VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Chuyển bàn thờ - Giúp mình với - Gấp lắm rồi

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 25.7K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 63 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

các bạn ơi giúp mình với
    Ngày mai nhà mình định chuyển bàn thờ từ một cái nóc tủ lên một ban thờ gắn lên tường. Mình đã hỏi cũng biết về thủ tục, bao gồm thắp hương có lễ mặn (đơn giản: xôi, thịt), hương hoa, trầu cau, tiền vàng tại bàn thờ cũ. Chờ hết 2/3 hương thì hoá vàng rồi lên bàn thờ mới thắp hương và làm lại y như vừa làm ở bàn thờ cũ. Nhưng vừa xong mình vào mục "Việc thờ cúng-ban thờ..." thấy các bạn ấy bảo việc chuyển bát nhang không nên làm. Các bạn chỉ cho mình với, có nên hay không ạ???!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 121 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongsonglodang2303 Xem bài viết
    các bạn ơi giúp mình với
    Ngày mai nhà mình định chuyển bàn thờ từ một cái nóc tủ lên một ban thờ gắn lên tường. Mình đã hỏi cũng biết về thủ tục, bao gồm thắp hương có lễ mặn (đơn giản: xôi, thịt), hương hoa, trầu cau, tiền vàng tại bàn thờ cũ. Chờ hết 2/3 hương thì hoá vàng rồi lên bàn thờ mới thắp hương và làm lại y như vừa làm ở bàn thờ cũ. Nhưng vừa xong mình vào mục "Việc thờ cúng-ban thờ..." thấy các bạn ấy bảo việc chuyển bát nhang không nên làm. Các bạn chỉ cho mình với, có nên hay không ạ???!!!
    Việc chuyển ban thờ từ nóc tủ lên ban riêng là chuyện nên làm rồi, cứ khấn là chuyển để chỗ thờ cúng được khang trang hơn , có điều bạn nên ra chùa viết 1 sớ gọi là sớ yên vị để hoá sau khi chuyển, ở HN thì viết ở chùa Quan hoa cạnh hồ Hale, mình hay viết ở đó, cứ nói với sư thầy là con chuyển ban thờ cho con xin 1 lá sớ yên vị là sư thầy viết giúp ngay thôi.
    • 63 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rcvd Xem bài viết
    Việc chuyển ban thờ từ nóc tủ lên ban riêng là chuyện nên làm rồi, cứ khấn là chuyển để chỗ thờ cúng được khang trang hơn , có điều bạn nên ra chùa viết 1 sớ gọi là sớ yên vị để hoá sau khi chuyển, ở HN thì viết ở chùa Quan hoa cạnh hồ Hale, mình hay viết ở đó, cứ nói với sư thầy là con chuyển ban thờ cho con xin 1 lá sớ yên vị là sư thầy viết giúp ngay thôi.
    Cảm ơn bạn nhé, mai mình làm lễ từ 7h đến 9h, vậy làm sao đi viết sớ kịp đây. Nếu không kịp có sớ yên vị có sao không bạn???
    • 121 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongsonglodang2303 Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhé, mai mình làm lễ từ 7h đến 9h, vậy làm sao đi viết sớ kịp đây. Nếu không kịp có sớ yên vị có sao không bạn???
    Mình thấy là cần thiết phải có sớ yên vị đấy! Thấy thầy xem nói không có sớ thì chuyển thế nhà dễ lục đục, vợ chồng hay cãi nhau...gì gì đó, giải thích thì quên mất rồi, nhưng nhà mình sửa nhà mấy lần, rồi thay ban thờ bằng tủ thờ...đều có sớ yên vị là được.
    • 63 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình thấy là cần thiết phải có sớ yên vị đấy! Thấy thầy xem nói không có sớ thì chuyển thế nhà dễ lục đục, vợ chồng hay cãi nhau...gì gì đó, giải thích thì quên mất rồi, nhưng nhà mình sửa nhà mấy lần, rồi thay ban thờ bằng tủ thờ...đều có sớ yên vị là được.
    Cảm ơn rcvd, sáng nay mình đã kịp đi xin sớ yên vị ở chùa như bạn chỉ rồi. Mọi việc đã xong, nếu có j sơ suất thì chắc các ngài cũng luợng thứ. Nhà mình thực ra là có tủ thờ riêng đấy, nhưng tủ thấp và có để một số thứ trong ngăn bên dưới, nên các cháu hay mở ra mở vào cánh tủ, rồi thêm ông con trai thỉnh thoảng lao xe lắc vào tủ đánh rầm một cái,tớ sợ động chạm, nên quyết định chuyển lên cao.
    Cảm ơn bạn lần nữa.
    • 275 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi nhờ chút:
    Nhà mình đang ở hiện nay là của bác ruột mình. Sau khi bác mất, bố mình được quyền thừa kế và cho vợ chồng mình ở trông nom nhà cửa luôn. Để thờ bác, bố mình đã mua 1 cái tủ để thờ, bát hương thờ riêng. Sau khi VC mình chuyển về ở, được 1 thời gian, mình có đi hỏi mọi người và cả sư thầy thì bảo là làm bát hương mới thờ chung cả thổ công, thần linh và vong của bác chung 1 bát hương. Khi chuyển thì sư thầy có làm cho 1 lá sớ và để dưới bát hương.
    Vậy cho mình hỏi là mình làm như vậy có ổn không?
    Vì mình biết là nhà nào cũng phải thờ thổ công, thần linh. Khi thắp hương thì phải xin phép thổ công, thần linh thì vong người nhà mình mới về được.
    Mình đang băn khoăn không biết mình để thờ chung như vậy có được không hay phải tách riêng?
    • 3,329 Bài viết

• 4,360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VuHuong289 Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi nhờ chút:
    Nhà mình đang ở hiện nay là của bác ruột mình. Sau khi bác mất, bố mình được quyền thừa kế và cho vợ chồng mình ở trông nom nhà cửa luôn. Để thờ bác, bố mình đã mua 1 cái tủ để thờ, bát hương thờ riêng. Sau khi VC mình chuyển về ở, được 1 thời gian, mình có đi hỏi mọi người và cả sư thầy thì bảo là làm bát hương mới thờ chung cả thổ công, thần linh và vong của bác chung 1 bát hương. Khi chuyển thì sư thầy có làm cho 1 lá sớ và để dưới bát hương.
    Vậy cho mình hỏi là mình làm như vậy có ổn không?
    Vì mình biết là nhà nào cũng phải thờ thổ công, thần linh. Khi thắp hương thì phải xin phép thổ công, thần linh thì vong người nhà mình mới về được.
    Mình đang băn khoăn không biết mình để thờ chung như vậy có được không hay phải tách riêng?
    Tớ k hiểu biết vụ này lắm nhưng hôm bôc bát hương (nhờ sư thầy trong chùa gần nhà), sư thầy có giải thích là thổ công là thần linh, còn tổ tiên nhà mình là vong. Vong và thần linh không bao giờ được ngự chung 1 bát hương đâu. Do vậy nếu chỉ đặt 1 bát hương trg nhà thì nên bốc bát hương tổ tiên, còn thần linh thì khi nào lễ các ngài sẽ thỉnh các ngài về.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Mẹ Chinsusu nói đúng đấy. Mình cũng đang có kế hoạch chuyển bàn thờ và cũng tìm hiểu một số thầy về cách lập bát hương và chuyển bàn thờ. Thông thường phải có bát hương ngũ phúc thần, một bát cộng đồng giai tiên và một bát hương nữa để thờ tổ cô hoặc người nào trong nhà mà mình cần thờ chứ không nhập chung như thế. Mình không hiểu sao sư thầy lại giải thích cho bạn như vậy?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bạn ơi cho mình hỏi? mình cũng vừa mới lập gia đình. mình cũng ở nhờ nhà ông bác ruột. ông bác mình bây giờ đang ở nước ngoài. hiện giờ mình muốn chuyển bàn thờ từ tầng 1 nên từng 2 (nhà 2 tầng). nhà mình ban thờ cũ có hai bát hương 1 bát ông công, 1 bát tổ tiên, và một bàn thờ riêng thờ bà cô. vậy nếu mình chuyển sang chỗ mới cho chung vào 1 ban thờ được ko nhỉ? mọi người giúp mình nhé! thanks!!!
    • 35 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phieu.bat1902 Xem bài viết
    Các bạn ơi cho mình hỏi? mình cũng vừa mới lập gia đình. mình cũng ở nhờ nhà ông bác ruột. ông bác mình bây giờ đang ở nước ngoài. hiện giờ mình muốn chuyển bàn thờ từ tầng 1 nên từng 2 (nhà 2 tầng). nhà mình ban thờ cũ có hai bát hương 1 bát ông công, 1 bát tổ tiên, và một bàn thờ riêng thờ bà cô. vậy nếu mình chuyển sang chỗ mới cho chung vào 1 ban thờ được ko nhỉ? mọi người giúp mình nhé! thanks!!!
    Để chung 1 ban thờ đc bạn ah. nhưng nên nhờ thầy chuyển và làm lễ an vị bạn nhé. vị trí các bát khi để chung 1 ban cũng phải theo đúng phép định đấy.
    • 76 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bupsan Xem bài viết
    Để chung 1 ban thờ đc bạn ah. nhưng nên nhờ thầy chuyển và làm lễ an vị bạn nhé. vị trí các bát khi để chung 1 ban cũng phải theo đúng phép định đấy.
    mình thấy ở thị trường có bán bát hương màu vàng, nghe nói k đc dùng bát hương đấy để thờ tổ tiên đúng mà pải dùng bát hương truyền thống màu xanh ý... có mẹ nào biết về 2 bát hương đó k ????
    • 135 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

M thấy có diễn đàn lyhocdongphuong.org.vn có nói nhiều tới vấn đề này, mẹ nó thử vào đó tham khảo xem.
    Hoặc mẹ nó add nick thầy Thông vào hỏi nhé ducthong70. Thầy là chuyên gia về phong thủy và quẻ dịch rất có uy tín trong SG.