• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.9K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, không biết mình post bài này vào mục Giáo dục có đúng không nữa. Nếu sai nhờ mod giúp mình chuyển bài về đúng chỗ với nhé.
    Chẳng là thế này, hôm qua mình mới mua cho bé bộ cờ tỷ phú (cờ phú ông ) ấy. Tuy nhiên trong đó chỉ có hai tờ giấy 1 tờ như bàn cờ và một tờ có các ô tên phố, gì gì đó mà không có hướng dẫn cách chơi gì cả . Mình nghiên cứu mãi mà vẫn chịu . Bộ cờ này thấy toàn các tên phố của SG nên chắc là SX tại SG. Có mẹ nào biết cách chơi loại cờ này hướng dẫn mình với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

• 2,606 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Đây là 1 trò chơi nhái lại của nước ngoài, trò nguyên gốc có tên là "Monopoly". Nguyên tắc chơi là người chơi gieo súc sắc, ra số mấy thì đi mấy ô, đến ô nào thì mua đất, mua nhà của nơi ấy, đi phải ô nào người ta đã mua rồi thì phải trả tiền thuê đất, thuê nhà cho người ta. Chơi đến 1 lúc nào các người chơi thống nhất nhau để ngừng thì kiểm tiền, ai giàu nhất là người thắng cuộc !

Hồi bé mình rất thích chơi trò này, và gần đây có mua được 1 bộ ở bên Mỹ mang về, nó đẹp gấp... 50 lần cái bộ của VN làm !

Mẹ Thỏ Trắng vào website này để tham khảo luật chơi của Monopoly nhé :

http://www.hasbro.com/monopoly/

• 558 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Bộ cờ này lúc nhỏ mình cũng rất thích chơi, tết đến là mấy chị em quây quần bên bàn cớ, vui lắm, để giữ cho bộ cờ chơi được lâu mình còn lấy bìa cứng cắt dán mấy cái tờ "Cơ hội và Khí vận" nữa, và cả tiền, bây giờ nhớ lại mà vẫn còn vui.

Chị Mai ơi khi gieo xúc xắc vào những ô Cơ Hội hay Khí Vận thì phải làm theo yêu cầu ghi trên đó (có lúc phải vào tù nữa, hihi...)

• 1,162 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Dung gieo xúc xắc sao mà bị di vô tù hay bi phá sản là mau thành tỷ phú.

• 651 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bộ cờ này toàn là tên đường phố SG cũ hồi xưa, bộ cờ này chắc theo tinh thần người Hoa - Chợ Lớn vốn giỏi về kinh doanh mua bán bất động sản?

Truơc khi chơi, mỗi người được 1 số tiền để làm vốn, quay xúc sắc qua 1 vòng, đến trạm khởi hành thì được 200 đồng.

Bộ cờ này chơi không có thời gian hạn định, chơi đến khi nào "mỏi lưng" thì thôi. Vui nhất là đến những ô Khí vận và Cơ hội, nào là 'sinh con đôi được hưởng tiền, Sn mọi người chúc mừng 15 đồng, được thưởng tiền Tết, được thụ hưởng di sản.... hay..đi thẳng vô tù "....
    Còn có qui định là nếu vô tù , tới phiên mình quay được số đôi thì được ra tù, khỏi đóng tiền phạt 50 đồng.

Hồi nhỏ mình rất thích chơi cờ phú ông, cờ cá ngựa. Nhất là dịp Tết mấy chị em ngồi chơi, bắt ba mẹ làm nhà bank và trọng tài.
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)

• 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

HIhi, may quá nhờ các mẹ chỉ giúp chứ không thì mình đến bỏ phí bộ cờ mất thôi. Hai ngày nghỉ cuối tuần nhà mình sẽ thử chơi xem sao. Có gì thắc mắc lại hỏi các mẹ tiếp nhá. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều. Trộm vía, trông các bé nhỏ xíu dễ ghét ghê. Trông thế lại muốn đẻ thêm bé nữa, hihi.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

• 18,633 Bài viết

• 11,450 Được cảm ơn

Mẹ Thỏ trắng hỏi các chơi cờ Tỷ Phú làm em nhớ hồi nhỏ thích chơi trò này lắm , các trò chơi dân gian như chơi Ô Quan , Đánh Đũa , chơi đồ hàng mà mì bằng các màu vàng, ớt = hoa dâm bụt...và tiền bằng lá hoặc vé số cũ của đứa nào trong bọn thu gom được.... :4:
    Hay hơn nhiều và không hại mắt bằng các game điện tử như bây giờ.
    Nhưng mà làm gì có Lego hay Barbie để chơi.....

Mẹ Thỏ Trắng ơi , sinh thêm 1 đứa nữa để cả nhà 4 người chơi cờ tỷ phú cho vui.... :3:

• 653 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Ngọc Mai ơi, thấy bạn ở Hà Nội, vậy bạn cho mình hỏi bạn mua bộ cờ tỉ phú ở đâu vậy? Mình cũng đang muốn mua. Cám ơn trước nhé:-)

• 4,676 Bài viết

• 1,386 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang muốn mua một bộ cờ tỷ phú, ko biết ở đâu bán nhỉ??? Em ở Hà Nội ạ.

Tiện đây, có mẹ nào chơi Cờ Tỷ Phú online ko rooling:

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nào có hướng dẫn làm trò này thì post lên với...

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4