ sơ đòi tính tiền học phí 3 thang (2-3 b/tuần) và làm hồ sơ là 10 triệu. Thứ 3, công ty từ đầu nói đi dc mới lấy phí đã bao gồm làm hồ sơ, nếu k đi (hoặc cty k đưa đi dc hoặc ứng viên muốn rút hs) đều sẽ trả lại all tiền cọc. K làm cho em mình đi dc mà đòi phí làm hồ sơ. Mình k thấy ở đâu có cái kiểu k giúp đưa đi dc mà đòi lấy tiền xử lý hồ sơ. Lời nói và việc làm bất nhất. THẤT TÍN
    THẤT ĐỨC. Không đưa e mình đi được mà đòi lấy tiền trắng trợn. Em mình trẻ, hiền, dại không cãi lại anh ta dc, vì khi nói chuyện riêng với em mình, mình ở tầng dưới nghe tiếng anh ta nói rất to, nói k để người khác nói để k nói lại được mình. Vừa THẤT TÍN vừa THẤT ĐỨC.
    THẤT LỄ. Mình là người nhà đến cùng em mình để nói chuyện rút hồ sơ, vị giám đốc đã nói k làm việc với gia đình nên bảo mình ra ngoài, k tiếp mình. Mình tôn trọng nên đi ra ngoài trước, nghĩ đợi trao đổi riêng với em mình xong mình có thể tham gia cùng, nhưng than ôi "tôi không làm việc với gia đình nên k nói chuyện với người nhà". Việc đi nc ngoài lao động vs cả đống tiền đóng cho các vị là việc của cả nhà người ta, người nhà đến cùng k tiếp. Khi em mình nc vs anh ta xong ra nói lại là anh ta đòi tiền học tiếng 3 tháng và xử lý hồ sơ 10tr thì mình thấy vô lý, làm ăn bất nhất, mình vào phòng xin gặp để nói lý thì vẫn thái độ "tôi k làm việc vs người nhà", nhưng vẫn nghe mình nói. NHƯNG khi nghe mình nói phì phèo hút thuốc. Thể loại NÓI CHUYỆN VS PHỤ NỮ MÀ HÚT THUỐC khi k cần biết ng ta khó chịu, k xin phép để hút thuốc, mình coi KHÔNG RA GÌ. Và cuối cùng vẫn chỉ chốt lại 1 câu là " tôi k làm việc vs gia đình", còn nói "nếu bạn kéo cả họ đến đây tôi cũng phải tiếp à". 10tr k đáng để tôi phải kéo cả họ đến. Còn cái loại cậy cầm tiền rồi, cầm phiếu thu rồi thì k cần gọi cả họ đến để chèn ép ng ta? Hơn nữa, khi chưa trả nhà mình tiền cọc còn lại là 12tr5 (đa trừ 10tr) thì mình ở ngoài nhìn thấy anh ta xé phiếu thu của mình, trước đó đã đòi lấy lại phiếu thu và giấy tờ cam kết tham gia của e mình và nói vs em minh mai đến trả tiền còn lại.
    Thử hỏi mng cái loại giám đốc làm việc nhỏ nhen thế có tin tưởng dc k?
    Kẻ xảo trá không tồn tại lâu dc đâu.
    Ai cần xác minh sự việc cứ việc hỏi mình. Cảm ơn mng đã đọc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bai viet cung kha la lau roi nhir
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 62 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hiện tại mình đã sang nhật rồi các bạn nhé. anh em cần tìm hiểu về cuộc sống bên nhật thì inbox anh em trao đổi hì
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi katon Xem bài viết
    Hiện tại mình đã sang nhật rồi các bạn nhé. anh em cần tìm hiểu về cuộc sống bên nhật thì inbox anh em trao đổi hì
    Alo,b ơi,b đi qua cty môi giới nào vậy,m đang định đi,muốn hỏi mng chút
    • 99 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

nói chung đi thì nên tìm hiểu cho kỹ, ko sang rồi lại ko có về đc thì khổ
    • linhpipi Khách
    B cho mình hỏi với. Chia sẻ đi b. Mình có ý định đi
    • Lanybeauteastore Khách
    Né cái thằng hogamex phan huy ích ra nha. Thiếu chuyên nghiệp và cả về văn hóa lẫn trình độ.
    • 99 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chưa đi bao jo chưa có kinh nghiệm gì hết
    • Chanhmax Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nuoctrasuong Xem bài viết
    mình thấy esuhai là đc nhất đấy, còn cty xkld nào cũng có góc tối ít hay nhiều mà thôi, ko nên quá tin tưởng vào cty nha bạn. Còn nếu bạn có bằng kỹ sư chỉ mất thời gian học tiếng nhật đc N3 thui còn chẳng mất chi phí nào khác đi theo chương trình kỹ sư.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nuoctrasuong
    Cho e hỏi về chương trình kỹ sư đi Nhật là như thế nào ạ, e muốn đi Nhật dạng kỹ sư nhưng còn hoang mang quá chỉ cho e với. E cám ơn ạ
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng có dự định đi nhật, hóng lời khuyên của mọi người
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

giờ có nhiều công ty lắm mà, cảm thấy bên nào ổn thì tiến hành thôi ạ
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2