• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 46 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chả là em mới ra ở riêng, cả mẹ chồng và mẹ đẻ em đều không duy tâm nên em không biết cách cúng rằm tháng 7 thế nào cho đúng. Các chị có kinh nghiệm giúp em với. Em cảm ơn rất nhiều ạ:Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 46 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nhà mình k ai giúp được em ạ
    • 430 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi đốm Xem bài viết
    Chả là em mới ra ở riêng, cả mẹ chồng và mẹ đẻ em đều không duy tâm nên em không biết cách cúng rằm tháng 7 thế nào cho đúng. Các chị có kinh nghiệm giúp em với. Em cảm ơn rất nhiều ạ:Sad:
    Mình không hiểu ý bạn là cúng gia tiên, tiền chủ trong nhà hay cúng cô hồn (chúng sinh)?
    Nếu cúng gia tiên trong nhà thì bạn sắm: hương hoa, rượu xôi và mâm cỗ mặn, vàng mã quần áo (nhớ ghi tên họ người mất, thọ bao nhiêu tuổi, mất ngày tháng năm nào), trầu cau. Nếu có điều kiện ngày này bạn mua thêm 2 bộ quần áo cho Tiền chủ cai quản khu đất nhà bạn ở, rất tốt (vì 1 năm, chỉ có ngày này gửi cho Tiền chủ là tốt nhất) Trong SG thì ngày này, làm mâm cơm cúng Cửu huyền thất tổ nhà mình rất tốt, xin phù hộ độ trì cho con cháu. Nhớ là phải có mâm cúng Thổ công và các vị thần cai quản khu đất nhà mình ở nhe.
    Còn về cúng cô hồn (chúng sinh) bạn nên cúng từ sau ngày rằm tháng 7 (ngày xá tội vong nhân). Nếu trước đây bạn không cúng thì bây giờ miễn cũng không sao, còn bạn muốn cúng thì mình chỉ biết sắm lễ theo trong SG, có gì thiếu sót mong các mẹ trong WTT chỉ giúp thêm.
    Bạn ra hàng mã hỏi mua phần giấy tiền vàng bạc, quần áo cúng cô hồn, bỏng (bắp ranng), bánh kẹo, mía, cóc, cháo hoa (trắng), hoa quả, con gà luộc, tiền thật (lẻ như 1.000, 2.000, 5000) để người ta giật thì mới tốt. Vì mâm cúng này bạn sẽ để ngoài sân, trước thềm nhà cúng nhằm cho cô hồn ma đói, những vong linh không nơi nương tựa hưởng.
    Chúc bạn cuối tuần vui vẻ

Phụ nữ cung Song Tử - Gemini
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 430 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Ah quên nữa nếu có điều kiện, bạn có thể ghi tên những người đã mất trong nhà mình ( hưởng thọ/dương, ngày tháng năm mất) đến các chùa gửi xin các thầy cầu siêu cho các cụ, trong tháng 7 AL này rất tốt đấy ah

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Em cám ơn chị Sutu69, chị cho em hỏi rõ thêm chút nữa với ạ.
    Thứ nhất, nếu cúng Thổ công nơi em ở thì phải sắm lễ những gì, có được đặt lên bàn thờ nhà mình không.
    Thứ hai, nếu chị có bài khấn gia tiên và thổ công thì cho em xin với, hihi, chị đã giúp thì giúp cho trót ạ.
    Thứ ba, em nghe nói, nếu cúng cô hồn không cẩn thận thì những ma đói đó, sau khi được nhà mình cho ăn, họ sẽ ở lại phá phách.
    Chị giúp em nhé, em cảm ơn chị nhiều
    • 430 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Thứ nhất cúng chúng sinh, là mình để ngoài sân, trước thềm (ngoài cửa chính) vì trong nhà bạn có thờ Thổ công, ông Táo thì làm sao cô hồn lạ vào được, ông bà đã dạy "đất có thổ công sông có hà bá" mà bạn đừng lo. Với lại cái này 1 năm cúng có 1 lần, mình thí cho những vong hồn không nơi nương tựa có ít đồ ấy mà, cho nên lúc đầu mình cũng có nhắc nếu trước đây bạn không cúng, thì giờ không cúng cũng không sao là vậy.
    Thứ hai là cúng Thổ công: bạn làm mâm cơm nhà mình thường ăn 3 món mặn, canh, xào, bình bông, trà, hương hoa, giấy vàng mã để bàn trước nhà (bên trong cửa chính) nhớ bới 5 chén cơm nhe rồi vái xin các vị cho gia tiên nhà mình về hâm hưởng cùng con cháu.
    Còn đây là hai bài khấn cúng rằm tháng bảy:
    VĂN KHẤN THẦN LINH
    (Ngày rằm tháng bảy)
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Con lạy chín phương trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương.
    Con kính lạy Đức Địa Tạng Vương Bồ Tát.
    Con kính lạy Đức Mục Kiền Liên Tôn Giả.
    Con kính lạy ngài Kim Niên Đương cai Thái Tuế chí đức Tôn Thần.
    Con kính lạy ngài Bản cảnh Thành Hoàng chư vị Đại Vương.
    Con kính lạy ngài Bản xứ Thổ Địa, ngài Bản gia Táo Quân.
    Con kính lạy Tổ tiên, Hiển khảo, Hiển tỷ, chư vị Hương linh
    Tín chủ chúng con là:
    Ngụ tại:
    Hôm nay là ngày rằm tháng bảy năm Canh Dần
    Chúng con thành tâm sửa biện hương hoa, lễ vật và các thứ cúng dâng, bày lên trước án.
    Chúng con thành tâm kính mời: ngài Địa Tạng Vương Bồ Tát; ngài Mục Kiền Liên Tôn Giả; ngài Kim Niên Đương cai Thái Tuế chí đức Tôn Thần; ngài Bản cảnh Thành Hoàng chư vị Đại Vương, ngài Bản xứ Thổ Địa, ngài Bản gia Táo Quân và các vị thần linh cai quản ở trong xứ này.
    Cúi xin các ngài giáng lâm trước án, xét xoi chứng giám, nay gặp tiết Vu Lan ngày vong nhân được xá tội. Chúng con đội ơn Tam bảo Phật trời phù hộ, Thần linh các đấng chở che, công đức lớn lao nay không biết lấy gì đền báo. Chúng con kính dâng lễ bạc, bày tỏ lòng thành nguyện mong nạp thụ. Tín chủ con thành tâm kính lễ, cúi xin phù hộ cho toàn gia chúng con luôn luôn mạnh khỏe, mọi sự bình an, lộc tài vượng tiến, gia đạo hưng long, gia đình hòa thuận, vạn sự tốt lành.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    VĂN KHẤN GIA TIÊN

Nam mô A Di Đà Phật
    Nam mô A Di Đà Phật
    Nam mô A Di Đà Phật
    - Con kính lạy chín phương trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương.
    - Kính lạy ngài Hoàng Thiên Hậu Thổ chư vị Tôn Thần.
    - Con kính lạy ngài Bản cảnh Thành Hoàng, ngài bản xứ Thổ Địa, ngài Bản gia Táo Quân, cùng chư vị Tôn thần.
    - Con kính lạy Tổ tiên nội ngoại, Hiển khảo, Hiển tỷ, chư vị hương linh.
    Chúng con là :
    Cùng ngụ tại :
    Hôm nay là ngày rằm tháng bảy năm Canh Dần, gặp tiết Vu Lan vào dịp Trung Nguyên, tín chủ chúng con nhớ ơn đức tổ tiên ông bà cha mẹ đã sinh ra chúng con, gây dựng cơ nghiệp xây đắp nền nhân, khiến nay chúng con được hưởng âm đức, nên thành tâm sắm lễ quả cau lá trầu, hương hoa trà quả, thắp nén tâm hương dâng lên trước án.
    Chúng con thành tâm kính mời các cụ Cao tằng tổ khảo, cao tằng tổ tỷ, bá thúc, huynh đệ, cô dì, tỷ muội và tất cả hương linh trong nội tộc, ngoại tộc họ . . . Cúi xin các ngài nghe thấu lời mời thương xót tín chủ, giáng lâm trước án, chứng giám lòng thành, thụ hưởng lễ vật.
    Tín chủ con lại kính mời vong linh các vị Tiền chủ, Hậu chủ ngụ trong nhà này, đất này đồng lâm án tiền, đồng lai hâm hưởng.
    Phù hộ cho toàn gia chúng con luôn luôn mạnh khỏe, mọi sự bình an, vạn sự tốt lành, làm ăn phát tài, gia đình hoà thuận, nhân khang vật thịnh. Che chở cho cung quan lộc, cung tài lộc của chúng con được công thành danh toại, trong ấm ngoài êm, trên thương dưới mến, thuyền về 1 bến, nước chảy 1 chiều. Chúng con đầu xanh tuổi trẻ, lầm có lỗi có, chúng con lầm xin các ngài xá, chúng con lỗi xin các ngài thương, chúng con khôn xin các ngài dạy ít, chúng con dại xin các ngài dạy nhiều. Các ngài soi đường chỉ lối cho chúng con, cho chúng con được tốt bằng người, tươi bằng bạn, luôn gặp may mắn, gặp thầy gặp bạn, gặp vạn sự lành.
    Chúng con lễ bạc tâm thành, trước án kính lễ, xin các ngài soi xét cho lời kêu tiếng khấn của chúng con phù hộ độ trì cho chúng con sở cầu tất ứng, sở nguyện tòng tâm.

Nam mô A Di Đà Phật
    Nam mô A Di Đà Phật
    Nam mô A Di Đà Phật

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ôi, em cám ơn chị lắm lắm, chị đã giúp em thật sự nhiều đấy. chị ở SG hả c, khi nào chị ra HN để e còn có dịp hậu tạ.hihi:Smiling:
    • 48 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em nghe nói là cúng cho ng thân fai làm trước ngày 12. Thế có nghĩa là trước ngày 12 mình cúng gia tiên và thổ cồng (2 mâm cơm khác nhau ạ). Còn sau ngày rằm thì làm 1 mâm cơm cũng chúng sinh. Ko biết em hiểu thế có đúng ko ạ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi xukaka; 17/08/2010 vào lúc 11:19 AM.
    • 430 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xukaka Xem bài viết
    Em nghe nói là cúng cho ng thân fai làm trước ngày 12. Thế có nghĩa là trước ngày 12 mình cúng gia tiên và thổ cồng (2 mâm cơm khác nhau ạ). Còn sau ngày rằm thì làm 1 mâm cơm cũng chúng sinh. Ko biết em hiểu thế có đúng ko ạ?
    Mình không biết ngoài HN thế nào? Trong SG các Thầy chỉ mình cúng ngày 15 cho Thổ công, Gia tiên, Tiền chủ, còn cúng chúng sinh từ rằm trở đi mẹ nó muốn cúng ngày nào cũng được, miễn là trước 12 giờ trưa ngày 29/7 AL( nghe đồn lúc này cửa ngục đóng nên các cô hồn phải về rùi)
    Bình thường hàng tháng mùng 1 và 15 mình đều cúng Thổ công và Gia tiên
    Chúc các mẹ một tuần làm việc vui vẻ:Rose:

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ em dạy là cúng gia tiên rồi mới cúng chúng sinh, nhưng phải cúng trước 12h trưa ngày rằm các chị ạ. nhưng e cũng có 1 thắc mắc, em thuê nhà ở nên ko có bàn thờ gia tiên, chỉ có bàn thờ thần tài thổ địa nên e cũng đang phân vân không biết nên cúng thế nào.
    • 194 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Em nghe nói năm nay ngày 13al là ngày đẹp, nên cúng rằm tháng 7 vào ngày này, như vậy có được ko, hay nhất định là phải cúng vào 15al?
    • 430 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tigon_tigon Xem bài viết
    Em nghe nói năm nay ngày 13al là ngày đẹp, nên cúng rằm tháng 7 vào ngày này, như vậy có được ko, hay nhất định là phải cúng vào 15al?
    Mẹ nó ơi, mình cúng này là tưởng nhớ tổ tiên, chứ đâu phải khai trương, động thổ đâu mà lựa ngày đẹp, vậy đúng ngày rằm thì mình cúng mới tốt chứ. Còn cúng chúng sinh thì cúng ngày nào cũng được, miễn là từ sau rằm trở đi đến trước 12 giờ trưa ngày 29/7 AL là OK

• 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhà mình không có bàn thờ gia tiên vì mình là con trai thứ thì vẫn cúng thần linh ở trong nhà và cúng chúng sinh ngoài trời bình thường à các mẹ ơi ????

Nhà mình ở tầng 6 chung cư thì cúng ngoài trời là ở hành lang công cộng hay phải xuống dưới đất để thắp hương ngoài sân ?

Mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho với ! Mình cũng mới ra ở riêng.
    • 1,121 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

e ở trọ có phải cúng k ạ? có nhà chủ ngay bên cạnh
    Thanh lý Bộ quần áo I LOVE MAMA, PAPA lẻ size: http://zaodich.com/forum/f2929/thanh.../#post29913897
    Vẽ chibi đáng yêu và ngộ nghĩnh http://zaodich.com/forum/f2922/nhan-.../#post29697259
    Thanh lý quần áo http://zaodich.com/forum/f2931/bau-b.../#post29725556
    • 48 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

CHỊ ƠI VẬY NGÀY MAI LA NGỲA 14 /7 E CÚNG DƯỢC CHƯA cHỊ?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sutu69 Xem bài viết
    Thứ nhất cúng chúng sinh, là mình để ngoài sân, trước thềm (ngoài cửa chính) vì trong nhà bạn có thờ Thổ công, ông Táo thì làm sao cô hồn lạ vào được, ông bà đã dạy "đất có thổ công sông có hà bá" mà bạn đừng lo. Với lại cái này 1 năm cúng có 1 lần, mình thí cho những vong hồn không nơi nương tựa có ít đồ ấy mà, cho nên lúc đầu mình cũng có nhắc nếu trước đây bạn không cúng, thì giờ không cúng cũng không sao là vậy.
    Thứ hai là cúng Thổ công: bạn làm mâm cơm nhà mình thường ăn 3 món mặn, canh, xào, bình bông, trà, hương hoa, giấy vàng mã để bàn trước nhà (bên trong cửa chính) nhớ bới 5 chén cơm nhe rồi vái xin các vị cho gia tiên nhà mình về hâm hưởng cùng con cháu.
    Còn đây là hai bài khấn cúng rằm tháng bảy:
    VĂN KHẤN THẦN LINH
    (Ngày rằm tháng bảy)
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Con lạy chín phương trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương.
    Con kính lạy Đức Địa Tạng Vương Bồ Tát.
    Con kính lạy Đức Mục Kiền Liên Tôn Giả.
    Con kính lạy ngài Kim Niên Đương cai Thái Tuế chí đức Tôn Thần.
    Con kính lạy ngài Bản cảnh Thành Hoàng chư vị Đại Vương.
    Con kính lạy ngài Bản xứ Thổ Địa, ngài Bản gia Táo Quân.
    Con kính lạy Tổ tiên, Hiển khảo, Hiển tỷ, chư vị Hương linh
    Tín chủ chúng con là:
    Ngụ tại:
    Hôm nay là ngày rằm tháng bảy năm Canh Dần
    Chúng con thành tâm sửa biện hương hoa, lễ vật và các thứ cúng dâng, bày lên trước án.
    Chúng con thành tâm kính mời: ngài Địa Tạng Vương Bồ Tát; ngài Mục Kiền Liên Tôn Giả; ngài Kim Niên Đương cai Thái Tuế chí đức Tôn Thần; ngài Bản cảnh Thành Hoàng chư vị Đại Vương, ngài Bản xứ Thổ Địa, ngài Bản gia Táo Quân và các vị thần linh cai quản ở trong xứ này.
    Cúi xin các ngài giáng lâm trước án, xét xoi chứng giám, nay gặp tiết Vu Lan ngày vong nhân được xá tội. Chúng con đội ơn Tam bảo Phật trời phù hộ, Thần linh các đấng chở che, công đức lớn lao nay không biết lấy gì đền báo. Chúng con kính dâng lễ bạc, bày tỏ lòng thành nguyện mong nạp thụ. Tín chủ con thành tâm kính lễ, cúi xin phù hộ cho toàn gia chúng con luôn luôn mạnh khỏe, mọi sự bình an, lộc tài vượng tiến, gia đạo hưng long, gia đình hòa thuận, vạn sự tốt lành.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật.
    VĂN KHẤN GIA TIÊN

Nam mô A Di Đà Phật
    Nam mô A Di Đà Phật
    Nam mô A Di Đà Phật
    - Con kính lạy chín phương trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương.
    - Kính lạy ngài Hoàng Thiên Hậu Thổ chư vị Tôn Thần.
    - Con kính lạy ngài Bản cảnh Thành Hoàng, ngài bản xứ Thổ Địa, ngài Bản gia Táo Quân, cùng chư vị Tôn thần.
    - Con kính lạy Tổ tiên nội ngoại, Hiển khảo, Hiển tỷ, chư vị hương linh.
    Chúng con là :
    Cùng ngụ tại :
    Hôm nay là ngày rằm tháng bảy năm Canh Dần, gặp tiết Vu Lan vào dịp Trung Nguyên, tín chủ chúng con nhớ ơn đức tổ tiên ông bà cha mẹ đã sinh ra chúng con, gây dựng cơ nghiệp xây đắp nền nhân, khiến nay chúng con được hưởng âm đức, nên thành tâm sắm lễ quả cau lá trầu, hương hoa trà quả, thắp nén tâm hương dâng lên trước án.
    Chúng con thành tâm kính mời các cụ Cao tằng tổ khảo, cao tằng tổ tỷ, bá thúc, huynh đệ, cô dì, tỷ muội và tất cả hương linh trong nội tộc, ngoại tộc họ . . . Cúi xin các ngài nghe thấu lời mời thương xót tín chủ, giáng lâm trước án, chứng giám lòng thành, thụ hưởng lễ vật.
    Tín chủ con lại kính mời vong linh các vị Tiền chủ, Hậu chủ ngụ trong nhà này, đất này đồng lâm án tiền, đồng lai hâm hưởng.
    Phù hộ cho toàn gia chúng con luôn luôn mạnh khỏe, mọi sự bình an, vạn sự tốt lành, làm ăn phát tài, gia đình hoà thuận, nhân khang vật thịnh. Che chở cho cung quan lộc, cung tài lộc của chúng con được công thành danh toại, trong ấm ngoài êm, trên thương dưới mến, thuyền về 1 bến, nước chảy 1 chiều. Chúng con đầu xanh tuổi trẻ, lầm có lỗi có, chúng con lầm xin các ngài xá, chúng con lỗi xin các ngài thương, chúng con khôn xin các ngài dạy ít, chúng con dại xin các ngài dạy nhiều. Các ngài soi đường chỉ lối cho chúng con, cho chúng con được tốt bằng người, tươi bằng bạn, luôn gặp may mắn, gặp thầy gặp bạn, gặp vạn sự lành.
    Chúng con lễ bạc tâm thành, trước án kính lễ, xin các ngài soi xét cho lời kêu tiếng khấn của chúng con phù hộ độ trì cho chúng con sở cầu tất ứng, sở nguyện tòng tâm.

Nam mô A Di Đà Phật
    Nam mô A Di Đà Phật
    Nam mô A Di Đà Phật
    Helen Me yeu con nhieu hon bat cu thu j tren doi nay
    • 48 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_ngau_nhien Xem bài viết
    e ở trọ có phải cúng k ạ? Có nhà chủ ngay bên cạnh
    nên cúng đáy chị ạ ? Nếu ko thì ko tốt đau ạ ? Năm truóc e ở nhà thue ma ko cung bi người ta đòi . Ghê lắm ! Nên e cúng muộn 1 xíu
    Helen Me yeu con nhieu hon bat cu thu j tren doi nay
    • 12,365 Bài viết

• 16,075 Được cảm ơn

Ném đá phát: Cúng rằm tháng 7 không cẩn thận còn rước thêm Âm binh, Vong hồn về thêm đấy :P
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Cụ nói đúng đấy. Nhà chùa cũng khuyên nhà em như vậy
    • 1,993 Bài viết

• 2,250 Được cảm ơn

Như chị sutu69 đã nói cúng rằm tháng 7 là ngoài cúng gia tiên còn cúng cô hồn nữa. Mình thấy trong sách vở nói cúng cô hồn mang tính giá trị nhân văn cao mà mình cũng nghĩ như vậy. Theo mình khi ta cúng là ta muốn bày tỏ cái tâm của mình. Tâm mình mong muốn điều an lành và hướng thiện thì tốt. Mình nghĩ chẳng có vong hồn nào lại đi hại người đã cúng họ cả.
    • 12,365 Bài viết

• 16,075 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pigeon Xem bài viết
    Như chị sutu69 đã nói cúng rằm tháng 7 là ngoài cúng gia tiên còn cúng cô hồn nữa. Mình thấy trong sách vở nói cúng cô hồn mang tính giá trị nhân văn cao mà mình cũng nghĩ như vậy. Theo mình khi ta cúng là ta muốn bày tỏ cái tâm của mình. Tâm mình mong muốn điều an lành và hướng thiện thì tốt. Mình nghĩ chẳng có vong hồn nào lại đi hại người đã cúng họ cả.
    Trần sao âm vậy, ví dụ hôm nay em đang đi ngang qua nhà cụ, cụ gọi em lại cho em 1triệu, mai kiểu gì em cũng đến cửa nhà cụ, mà có khi còn rủ thêm mấy thằng nữa
    Ăn được, ngủ được là Tiên
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3