VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

cho em hỏi về việc hóa chân hương ngày 23 với

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 27.8K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

• 65 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

em có một việc này em cứ băn khoăn, nhờ mọi người chỉ giúp em.

Hiện nay hai vc em vừa mới cưới được hơn một năm, cái tết này là tết tathứ 2 của bọn em. Mẹ chồng em cứ ngày 23 lại dọn dẹp bàn thờ, nhổ hết chân hưong cũ ( chỉ để lại 5 cái) và đốt hết cây vàng cây bạc xin ở trên chùa đầu năm. Em thì băn khoăn vì nhà em không làm như thế, em hỏi mẹ đẻ em thì mẹ em bảo nếu bát ưong không quá đầy thì không cần phài năm nào cũng hóa chân hương như thế, như bát hương nhà em đang có lộc mà năm nào cũng nhổ chân hương đi thì không tốt. Thế ở nhà mọi ngừoi thì phong tục thế nào, xin chỉ giáo giúp em.
    Ký thì ký!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9,757 Bài viết

• 1,723 Được cảm ơn

nhà em thì năm nào cũng hóa chân hương,dù là đầy hay ko,thường thì bát hương nhà em đầy lắm vì mẹ đẻ em hay thắp hương.cuối năm cúng tất niêm dọn dẹp nhà cửa để đón năm mới thì bàn thờ tổ tiên cũng fải sạch sẽ,mẹ em làm cẩn thận lắm,thay luôn cả tro cơ.ma tro là fải lấy rơm nếp đốt lên.chứ ko dùng tro cũ của năm ngoái,nhà em ko có rơm nên mẹ toàn mua rơm về để đốt.nói chung mỗi nhà một khác,như nhà chồng em thì mẹ chồng chẳng làm gì đâu,cúng 23 ông công ông táo còn chẳng làm nữa là.em ở riêng nên kệ bà chứ ko giám nói.mà nhà mẹ đẻ em á bát hương của các cụ năm nà̉o cũng tự hóa nhé,may mắn lắm
    • 65 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebi_nhim Xem bài viết
    nhà em thì năm nào cũng hóa chân hương,dù là đầy hay ko,thường thì bát hương nhà em đầy lắm vì mẹ đẻ em hay thắp hương.cuối năm cúng tất niêm dọn dẹp nhà cửa để đón năm mới thì bàn thờ tổ tiên cũng fải sạch sẽ,mẹ em làm cẩn thận lắm,thay luôn cả tro cơ.ma tro là fải lấy rơm nếp đốt lên.chứ ko dùng tro cũ của năm ngoái,nhà em ko có rơm nên mẹ toàn mua rơm về để đốt.nói chung mỗi nhà một khác,như nhà chồng em thì mẹ chồng chẳng làm gì đâu,cúng 23 ông công ông táo còn chẳng làm nữa là.em ở riêng nên kệ bà chứ ko giám nói.mà nhà mẹ đẻ em á bát hương của các cụ năm nà̉o cũng tự hóa nhé,may mắn lắm
    em mao muoi một tý, nếu mà thay tro bátt hương thì phài xê dich bat hưong ah, nếu mà như thế thì hình như không tốt thì phải, em thấy nhiều người kiêng xê dịch bát hương.
    Ký thì ký!
    • 9,757 Bài viết

• 1,723 Được cảm ơn

tùy từng nhà mà chị,nhưng trước khi làm thì nhà em làm lễ xin phép các cụ tổ tiên cơ,mà tât cả đồ đều fải mới ko đc được dùng lẫn,thau chậu,khăn mặt.......toàn đồ mới mua về.nói chung đây là việc linh thiêng nên mỗi nhà 1 quan niệm.em ở nhà mẹ em năm nào cũng làm thế,giờ về nhà chồng thấy mẹ chồng chẳng làm những việcnày em thấy cứ bẩn bẩn sao ý,cứ thấy có tội với các cụ,em cũng duy tâm lắm đấy.mà á rằm tháng 7 la ngày xóa tội vong nhân,mẹ em còn chẳng mua quần aó về đốt cho bố chồng đâu,chỉ giỗ mới mua thôi,em thấy mc chả quan tâm gì đến người đã khuất cả,có thờ có thiêng,các cụ vẫn dạy thế mà
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuonganh2010; 07/02/2010 vào lúc 11:14 AM.
    • 732 Bài viết

• 737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xanh lá cây Xem bài viết
    em có một việc này em cứ băn khoăn, nhờ mọi người chỉ giúp em.

Hiện nay hai vc em vừa mới cưới được hơn một năm, cái tết này là tết tathứ 2 của bọn em. Mẹ chồng em cứ ngày 23 lại dọn dẹp bàn thờ, nhổ hết chân hưong cũ ( chỉ để lại 5 cái) và đốt hết cây vàng cây bạc xin ở trên chùa đầu năm. Em thì băn khoăn vì nhà em không làm như thế, em hỏi mẹ đẻ em thì mẹ em bảo nếu bát ưong không quá đầy thì không cần phài năm nào cũng hóa chân hương như thế, như bát hương nhà em đang có lộc mà năm nào cũng nhổ chân hương đi thì không tốt. Thế ở nhà mọi ngừoi thì phong tục thế nào, xin chỉ giáo giúp em.

HI, Cảm ơn bạn, nhờ bạn mà hôm nay mình mới biết có vụ này. Ở nhà mình mỗi khi chân hương đầy thì chị giúp việc tự động dọn (đốt hay vức gì cũng ko biết), cò nếu mình dọn thì mình đốt. Tuy vậy mình cũng ko quan trọng lắm chuyện hóa chân hương này đâu.
    • 251 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Bát hương nhà mình đến cuối năm rất đầy, nên cuối năm phải hóa chân hương, lau dọn đồ thờ cúng.
    Nhà mình mua gói ngũ vị hương ở hàng đồ thờ, về đun sôi, để nguội. Sau khi dùng khăn mới lau rửa, phơi phóng đồ thờ cúng, bàn thờ, bài vị... trước khi đặt lên bàn thờ thì lau lại bằng nước ngũ vị hương. Sau đó bày đồ cúng mới lên.
    Năm nào nhà mình cũng làm thế nên thấy nó như truyền thống, ngày này nhà mình thường nhộn nhịp, đông vui lắm.
    À, mà trước khi làm thì thắp hương xin phép thần linh, thổ công thổ địa, các cụ nhà mình nữa...
    • 618 Bài viết

• 845 Được cảm ơn

Nhà mình từ xưa vẫn quan niệm không được động chạm nhiều vào bát hương, chỉ có ngày ông Táo là cử ra một người quan trọng nhất là mẹ mình dọn dẹp bàn thờ và tỉa chân hương. Hình như mọi người trong nhà đều cảm thấy yên tâm và tự hào vì nhà mình có một bái hương đầy đặn (chứng tỏ chăm thắp hương), và nhiều cành cong (chứng tỏ chịu khó chọn que hương cháy cong - lắm lộc).

Thế mà cách đây một hai năm có một vị sư thầy ở miền Trung (T.p. Huế) đến thăm nhà mình, thầy dạy là nên lau dọn bàn thờ hàng ngày, nhất là những dịp giỗ chạp mọi người thắp hương nhiều thì chủ nhà phải dọn và tỉa chân hương càng sớm càng tốt, chỉ nên để lại ba que hương trên bát cho sạch sẽ gọn gàng. Thầy có nói đùa rằng nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm, đại khái là giả sử các cụ có về mà thấy bàn thờ đầy bụi, hương cắm lô nhô cũng thấy kém phần thanh tịnh. Việc dọn dẹp tỉa chân hương đôi khi đòi hỏi phải nhấc bát hương ra và xếp lại, điều đó hoàn toàn được phép, miễn là phải làm với sự cẩn thận và tấm lòng thành kính.

Mình thuyết phục mẹ mình nghe theo thầy, và cho đến nay mình nghiệm thấy nhà mình vẫn ổn, nghĩa là mọi thứ dường như tốt đẹp lên và chưa có chuyện gì lớn xảy ra cả.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cordaid; 08/02/2010 vào lúc 01:01 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,788 Bài viết

• 4,277 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, rút chân hương làm vào ngày tất nien được k? Em định tất niên sẽ rút chân hương nhưng các mẹ thì lại bảo là vào ngày 23.
    • 1,204 Bài viết

• 3,221 Được cảm ơn

Nhà em thì cũng na ná nhà mọi người, khác tí xíu.
    Mẹ em bảo từ ngày 23 đến 30 là thần linh đi vắng, nên mình có thể xê dịch, dọn dẹp bàn thờ. Như là: tỉa chân hương (nhà em thường ko để hết, bớt lại 5 cái j đó), lau dọn bát hương, bàn thờ sạch sẽ.
    Ngày 23 hoá vàng hoặc là chiều 30 cũng tất niên thì mẹ em sẽ đem hết những đồ vàng mã cũ trên ban thờ ra hoá hết, rồi thả tro ra sông. Bắt đầu bày bàn thờ mới, vàng khối mới. Còn cành vàng lá ngọc, thì đợi ra giêng, đi chùa, cùng tiền xong xin lộc chùa về bày, không mua rồi cắm.

Năm nay em mới ở riêng, bàn thờ bé tí, chân hương cắm được 2 tháng, ko có mấy nên em để nguyên, chỉ lau dọn cho sạch sẽ.
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà mình thì lau dọn bàn thờ 2 lần/tháng vào ngày 30 và 14 hàng tháng, chân hương chỉ chừa lại vài cây, ngày thắp nhang hai lần đúng giờ đúng giấc. dùng rượu trắng để lau bàn thờ và ảnh thờ. Mình không biết là không được rút chân hương thường xuyên, nhưng nhà mình bao nhiêu năm qua vẫn làm như vậy và việc kinh doanh của nhà mình rất tốt.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho em hỏi trước khi mình hóa chân hương có cần thắp hương trc k ạ, hay cứ thế rút chân hương rồi hóa luôn ?