VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Chế độ thai sản được hưởng của bảo hiểm xã hội, AI GIÚP EM VỚI ẠH!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Tình hình là rất bất thình lình ạh, thưa cả nhà, em đang mang thai được gần 2 tháng rùi ạh, mà đang băn khoan về bảo hiểm xã hội không biết hỏi ai, các mẹ thông thái và có kinh nghiệm giúp em với ạh, sự thể những vấn đề như sau:
    _ E tìm hiểu thấy luật đưa ra là phải đóng được 6 tháng trong vòng 1 năm trươc khi sinh, nhưng theo em dự tính thì em sẽ sinh vào khoảng tháng 9 hoặc sớm nhất thì cũng là cuối tháng 8 thui vì em mang con đầu nên sợ hay bị thiếu ngày thiếu tháng, còn bảo hiểm thì em bị dừng từ đầu năm 2013 rùi, tính đến cuối năm 2012 thì em đã nộp được 2 năm 4 tháng, vậy các bác cho em hỏi em phải nộp bao nhiêu tháng nữa thì mới đk hửong theo đúng luật đề ra.
    _Tiếp đó là vấn đề khi mình sinh xong thì được bên bảo hiểm đóng cho mình 6 tháng mình không phải đóng vậy khi bảo hiểm đóng xong thì mình làm hồ xơ ngừng đóng bảo hiểm như thế nào để được nhận trợ cấp của bảo hiểm ( cả bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm xã hội em vẫn bảo lưu chưa lĩnh ạh)vì cố đóng đơợc 3 năm còn kiếm đk chút xiền mua sữa cho con
    _Tiếp tục vấn đề là tiền phụ cấp nghỉ thai sản thì mình được hưởng bao nhiêu % lương cơ bản mà hàng tháng mình đóng, và có đk lĩnh 1 lần không hay lại mỗi lần 1 ít, hihi , và mình phải nộp hồ sơ sinh ở đâu để được giải quyết cũng như nộp vào thời điểm nào ạh.
    _Cuối cùng cho em hỏi nữa là nếu em vào viện sinh thì bảo hiểm hỗ trợ cho em được bao nhiêu nếu đúng tuyến hoặc không đúng tuyến,và em được hỗ trợ chi trả trên những khoản nào, hix do kinh tế khó khăn mà lại lớ ngớ khong biết j nên em làm phiền các bác hơi nhiều mong các mẹ chỉ bảo cho em nhiệt tình ạ, em thank các mẹ nhiều lắm, còn rất nhiều thắc mắc trong lòng nhưng em chia nhỏ ra không có các mẹ chán em mất,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,444 Bài viết

• 3,682 Được cảm ơn

Chị được lấy 5 tháng lương cơ bản, lấy 1 lần, được tầm 20tr thì phải. Sau đó lại lĩnh thêm tiền do mổ đẻ hình như là 7 ngày lương cơ bản tầm 1tr500 nữa thì phải, không nhớ rõ lắm. Nói chung là nhiều thứ tiền lằng nhằng gì đó, chả nhớ được.
    Em chỉ cần đưa cái giấy khai sinh của con cho người làm bảo hiểm ở cty là được nhé,họ tự làm cho em toàn bộ hồ sơ, em không phải làm gì nữa cả.
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

nhưng mà chị ơi em với số tháng mà em đã đóng thì em cần phải đóng thêm bao nhiêu tháng nữa ạh , vì em dừng đóng từ thang1/2013 rui_ lí do nghỉ việc[/U][/B][/B].
    Trích dẫn Nguyên văn bởi juliet1404 Xem bài viết
    Chị được lấy 5 tháng lương cơ bản, lấy 1 lần, được tầm 20tr thì phải. Sau đó lại lĩnh thêm tiền do mổ đẻ hình như là 7 ngày lương cơ bản tầm 1tr500 nữa thì phải, không nhớ rõ lắm. Nói chung là nhiều thứ tiền lằng nhằng gì đó, chả nhớ được.
    Em chỉ cần đưa cái giấy khai sinh của con cho người làm bảo hiểm ở cty là được nhé,họ tự làm cho em toàn bộ hồ sơ, em không phải làm gì nữa cả.
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

các mẹ ơi ai giúp em các gạch đầu dòng với ạh, các mẹ thông thái nhà mình buzy hết rùi ạh, hepl hepl hepl!
    • 37 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mình thì chỉ biết là bạn phải đóng ít nhất là 1 năm, và trong vòng 6 tháng trc lúc sinh,
    có nghĩa là bạn phải đóng qua tháng 3 năm 2013 cho an toàn.
    còn nhận tiền thì qua năm 2013 đc hưởng 6 tháng lương cơ bản+1 tháng lương cơ bản của NN(trong mình gọi là tiền tả lót). Mình chỉ biết vậy thui àh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

nhưng mà em tháng 9 mới sinh cơ, mà em dừng đóng vào tháng 1/ 2013 rùi ah, hix khó hiểu quá đi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ducbinh2011 Xem bài viết
    mình thì chỉ biết là bạn phải đóng ít nhất là 1 năm, và trong vòng 6 tháng trc lúc sinh,
    còn nhận tiền thì qua năm 2013 đc hưởng 6 tháng lương cơ bản+1 tháng lương cơ bản của NN(trong mình gọi là tiền tả lót). Mình chỉ biết vậy thui àh.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi alone88; 25/02/2013 vào lúc 02:47 PM.
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

em vừa hỏi bảo hiểm xã hội tp.hn thì họ cho em biết trong vòng 1 năm trước khi sinh mình phải đóng được 6 tháng ko cần liền kề mà được phép cộng dồn.trong vòng 1 năm. nhưng ở đó nta hơi chảnh em hok dám hỏi nhiều, bây h em đang băn khoăn ạh em dự tính sinh vào đầu tháng 9 hoặc cuối tháng 8, vậy em tính như thế nào là được 1 năm ạh, tính từ tháng 9 /2013 tới tháng 10 /2012 , hay từ tháng 8/2013 tới tháng 9/2012.
    • 89 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ducbinh2011 Xem bài viết
    Mình đang làm chế độ cho nhân viên ở cty thì tiền thai sản năm 2013 được tính là 6 tháng lương cơ bản + 2 tháng lương cơ bản ( tiền tã lót ), 2 tháng lương cơ bản của NN thì 830k/1 tháng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi alone88 Xem bài viết
    nhưng mà em tháng 9 mới sinh cơ, mà em dừng đóng vào tháng 1/ 2013 rùi ah, hix khó hiểu quá đi
    Bạn có thể nhờ công ty đóng tiền cho tới đủ tháng ( tự tiền túi bỏ ra đóng nhé ) là được mà, nếu như cty bạn chấp thuận điều đó.
    Bạn có thể tham khảo chế độ của mình ở đây : http://tuoitre.vn/Chinh-tri-xa-hoi/P...-dinh-moi.html.

1. Trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung;

2. Bạn được hưởng chế độ thai sản là 6 tháng x 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

3. Ngoài ra, sau thời gian hưởng chế độ khi sinh con theo quy định tại Điều 31 Luật BHXH mà sức khỏe của bạn còn yếu, bạn còn được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe, với mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe như nêu trên.
    Trọn tâm hồn nguyện yêu mãi riêng người mà thôi
    • 89 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

1.Tiếp đó là vấn đề khi mình sinh xong thì được bên bảo hiểm đóng cho mình 6 tháng mình không phải đóng vậy khi bảo hiểm đóng xong thì mình làm hồ xơ ngừng đóng bảo hiểm như thế nào để được nhận trợ cấp của bảo hiểm ( cả bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm xã hội em vẫn bảo lưu chưa lĩnh ạh)vì cố đóng đơợc 3 năm còn kiếm đk chút xiền mua sữa cho con
    2.Tiếp tục vấn đề là tiền phụ cấp nghỉ thai sản thì mình được hưởng bao nhiêu % lương cơ bản mà hàng tháng mình đóng, và có đk lĩnh 1 lần không hay lại mỗi lần 1 ít, hihi , và mình phải nộp hồ sơ sinh ở đâu để được giải quyết cũng như nộp vào thời điểm nào ạh.
    3.Cuối cùng cho em hỏi nữa là nếu em vào viện sinh thì bảo hiểm hỗ trợ cho em được bao nhiêu nếu đúng tuyến hoặc không đúng tuyến,và em được hỗ trợ chi trả trên những khoản nào, hix do kinh tế khó khăn mà lại lớ ngớ khong biết j nên em làm phiền các bác hơi nhiều mong các mẹ chỉ bảo cho em nhiệt tình ạ, em thank các mẹ nhiều lắm, còn rất nhiều thắc mắc trong lòng nhưng em chia nhỏ ra không có các mẹ chán em mất,

Mình trả lời cho bạn theo 3 ý trên nhé

1 . Khi bạn sinh xong và muốn ngưng đóng BHXH thì bạn ko được nhận trợ cấp thất nghiệp nữa vì đã hưởng chế độ thai sản rồi, lĩnh tiền trợ cấp thai sản là lĩnh 1 lần chứ ko như trợ cấp thất nghiệp.
    2. Trợ cấp thai sản thì tính lương đóng BH của bạn 6 tháng liền kề trước khi sinh. VD lương đóng BH của bạn là 2.500.000 x 6 tháng + 2 tháng tiền tã lót ( 830kx2) = 16.660.000 VND . Nếu bạn sinh con theo phương pháp mổ thì sẽ được tính 7 ngày lương cơ bản gọi là nghỉ phục hồi sức khoẻ.

Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe một ngày:

a) Bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại gia đình;
    b) Bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại cơ sở tập trung, mức hưởng này tính cả tiền đi lại, tiền ăn và ở.

3. BHXH sẽ chi trả tiền viện phí + tiền giường cho bạn nhưng trước khi nhập viện sinh thì bạn phải đóng 1 khoản tiền viện phí, thừa thiếu như nào thì ra viện sẽ thanh toán nốt cho bạn. Nhưng tiền viện phí + tiền giừơng này là ko bao gồm tiền bạn yêu cầu dịch vụ nhé, nếu bạn muốn sinh con dịch vụ thì sẽ được thanh toán ít chứ ko phải nhiều.
    Bảo hiểm nếu ko đúng tuyến và ko có khoa sinh nở thì bạn có thể chuyển viện theo đúng chuyên môn, và thường thì BH là trái tuyến nên đều phải chuyển viện hết.
    Trọn tâm hồn nguyện yêu mãi riêng người mà thôi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,444 Bài viết

• 3,682 Được cảm ơn

nhưng mà chị ơi em với số tháng mà em đã đóng thì em cần phải đóng thêm bao nhiêu tháng nữa ạh , vì em dừng đóng từ thang1/2013 rui_ lí do nghỉ việc[/U][/B][/B].
    6 tháng đóng liên tục em ạ.
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

chị ơi hôm qua em gọi điện cho bên bảo hiểm hà nội họ nói là 6 tháng cộng dồn trong 12 tháng trước sinh, vậy em chẳng biết thế nào cả, hix
    Trích dẫn Nguyên văn bởi juliet1404 Xem bài viết
    6 tháng đóng liên tục em ạ.
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

''1 . Khi bạn sinh xong và muốn ngưng đóng BHXH thì bạn ko được nhận trợ cấp thất nghiệp nữa vì đã hưởng chế độ thai sản rồi, lĩnh tiền trợ cấp thai sản là lĩnh 1 lần chứ ko như trợ cấp thất nghiệp''
    chị ơi vậy em bảo lưu có được không bởi vì em còn 2 năm 4 tháng tiền bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội chưa lĩnh, đang cố đóng tới 3 năm để được hưởng đây ạh, mà h loằng ngoằng, họ nói rằng lúc nghỉ chế độ thai sản thì không được đóng bảo hiểm thất nghiệp,vậy là em vẫn còn thiếu mấy tháng nũa mới đủ 3 năm , các chị ai có nước nào mách cho em với ạh!
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

hix không có bác nào vào tư vấn cho em nữa ạh, huhhu
    • 74 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hi em,
    Chị trả lời em theo hiểu biết của chị như sau nhé!

- Số tiền hưởng chế độ TS của em là : 6 tháng lương ( lương trung bình trong vòng 6 tháng trước khi sinh)+ 2 tháng lương tối thiểu của nhà nươc( trợ cấp tã lót )(Hiện mức lương tối thiểu của nhà nước đang là 1.050k- theo như chị được biết thì đến tháng 7/2013 mức lương tối thiểu sẽ tăng thêm 100k nữa , tức là 1.150k)
    - đóng BH 6 tháng trong vòng 1 năm trước khi sinh ( không cần phải liên tục em nhé)!
    - Nếu em sinh con vào tháng 8 thì em sẽ phải đóng thêm 1 tháng nữa, còn nếu sinh vào tháng 9 thì sẽ phải đóng thêm 2 tháng!
    - BHTN nếu em chưa hưởng thì sẽ được bảo lưu.
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

em cảm ơn chị nhiều nhé, với mấy gạch đầu dòng của chị nhưng khiến em yên tấm và vui quá, hiihi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi longtrang08 Xem bài viết
    Hi em,
    Chị trả lời em theo hiểu biết của chị như sau nhé!

- Số tiền hưởng chế độ TS của em là : 6 tháng lương ( lương trung bình trong vòng 6 tháng trước khi sinh)+ 2 tháng lương tối thiểu của nhà nươc( trợ cấp tã lót )(Hiện mức lương tối thiểu của nhà nước đang là 1.050k- theo như chị được biết thì đến tháng 7/2013 mức lương tối thiểu sẽ tăng thêm 100k nữa , tức là 1.150k)
    - đóng BH 6 tháng trong vòng 1 năm trước khi sinh ( không cần phải liên tục em nhé)!
    - Nếu em sinh con vào tháng 8 thì em sẽ phải đóng thêm 1 tháng nữa, còn nếu sinh vào tháng 9 thì sẽ phải đóng thêm 2 tháng!
    - BHTN nếu em chưa hưởng thì sẽ được bảo lưu.
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé!
    • 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ longtrang08, cho mình bổ sung thêm chút xiu nhé:
    - Nếu bạn sinh baby sau ngày 15/08/2013 thì 1 năm trước khi sinh được tính gồm T8,7,6,5,4,3,2,1/2013, T12,11,10,9/2012. Theo đó, bạn đóng BHXH đến cuối năm 2012 thì mới được 4 tháng. Bạn phải đóng thêm ít nhất 2 tháng nữa. Còn sinh baby từ 15/8 trở về 16/7/2013 thì 1 năm trước khi sinh được tính gồm T7,6,5,4,3,2,1/2013, T12,11,10,9,8/2012; bạn đã đóng được 5thang nên chỉ cần đóng thêm ít nhất 1 tháng thôi.
    • 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình bổ sung thêm chút:
    Nếu bạn sinh em bé sau 15/9/2013 thì bạn phải đóng thêm 3 tháng nữa đấy nhé.
    Chúc mẹ tròn con vuông và nhận được nhiều nhiều "xiền" từ BHXH
    Mình cũng đã từng được nhận khoản này và đang làm hồ sơ thai sản cho 1 mẹ trong công ty nên chia vui cùng các mẹ luôn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CHO.CON; 27/02/2013 vào lúc 11:44 PM.
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

vậy em cứ đóng thêm 3 tháng nữa cho chắc ăn, và sẽ đóng vào tháng 6,7và 8, sau đó sinh xong thì làm bảo lưu luôn sau này khi cầm thì đóng tiếp mấy tháng nữa cho đủ 3 năm để xin thêm ít trợ cấp của bảo hiểm, hihi, các bác thấy như vậy có được không ạh
    • 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

vậy em cứ đóng thêm 3 tháng nữa cho chắc ăn, và sẽ đóng vào tháng 6,7và 8, sau đó sinh xong thì làm bảo lưu luôn sau này khi cầm thì đóng tiếp mấy tháng nữa cho đủ 3 năm để xin thêm ít trợ cấp của bảo hiểm, hihi, các bác thấy như vậy có được không ạh
    OK, đóng thời gian đó là hợp lý nhất. Vì lúc này bạn sẽ có thẻ Bảo Hiểm Y Tế thời hạn từ T6 đến T12/2013 . Bạn có lợi đôi đường:

1- Nhớ khám tại bệnh viện nơi đăng ký khám chữa bệnh BHYT (Không mất tiền khám, siêu âm, thuốc bổ...) và mỗi lần khám thì xin 1 tờ giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH(mẫu C65-HD) do bệnh viện cấp. Nếu thai khỏe mạnh thì BHXH sẽ trả tối đa 5 ngày nghỉ khám thai. Khi làm hồ sơ thai sản thì kèm theo những tờ giấy này (có ký tên đóng dấu xác nhận của Cty bạn tham gia BHXH) để được nhận thêm 5 ngày theo mức lương bình quân hưởng trợ cấp thai sản. Tính ra cũng không phải là khoản tiền nhỏ trong thời kỳ loạn giá này nên đừng bỏ lỡ nhé.

2- Nếu sinh tại nơi đăng ký trên thẻ BHYT thì sẽ được miễn phí 100% chi phí sinh đẻ, nếu khác tuyến thì cũng giảm được 20% đến 80% tùy theo mối quan hệ của bạn.hehe.....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CHO.CON; 01/03/2013 vào lúc 08:42 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

vang em cung biet phai đi kham dung tuyên nhưng ma cac me ơi em moi nghe noi may năm nay no không cho đang ki ô bênh viên ma chu yêu đang ki ô phong kham thui.the la the nao.em đang muôn đang ki vaò bênh viên giao thông van tai.ma hok biet ra lâm sao.cty cua e con chưa co dk nop bao Hiem cho nhân viên.nên ban than mjh phai dong nho cho khac dong nên e hok dam hoi ho nhiêu.danh phai tim hieu het toi khi chi can nho ho dong cho mjh thui.
    - thêm 1li do nua bon em không quên ai lâm bên bv cung như bao Hien ca.nên cac bac đi truoc nêu co j thi chia se cho em it linh nghem nhe.chu ra bênh viên hay bi hanh lâm co.ma ck e thi kon nhanh trong van đe giao tiep cho lam. toi luc cuong lên em so tiên mat tat mang thi kho ca me lan con.em cam ơn cac bac nhiêu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2