• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.7K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 1,671 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, không biết mình post bài này vào mục Giáo dục có đúng không nữa. Nếu sai nhờ mod giúp mình chuyển bài về đúng chỗ với nhé.
    Chẳng là thế này, hôm qua mình mới mua cho bé bộ cờ tỷ phú (cờ phú ông ) ấy. Tuy nhiên trong đó chỉ có hai tờ giấy 1 tờ như bàn cờ và một tờ có các ô tên phố, gì gì đó mà không có hướng dẫn cách chơi gì cả . Mình nghiên cứu mãi mà vẫn chịu . Bộ cờ này thấy toàn các tên phố của SG nên chắc là SX tại SG. Có mẹ nào biết cách chơi loại cờ này hướng dẫn mình với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Đây là 1 trò chơi nhái lại của nước ngoài, trò nguyên gốc có tên là "Monopoly". Nguyên tắc chơi là người chơi gieo súc sắc, ra số mấy thì đi mấy ô, đến ô nào thì mua đất, mua nhà của nơi ấy, đi phải ô nào người ta đã mua rồi thì phải trả tiền thuê đất, thuê nhà cho người ta. Chơi đến 1 lúc nào các người chơi thống nhất nhau để ngừng thì kiểm tiền, ai giàu nhất là người thắng cuộc !

Hồi bé mình rất thích chơi trò này, và gần đây có mua được 1 bộ ở bên Mỹ mang về, nó đẹp gấp... 50 lần cái bộ của VN làm !

Mẹ Thỏ Trắng vào website này để tham khảo luật chơi của Monopoly nhé :

http://www.hasbro.com/monopoly/
    • 558 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Bộ cờ này lúc nhỏ mình cũng rất thích chơi, tết đến là mấy chị em quây quần bên bàn cớ, vui lắm, để giữ cho bộ cờ chơi được lâu mình còn lấy bìa cứng cắt dán mấy cái tờ "Cơ hội và Khí vận" nữa, và cả tiền, bây giờ nhớ lại mà vẫn còn vui.

Chị Mai ơi khi gieo xúc xắc vào những ô Cơ Hội hay Khí Vận thì phải làm theo yêu cầu ghi trên đó (có lúc phải vào tù nữa, hihi...)
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Dung gieo xúc xắc sao mà bị di vô tù hay bi phá sản là mau thành tỷ phú.
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Bộ cờ này toàn là tên đường phố SG cũ hồi xưa, bộ cờ này chắc theo tinh thần người Hoa - Chợ Lớn vốn giỏi về kinh doanh mua bán bất động sản?

Truơc khi chơi, mỗi người được 1 số tiền để làm vốn, quay xúc sắc qua 1 vòng, đến trạm khởi hành thì được 200 đồng.

Bộ cờ này chơi không có thời gian hạn định, chơi đến khi nào "mỏi lưng" thì thôi. Vui nhất là đến những ô Khí vận và Cơ hội, nào là 'sinh con đôi được hưởng tiền, Sn mọi người chúc mừng 15 đồng, được thưởng tiền Tết, được thụ hưởng di sản.... hay..đi thẳng vô tù "....
    Còn có qui định là nếu vô tù , tới phiên mình quay được số đôi thì được ra tù, khỏi đóng tiền phạt 50 đồng.

Hồi nhỏ mình rất thích chơi cờ phú ông, cờ cá ngựa. Nhất là dịp Tết mấy chị em ngồi chơi, bắt ba mẹ làm nhà bank và trọng tài.
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)

• 1,671 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

HIhi, may quá nhờ các mẹ chỉ giúp chứ không thì mình đến bỏ phí bộ cờ mất thôi. Hai ngày nghỉ cuối tuần nhà mình sẽ thử chơi xem sao. Có gì thắc mắc lại hỏi các mẹ tiếp nhá. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều. Trộm vía, trông các bé nhỏ xíu dễ ghét ghê. Trông thế lại muốn đẻ thêm bé nữa, hihi.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 18,631 Bài viết

• 11,477 Được cảm ơn

Mẹ Thỏ trắng hỏi các chơi cờ Tỷ Phú làm em nhớ hồi nhỏ thích chơi trò này lắm , các trò chơi dân gian như chơi Ô Quan , Đánh Đũa , chơi đồ hàng mà mì bằng các màu vàng, ớt = hoa dâm bụt...và tiền bằng lá hoặc vé số cũ của đứa nào trong bọn thu gom được.... :4:
    Hay hơn nhiều và không hại mắt bằng các game điện tử như bây giờ.
    Nhưng mà làm gì có Lego hay Barbie để chơi.....

Mẹ Thỏ Trắng ơi , sinh thêm 1 đứa nữa để cả nhà 4 người chơi cờ tỷ phú cho vui.... :3:
    • 650 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ngọc Mai ơi, thấy bạn ở Hà Nội, vậy bạn cho mình hỏi bạn mua bộ cờ tỉ phú ở đâu vậy? Mình cũng đang muốn mua. Cám ơn trước nhé:-)
    • 4,676 Bài viết

• 1,381 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang muốn mua một bộ cờ tỷ phú, ko biết ở đâu bán nhỉ??? Em ở Hà Nội ạ.

Tiện đây, có mẹ nào chơi Cờ Tỷ Phú online ko rooling:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nào có hướng dẫn làm trò này thì post lên với...
    • 253 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hồi bé mình cũng thích chơi cờ tỉ phú lắm,hôi xưa toàn tự làm thôi nhưng lâu rồi ko nhớ,lần trước mình có mua bộ sẵn hình như trên Hàng Mã đấy,mọi người lên đó hỏi thử xem
    • 1,360 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi becubicoi Xem bài viết
    Hồi bé mình cũng thích chơi cờ tỉ phú lắm,hôi xưa toàn tự làm thôi nhưng lâu rồi ko nhớ,lần trước mình có mua bộ sẵn hình như trên Hàng Mã đấy,mọi người lên đó hỏi thử xem
    Tớ đang dịch cách chơi bộ cờ này cho cháu tớ. khi nào xong tớ sẽ post cho các bạn tham khảo.
    Mẹ Motilium

• 933 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Các mẹ ơi tớ hỏi tý, tớ cũng mới cho Nhím nhà tớ chơi cờ tỷ phú. Vui ra phết nhưng nhiều cái không nhớ. VD như vào các ô như ra tù, hay vô nhà lao, vào bến đậu xe, thì như thế nào ạ? Hoặc nếu mua nhà hay nhà hàng mà số tiền mua bằng nhau mà khi thu tiền lai chênh lệch nhau nhiều thế, 50 đồng và 1000 đồng ạ. Nhiều thắc mắc lắm cơ.
    • 364 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em biết đã có topic mở để nói về cờ tỉ phú nhưng em không tìm được địa chỉ để mua bộ cờ tỉ phú này. Mẹ nào biết ở đâu bán bộ cờ tỉ phú thì chỉ giúp em với, Hà Nội hay Sài Gòn cũng được. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
    ------------------------------------
    • 2,092 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Hình như mình thấy mấy cái hàng bán đồ chơi, đồ lưu niệm bán đó. Bạn thử ra chỗ khu Khương Thượng, nơi có bán nhiều quà tặng quà lưu niệm và hỏi xem. Cái ngõ đối diện cổng trường Khương Thượng ý. Đường tôn Thất tùng.
    • 54 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Tôi có chương trình chơi cờ tỷ phú trên máy Pocket PC xin gởi tặng các anh chị trên webtretho, vui lòng lấy trên đường link sau:
    http://cid-3c7ac721a6a04746.skydrive...20ty%20phu.zip
    ngoài ra tôi còn có chương trình chơi trên PC và sẽ tặng các anh chị sau.
    ----------------------------------------------------
    ngabadongduong@gmail.com
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ủn_Ỉn Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em đang muốn mua một bộ cờ tỷ phú, ko biết ở đâu bán nhỉ??? Em ở Hà Nội ạ.

Mẹ có thể xem ở đây:
    http://dayconlamgiau.com/showthread.php?t=3971
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cubi75; 16/05/2009 vào lúc 11:23 AM.
    • 184 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ủn_Ỉn Xem bài viết

Hà nội hiện chưa có bán cờ tỷ phú (monopoly) đâu mẹ nó ạ. Ở Chợ Lớn, HCMC có bán loại này bằng tiếng Việt nhưng rất xấu. Nhà mình phải mua hoặc ở Singapore hoặc ở Hồng Kông có nhiều version mới nhưng bằng tiếng Anh. Ở Hồng Kông thì khoảng 800,000đ/bộ mẹ nó a.

Chơi online không thích đâu, vả lại nếu các con có bạn thì chơi bộ hard copy hơn chứ, như chơi cá ngựa vậy.
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctim284 Xem bài viết
    Hà nội hiện chưa có bán cờ tỷ phú (monopoly) đâu mẹ nó ạ. Ở Chợ Lớn, HCMC có bán loại này bằng tiếng Việt nhưng rất xấu. Nhà mình phải mua hoặc ở Singapore hoặc ở Hồng Kông có nhiều version mới nhưng bằng tiếng Anh. Ở Hồng Kông thì khoảng 800,000đ/bộ mẹ nó a.

Chơi online không thích đâu, vả lại nếu các con có bạn thì chơi bộ hard copy hơn chứ, như chơi cá ngựa vậy.

Khá đẹp đấy chứ? :Laughing:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cubi75; 22/05/2009 vào lúc 06:26 PM.
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có ai biết mua Cờ Tỷ Phú bản tiếng pháp ở đâu ko? Giá cả và chất lượng thế nào?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2